Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่อง ยามาฮ่าเจแปน รุ่นต่างๆหน่อยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ถามเรื่อง ยามาฮ่าเจแปน รุ่นต่างๆหน่อยครับ
(30-05-2009, 08:01)kook_gai Wrote: น้า pood ครับสมัยก่อนในรูปเค้าเล่นเพลงอะไรกันบ้างครับ ผมยังไม่เกิดเช่นกันโอวว ๒๕๐๙ Big Grin

ก็เล่นเพลงเหมือนกับที่พวกเราเล่นกันสมัยนี้แหละครับอย่างเช่น Peter, Paul and Mary (Puff The magic Dragon, Leaving on A Jet Plane), Bob Dylan ( Blowing in The Wind, Knocking on Heaven's Door), The Beatles (In My Life, Yesterday), Johny Tillotson (Why Do I love You So), Brian Hyland (Sealed with A Kiss) Roberta Flack (Killing Me Softly) เป็นต้น เพียงแต่สมัยนั้นมันเป็นเพลงใหม่ๆสดๆเท่านั้น ส่วนเพลงไทยสมัยนั้นยังไม่มีการใช้กีต้าร์เล่นกันครับ คนที่เล่นกีต้าร์เลยต้องเล่นแต่เพลงฝรั่ง

เรื่องการจัดประลองนี่ก็สนุกดีครับแต่ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าที่ไม่มีใครเขาทำกันเพราะมันไปทำลายความเชื่อของคนส่วนใหญ่ที่คิดว่ากีต้าร์ all solid ต้องเสียงดีกว่ากีต้าร์ laminate กีต้าร์แพงต้องเสียงดีกว่ากีต้าร์ถูก เรื่องความเชื่อของคนนี่เขาห้ามไปลบหลู่นะครับ ถ้าให้ผมจัดประลองแบบนี้อีกสู้เอาพระเครื่องเด็ด๐ทั้งแพงและถูกมาแขวนคอไก่แล้วลองยิงด้วย 11 มม. ดีกว่ามั้งครับถ้ากระสุนด้านจะใด้รู้กันซะทีว่าองค์ไหนเด็ดจริงแต่ผมเชื่อว่าถ้าผมยิงตัวไหนแล้วกระสุนด้านก็ตงมัคนมาวิจารณ์อีกว่าผมเอากระสุนเก่าเก็บมาใช้หรือเข็มแทงชนวนมันไม่ใด้มาตรฐาน สรุปใด้ว่าทำไปแล้วก็มีแต่เสียกับเสียครับ จะเอากันอีกเมื่อไหร่ดีครับแต่คงต้องรอให้ฝนทิ้งช่วงก่อน
30-05-2009, 14:25
Find Like Post Reply
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
RE: ถามเรื่อง ยามาฮ่าเจแปน รุ่นต่างๆหน่อยครับ
(30-05-2009, 14:25)pood Wrote: เรื่องการจัดประลองนี่ก็สนุกดีครับแต่ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าที่ไม่มีใครเขาทำกันเพราะมันไปทำลายความเชื่อของคนส่วนใหญ่ที่คิดว่ากีต้าร์ all solid ต้องเสียงดีกว่ากีต้าร์ laminate กีต้าร์แพงต้องเสียงดีกว่ากีต้าร์ถูก

แต่ก่อนผมก็เชื่ออย่างนั้นครับ

จัดแบบนี้มีประโยชน์มากครับแม้จะมีความเห็นบางอย่างไม่ตรงกันบ้าง

ตอนนี้ผมว่าเอากีต้าร์ที่คุณภาพได้มาตรฐานระดับหนึ่งมาเล่นเยอะๆเสียงมันจะดีขึ้นครับ นี่ถ้าเอา LL-36 ที่ได้ที่สองมาเล่นจนเยินขนาด FG-140 ของน้า call มันคงจะกลายเป็นกีต้าร์ที่เสียงดีที่สุดในโลกตัวนึงเลย
Just for fun!
30-05-2009, 20:05
Website Find Like Post Reply
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
[quote='pood'
ก็เล่นเพลงเหมือนกับที่พวกเราเล่นกันสมัยนี้แหละครับอย่างเช่น Peter, Paul and Mary (Puff The magic Dragon, Leaving on A Jet Plane), Bob Dylan ( Blowing in The Wind, Knocking on Heaven's Door), The Beatles (In My Life, Yesterday), Johny Tillotson (Why Do I love You So), Brian Hyland (Sealed with A Kiss) Roberta Flack (Killing Me Softly) เป็นต้น เพียงแต่สมัยนั้นมันเป็นเพลงใหม่ๆสดๆเท่านั้น ส่วนเพลงไทยสมัยนั้นยังไม่มีการใช้กีต้าร์เล่นกันครับ คนที่เล่นกีต้าร์เลยต้องเล่นแต่เพลงฝรั่ง

เรื่องการจัดประลองนี่ก็สนุกดีครับแต่ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าที่ไม่มีใครเขาทำกันเพราะมันไปทำลายความเชื่อของคนส่วนใหญ่ที่คิดว่ากีต้าร์ all solid ต้องเสียงดีกว่ากีต้าร์ laminate กีต้าร์แพงต้องเสียงดีกว่ากีต้าร์ถูก เรื่องความเชื่อของคนนี่เขาห้ามไปลบหลู่นะครับ ถ้าให้ผมจัดประลองแบบนี้อีกสู้เอาพระเครื่องเด็ด๐ทั้งแพงและถูกมาแขวนคอไก่แล้วลองยิงด้วย 11 มม. ดีกว่ามั้งครับถ้ากระสุนด้านจะใด้รู้กันซะทีว่าองค์ไหนเด็ดจริงแต่ผมเชื่อว่าถ้าผมยิงตัวไหนแล้วกระสุนด้านก็ตงมัคนมาวิจารณ์อีกว่าผมเอากระสุนเก่าเก็บมาใช้หรือเข็มแทงชนวนมันไม่ใด้มาตรฐาน สรุปใด้ว่าทำไปแล้วก็มีแต่เสียกับเสียครับ จะเอากันอีกเมื่อไหร่ดีครับแต่คงต้องรอให้ฝนทิ้งช่วงก่อน
[/quote]

Hi Pood,
So true TongueTongue CoolCool Big GrinBig Grin SadSad :shy 55555
Can't wait to chat with you in BKK Wink
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
03-06-2009, 22:28
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: