Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่อง ยามาฮ่าเจแปน รุ่นต่างๆหน่อยครับ
Author Message
dekmeer Offline
Member

Likes Given: 0
ถามเรื่อง ยามาฮ่าเจแปน รุ่นต่างๆหน่อยครับ
อยากได้ปีเก่าๆ ดีๆมาไว้ลุยสักตัว แต่รุ่นมันเยอะจนงงไปหมด แล้วราคามือสอง สเป๊คต่างๆ มีที่รวบรวมไว้จากเว๊ปไหนบ้างครับ

อ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออกซะด้วย

ป้ายส้ม ป้ายดำ ป้ายเหลือง ป้ายแดง ฯ มันต่างกันไงครับ

จะซื้อก็กลัวโดนหลอก เพราะดูไม่เป็น รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่ราคา ฯลฯ
25-05-2009, 17:42
Find Like Post Reply
yodjampee Offline
Junior member
**

RE: ถามเรื่อง ยามาฮ่าเจแปน รุ่นต่างๆหน่อยครับ
ขออนุญาต ตามความเห็นผมนะครับ ไม่ต้องไปสนใจหรอกยี่ห้อเนี้ย(มือสองนะ)
ยิ่งโดยเฉพาะหาทางเน็ต เค้าโก่งราคากันจนโอเวอร์ บางตัวบางรุ่นเก่าก็จริง
แต่ก็ไม่ใช่ไม้แท้ ขึ้นชื่อว่า ยามาฮ่า ก็ใช่ว่าเสียงจะดี ทุกตัว มันเหมาะเอามาสะสม ตั้งโชว์
นาน ๆ จะหยิบมาเล่นที (เก่าดูขลัง)เหมาะกับพวกแฟนพันธ๋์แ้ท้ ยามาฮ่า มากกว่า คงไม่เหมาะเอามาลุย ตัวผมเอง ไม่ถนัดกีตาร์โปร่ง แต่จับกีตาร์คลาสสิค ยามาฮ่ามาหลายตัว หาเสียงดียาก เพราะเค้ามีชื่อเสียง ในราคาเท่ากัน สเปคเค้าจะต่ำกว่าชาวบ้าน ดีอย่างเดียวคือ ซื้อง่ายขายคล่อง บ้านเราพอนึกถึงกีตาร์ ก็ต้องยามาฮ่า
ผมขอโทษนะครับ อันนี้ความเห็นผม
25-05-2009, 20:07
dekmeer Offline
Member

RE: ถามเรื่อง ยามาฮ่าเจแปน รุ่นต่างๆหน่อยครับ
พอดี เคยเอากีต้าร์มาร์ตินของผมไปซ่อมที่ร้านช่างศักดิ์ ประตูน้ำหลายปีแล้ว เห็นยามาฮาตั้งอยู่เลยหยิบมาเล่นดู

เสียงดีน่าตกใจอะครับ เป็นกีต้าร์เก่า ก็เลยอยากหามาไว้เล่น ไม่รู้ว่าเสียงมันจะดีแบบตัวนั้นทุกตัวหรือเปล่า

มันเป็นเช่นนี้แหละครับ ที่ทำให้ผมสนใจเจ้ายามาฮ่าปีเก่าๆ ส่วนยี่ห้ออื่น เท่าที่ลอง ไม่ค่อยโดนอะครับ
25-05-2009, 23:37
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
ให้ นายหนอน มาช่วย ตอบหน่อย ขา Yamaha ...
26-05-2009, 07:22
pentatone Offline
**

ลองเข้าไปดูกระทู้นี้ครับ
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3628

กีต้าร์ yamaha เคยลองมาก้อหลายตัว ยิ่งกีต้าร์เก่าๆสภาพดี น่าสนใจไม่น้อย สำคัญควรลองเสียงให้พอใจ ราคาไม่โหดนัก
ความเห็นส่วนตัีวกีต้าร์ระดับถูกหรือต่ำกว่า 7-8 พันลงมา yamaha ยังเป็นตัวเลือกที่ใช้ได้อยู่ ตามรุ่นตามสภาพ
เรื่องราคานี่เป็นปัญหาอย่างมากครับ คือหลังๆมีความต้องการมากขึ้น และเดี๋ยวนี้ก้อหายากขึ้น มันเลยแย่ที่ราคาไหลเกินไป
26-05-2009, 18:29
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
แต่ก่อนผมก็เคยข้องใจคุณภาพกีต้าร์ Yamaha เหมือนกันแต่หลังจากไปบ้านน้า Pood วันดวล Yamaha แล้วผมว่ามันใช้ได้เลยครับ ขอให้ run-in ดีๆละกัน
Just for fun!
(This post was last modified: 27-05-2009, 08:29 by rasun.)
26-05-2009, 20:41
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เมื่อกี้ลองเปิดดูกระทู้ Yamaha ที่ผมตั้งและน้าห้าโทน (เป็นญาติกับสามโทนหรือเปล่าครับ) เป็นคนลิ้งค์ให้ก้เลยตกใจว่ามันมีตั้ง 165 posts น้าเด็กเมียคงอ่านจนตาแฉะแน่เลย

หลังจากวันประลอง Yamaha ผมก็ค้นคว้าหาความรู้มาเรื่อยๆเลยขอสรุปสั้นๆให้น้าเด็กเมียอีกครั้งดีกว่า

Yamaha น่าจะเป็นกีต้าร์ทีมีรุ่นมากที่สุดในโลกคือมีมากกว่าพันรุ่นแน่นอน บางที่ครึ้มอกครึ้มใจขึ้นมาอีก็เปลี่ยนชื่อรุ่นซะเฉยๆทั้งๆที่มันก็กีต้าร์ตัวเดียวกันนั่นแหละ

ผู้ผลิตกีต้าร์ทั้งโลกเขามักขึ้นราคากีต้าร์ตามค่าครองชีพที่สูงขึ้น อย่าง Martin, Taylor ก็ขึ้นราคาปีละ 5% ทุกปี Fender และ Gibson ก็เพิ่งขึ้นราคา 28% ในปีนี้แต่ Yamaha เป็นบริษัทเดียวที่ดันเอาราคากีต้าร์โปร่งไปผูกไว้กับชื่อรุ่นเลยขึ้นราคาไม่ใด้อย่างเช่น FG-180 นี่ก็ราคา 18,000 yen ถ้าอยากขึ้นราคาก็ต้องออกรุ่นใหม่มาแทน คราวนี้ก็เลยมีเป็นพันรุ่น ถ้าใครรวบรวมรุ่นใด้หมดก็เอาไปทำเป็น thesis ใด้เลยครับเพราะเอาเว้บยามาฮ่าที่ญี่ปุ่นกับที่อเมริกามารวมกันก็ยังมีข้อมูลไม่ครบทุกรุ่นเลย (น้าก้ามปูสนใจไหมครับ)

เรื่องของราคาในตลาดมือสองนั้นมันขึ้นอยู่กับความต้องการของตลาดครับ ผมว่าตอนนี้ในบ้านเรายามาฮ่ารุ่นเก่ายังถูกกว่าในญี่ปุ่นเองด้วยซ้ำ ยี่ห้อนี้มีปัญหาอย่างเดียวคือถ้าไปเจอตัวไหนคอเริ่มยกก็อย่าไปซื้อครับ ถ้าเป็นกีต้าร์อเมริกันหรือกีต้าร์ญี่ปุ่นบางยี่ห้ออย่าง K.Yairi หรือ Asturias นี่เขาจะใช้ white glue เป็นกาวเชื่อมdovetail joint ทำให้สามารถถอดคอใด้แต่ Yamaha รุ่นทั่วไปยกเว้นรุ่น handmade เขาใช้กาว epoxy ติดตายเลยครับ ถ้าต้องถอกคอมาตั้งใหม่ก็ตัวใครตัวมันละคราวนี้

ที่น้ายอดจำปีบอกว่ากีต้าร์คลาสสิคของยามาฮ่าหาเสียงดียากนั้นก็จริงบางส่วนครับเพราะเขาเป็นผู้นำตลาดในการผลิตกีต้าร์คลาสสิคราคาถูกสำหรับคนที่ต้องการหัดเล่นโดยเฉพาะในบ้านของเขาเองที่เด็กญี่ปุ่นจะเริ่มหัดด้วยกีต้าร์คลาสสิคทุกคน กีต้าร์พวกนี้เลิกเล่นเขาก็โยนทิ้งครับแต่ก็มีคนไทยไปขนมาขายเป็น container ในราคาตัวละไม่กี่ร้อยบาทแต่ที่น้ายอดจำปีอาจยังไม่ทราบก็คือ Yamaha เขามี custom shop ที่ทำกีต้าร์คลาสสิคระดับสูงมาตั้งแต่ปี 1966 แล้วครับโดยจ้างช่างทำกีต้าร์ชั้นนำจากเสปนไปสอนให้ ( Eduardo Ferrer, Manuel Hernandez)

กีต้าร์คลาสสิคระดับนักเรียนของยามาฮ่าที่น้าบอกว่าเสียงไม่ดีนั้นน่าจะเป็น C, G, CG series ครับ ส่วนรุ่นแพงคือรุ่น handmade นั้นคือ Grand Concert (GC) series ว่างๆก็เชิญไปลองเสียงใด้ที่ Beat Spot ทุกสาขา รุ่นกลางๆอย่าง GC-41 ราคาแค่แปดหมื่นกว่าบาทเองครับแต่รุ่นสูงๆอย่าง GC-71 ที่ราคา list price 12,000 USD เขายังไม่ใด้นำเข้ามาครับตอนที่ผมไปแวะเมือเดือนที่แล้ว

ถ้าสมัยผมเด็กๆไม่มีกีต้าร์ยามาฮ่าสายเอ็นตัวละสี่ร้อยกว่าบาทมาให้พวกเราลากขึ้นเขาลงห้วยเล่นผมก็คงยังเล่นกีต้าร์ไม่เป็นและไม่สนใจกีต้าร์หรอกครับ

[Image: 1966cu1.jpg]
By krispood at 2009-05-26
26-05-2009, 23:47
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
2509 เพิ่งเกิดครับ สมัยผมอายุ สิบสาม กีตาร์ที่ใคร ๆ ก็อยากมีสมัยนั้นคงไม่พ้นยามาฮ่าครับ วัยรุ่นบ้านนอกรู้จักกีตาร์ไม่กี่ยี่ห้อหรอกครับ ที่ดี ๆ และสามารถจับต้องได้ ก็มี Yamaha นี่แหละครับ
27-05-2009, 00:18
pentatone Offline
**

น้า pood ครับ อยากให้จัดประลองอีกที
จะได้ไปชมด้วย
29-05-2009, 14:02
kook_gai Offline
**

น้า pood ครับสมัยก่อนในรูปเค้าเล่นเพลงอะไรกันบ้างครับ ผมยังไม่เกิดเช่นกันโอวว ๒๕๐๙ Big Grin
30-05-2009, 08:01

Forum Jump: