Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อะไรเป็นลางบอกเหตุว่า.......
Author Message
UFO2005 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: อะไรเป็นลางบอกเหตุว่า.......
อิอิ ชอบของแถม น้ากีต้ารเก่า ทุกกระทู้เลยครับ

ส่วนใหญ่ที่ขายเพราะไม่มีตังค์หรืออยากเปลี่ยนตัวอื่นครับ

แต่ที่ไม่ขายเป็นกีต้าร์ ที่พ่อซื้อให้ครับ ไม่มีทางขายแน่นอน จำได้ว่าวันนึงผมอยากเรียนกีต้าร์คลาสสิค ก้อขอเงินซื้อกีต้าร์ตัวนึง พ่อก็ไม่พูดอะไร ขึ้นไปบนบ้านหยิบเงินมาให้ 3000 บาทมั้ง พร้อมจ่ายค่าเรียนกีต้าร์ให้ด้วยแต่ผมเรียนได้สักพักก็ไม่ค่อยเอาถ่านเลยเลิกเรียน

ปัจจุบันกีต้าร์ตัวนี้ก็เก่าไปตามกาลเวลาและพ่ออยู่บนสวรรค์แล้ว แต่กีต้าร์ตัวนี้จะอยู่กับผมตลอดไปครับ
14-07-2008, 09:34
Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: อะไรเป็นลางบอกเหตุว่า.......
เพิ่มเติม..

7. ไม่มีตังซื้อใหม่คับป๋ม.. 555Tongue
14-07-2008, 09:36
Website Find Like Post Reply
djtar Offline
Senior member

ที่มาครับ
ตัวปัจจุบันที่เล่นอยู่ ผมกับแฟนซื้อด้วยกัน (ในวันเกิดผม)
ตอนนี้สถานะแฟน ได้เปลี่ยนไปแล้ว
กลายเป็นภรรยาอย่างเป็นทางการ เห็นกันทุกวัน จับกันทุกวัน (กีต้าร์นะครับ)
เพราะฉะนั้นผม ภรรยา และกีต้าร์ตัวนี้ ต้องอยู่กันไปจนแก่เฒ่าแน่นอนครับ
14-07-2008, 09:42
djtar Offline

อ๋อ อีกตัวนึงเป็นกีต้าร์ตัวแรกที่แม่ซื้อให้
ตอน ป.5 ทุกวันนี้โทรมมา ผ่านการคอหักมาแล้วด้วย
แต่ ก็คงไม่ขาย เก็บไว้เป็นความทรงจำดีกว่า
14-07-2008, 09:44
Run Offline

Likes Given: 7
.::.pOoH.::. Wrote:ผมอยากตั้งกระทู้ขึ้นมาไถ่ถามประสบการณ์ของเพื่อนๆ (ขออนุญาตเรียกเพื่อนๆ แล้วกันนะครับ) ว่า "อะไร" เป็นสิ่งที่ทำให้เราเก็บกีตาร์ตัวใดตัวนั้นไว้ หลายๆคนก็มีหลายเหตุผล เวลาฟังเรื่องเล่าต่างเหตุผลแล้วสนุกดีครับ read & share ไงครับ Smile

สำหรับผม เพราะความรักตัวเดียวเท่านั้นเอง ที่บรรเลงในหัวใจ
ผมไม่สามารถลืมความรู้สึกดีๆในวันแรกที่ได้ครอบครองกีต้าร์นั้นๆ ทั้งตื่นเต้น ทั้งเป็นสุข
แม้เมื่อเวลาผ่านไป ผมจะพบกับตัวใหม่ที่ไฉไลยิ่งขึ้นแต่ผมก็ไม่จางความรักครั้งเก่าลงไป
เหมือนเรามีลูกคนใหม่เราก็รักแสนรัก แต่ลูกคนเก่าเราก็มิได้รักน้อยลงเลย
ผมพยายามอธิบายเหตุผลแนวๆนี้ให้ภรรยาฟังเพื่อเปรียบเปรยในบางเรื่อง แต่ผลที่ได้รับคือ
ฝ่ามือเพชรฆาต..เฮ้อ..

สรุปคือผมกะเก็บกันยันแก่ทุกตัวที่มี โดยเฉพาะตัวล่าสุดที่พี่ผู้อารีย์(คนที่คุณก็รู้ว่าใคร)
ให้ยืมมา ชอบสุดๆไม่อยากคืนเลยพับเผื่อยสิ
Rolleyes
14-07-2008, 10:03
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
สำหรับผมแล้ว ถ้าวันหนึ่งผมไม่มีสตางค์จะซื้อข้าวกิน ตัวไหนผมก้ขายครับแต่ถ้ายังมีเงินเหลือใช้อยู่
ผมก็จะขายเฉพาะตัวที่มีคนคุ้นเคยอยากใด้ไปอยู่กับเขาจนแก่เฒ่าเท่านั้น

ผมซื้อขายกีต้าร์เป็นงานอดิเรกมาตั้งแต่หลายฯคนในบ้านนี้ยังไม่เกิดสมัยผมเรียนหนังสืออยู่ที่อเมริกา
ผมมีกีต้าร์ที่อยู่กับผมมาจนแก่อยู่แค่สามตัว ที่มันอยู่มาใด้ไม่ใช่เพราะผมมีความผูกพันกับมันมากมายหรอก
แต่ทั้งสามตัวเป็นกีต้าร์ที่ซื้อมือหนึ่งเลยขายไม่ลงเพราะถ้าขายก็คงขาดทุนยับเยินต่างหาก

ผมบ้ากีต้าร์มาเป็นเวลาสี่สิบกว่าปี ทุกวันนี้ผมยังจำรายละเอียดของกีต้าร์ที่ผมเคยมีใด้มากกว่าผู้หญิงที่ผมเคยคบ
เสียอีก แบบนี้เรียกว่าบ้าไหมครับ
14-07-2008, 11:14
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

กีตาร์ มิต่างคนรัก..
สัดส่วนโค้งเว้าเย้ายวน..
ใบหน้า ผิวเนื้อชวนสัมผัส..
น้ำเสียงออดอ้อนให้หลงไหล..

กีตาร์ตัวไหน คนรักคนไหน..
มันก็คล้าย ๆกันล่ะครับ..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม!

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
14-07-2008, 11:19
papachill Offline

Likes Given: 3
ข้อ6 ครับ
คุณพ่อซื้อให้สมัยเรียน ซึ่งผมมารู้ทีหลังว่า ท่าน ไปกู้เขามาซื้อให้ เพราะเห็นว่า กีตาร์อีกตัวพัง
แล้วตอนนี้พ่อไปอยู่บนฟ้าแล้ว กีตาร์ตัวนี้ เหมือนเป็นเครื่องย้ำเตือนว่า พ่อรักผมมากแค่ไหน
เคยลงขายครับแต่ไม่ไปซักที เลย เก็บไว้ดีกว่า
เพลงที่ผมแต่ง80% เริ่มจากกีตาร์ตัวนี้
เพื่อนยืมไปเล่นงานนอก บ่อยๆ คับ แลกกันงานละ กลมหุหุ

ตัวนี้คือ YAMAHA APX 5A ที่เคยลงขายนะครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
14-07-2008, 13:53
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ความผูกพัน .........อย่างเดียว
Acoustic is my life..........
14-07-2008, 14:11
Paisan Offline
Member

Likes Given: 2
ของผมคล้ายๆกับคุณ SARUN ครับ แต่ถูกขโมยไปแล้ว 2 ตัว ไม่ยักกะมีลางบอกเหตุซะด้วย
John Lennon: "A dream you dream alone is only a dream. A dream you dream together is reality."
14-07-2008, 14:16

Forum Jump: