Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อะไรเป็นลางบอกเหตุว่า.......
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
อะไรเป็นลางบอกเหตุว่า.......
อะไรเป็นลางบอกเหตุว่ากีตาร์ตัวไหน จะอยู่กับเราไปจนแก่เฒ่า

ผมอยากตั้งกระทู้ขึ้นมาไถ่ถามประสบการณ์ของเพื่อนๆ (ขออนุญาตเรียกเพื่อนๆ แล้วกันนะครับ) ว่า "อะไร" เป็นสิ่งที่ทำให้เราเก็บกีตาร์ตัวใดตัวนั้นไว้ หลายๆคนก็มีหลายเหตุผล เวลาฟังเรื่องเล่าต่างเหตุผลแล้วสนุกดีครับ read & share ไงครับ Smile

สำหรับผม....

1. เป็นกีตาร์ที่เล่นแล้วสบายมือ สบายใจมากที่สุด ไม่สนราคา ไม่สนที่มา ยี่ห้อก็ไม่เกี่ยว

2. ขายไม่ลง เพราะประวัติเยอะ ความทรงจำมหาศาล

3. เศร้าก็จับ ทุกข์ก็จับ

4. คิดจะขายทีไร ก็มีเหตุให้เป็นไป ขายไม่ได้ซักครั้ง

5. ให้เพื่อนยืมก็ไม่หวง เพื่อนทำเป็นรอยก็ไม่โกรธ

6. ถูกทุกข้อ....
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
14-07-2008, 00:45
Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

RE: อะไรเป็นลางบอกเหตุว่า.......
2. ขายไม่ลง เพราะประวัติเยอะ ความทรงจำมหาศาล

-ข้อนี้ล่ะจ้า จะมีกีต้าร์อยู่ 3 ตัวในบ้านที่คงจะอยู่กับผมไปจนแก่ตาย Big Grin
[Image: myworkspace.jpg]
14-07-2008, 01:30
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: อะไรเป็นลางบอกเหตุว่า.......
ความรู้สึกของผม ไม่มีกีตาร์ตัวใดที่มั่นใจเลยว่าจะอยู่กับผมไปจน(ผม)แก่เฒ่า
และผมก็ไม่มั่นใจว่าภรรยาและลูกทั้งสองของผมจะรักกีตาร์ที่มีอยู่นั้นมากเหมือนอย่างที่ผมรักหรือไม่
ต่างคนก็ต่างจิตต่างใจ
ผมมั่นใจเพียงว่าผมจะเก็บรักษาและนำออกมาเล่นอย่างทะนุถนอมที่สุดให้กีตาร์ที่ได้หามาทั้งชีวิตสร้างความสุขให้กับครอบครัวและคนรอบข้าง สร้างเสียงเพลงแห่งมิตรภาพ สร้างรอยยิ้มให้รักและสามัคคีกัน ไปนานที่สุดเท่าที่จะนานได้

ผมไม่คำนึงเลยว่ากีตาร์ตัวใดที่รักนั้นจะจับสบายมือหรือเล่นง่ายหรือไม่ ขอเพียงแต่ผมรู้สึกนึกรักและประทับใจเสียงครั้งแรกสัมผัสได้ก็พอแล้ว ไม่จำเป็นต้องเล่นกีตาร์ตัวนั้นยาวนานเป็นชั่วโมงๆ ถึงเล่นยากแต่ผมก็เต็มใจที่จะเล่นกีตาร์ตัวนั้นอย่างมีความสุข หยิบมาเล่นเพลงเดียวแต่หยิบมาเล่นทุกวัน นั่นแหละคือกีตาร์ที่โปรดปรานของผม

กีตาร์แห่งความทรงจำ...ยิ่งทำใจยากที่จะต้องจากไป...จริงๆนะ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
14-07-2008, 02:09
Website Find Like Post Reply
love666 Offline
Posting Freak

ของผมข้อ 1-2-3 ครับ เพิ่มอีกนิดคือ บางทีเสียงไม่ได้ดีที่สุดด้วย (เหมือนผู้หญิงครับ ไม่ต้องสวยที่สุด แต่เข้าใจและพร้อมอยู่เคียงข้างเราตลอดเวลา)

ข้อ 4 ไม่เคยคิดว่าจะขายเลยครับ
ข้อ 5 ไม่ได้งกนะครับ แต่ไม่อยากให้อยู่ห่างมือครับ เคยให้เพื่อนยืม พอเราอยากจะเล่นจะหันไปหยิบมาเล่น อ้าว!! หายไปไหน มันหวิว เหมือนเสียของรัก (เอาของรักของ สมีกอลคืนมา...)
If heart is empty, brain doesn't matter.

14-07-2008, 07:37
TooNyTooN Offline
Member

สำหรับผมคงเป็นขอ้ 1 กับข้อ 2 ครับ กีตาร์ตัวแรกของผมที่ผมหัดเล่นตอนนี้กลายเป็นกีตาร์ฝึกหัดให้น้องไปแล้วครับ น้องผมยืมไปเล่นที่กรุงเทพครับ ตัวนั้นเป็นตัวที่มีความทรงจำมากมาย ผ่านอะไรมากับผมมากมาย คอหักสามรอบแล้วครับ แต่ก็ยังซ่อมแล้วเอามาเล่นได้ ปัจจุบันก็ยังคิดถึงกีตาร์ตัวนั้นเหมือนกันครับ
14-07-2008, 07:47
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
กีต้าร์ที่ขายไม่ลงเนื่องจาก ข้อแรกเสียงที่โดนใจและโดนหลอน ไม่ว่ายังงัยกลับบ้านมาก็ต้องหยิบตัวนี้ก่อน
มาข้อที่สอง เป็นกีต้าร์ที่ชื่นชอบด้วยความงามและความลงตัวของการออกแบบและการสร้าง
มาข้อที่สาม เป็นกีต้าร์ที่ดีดแล้วยังงัยก็โดนใจตลอด (วนมาข้อแรกอีกละ)
มาข้อที่สี่ เป็นกีต้าร์ที่ภรรยาซื้อให้....(อันนี้ขายไม่ได้เลย เพราะถ้าขาย..มีเรื่อง..)
14-07-2008, 08:36
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

........ตอบยากแฮะ.....

1. เป็นกีตาร์ที่เล่นแล้วสบายมือ สบายใจมากที่สุด ไม่สนราคา ไม่สนที่มา ยี่ห้อก็ไม่เกี่ยว -ขายไปซะแยะแล้ว ลองมีคนมาให้ราคาสูๆดิ

2. ขายไม่ลง เพราะประวัติเยอะ ความทรงจำมหาศาล - เป็นไปได้สำหรับข้อนี้ แต่ถ้าเป็นความทรงจำแย่ๆ ก็โดนเหมือนกัน

3. เศร้าก็จับ ทุกข์ก็จับ-เศร้าก็จับไปขายหาตังค์ดื่ม ทุกข์ก็จับไปขายหาตังค์ดื่ม

4. คิดจะขายทีไร ก็มีเหตุให้เป็นไป ขายไม่ได้ซักครั้ง -อย่างนี้โดนถวายวัดแน่

5. ให้เพื่อนยืมก็ไม่หวง เพื่อนทำเป็นรอยก็ไม่โกรธ -แล้วมันก็ไม่ยอมคืนจนถึงทุกวันนี้...มีอยู่รายหนึ่งตอนยืมไปยืมเป็นตัวตอนคืนคืนเป็นชิ้นแถมไม่ครบตัวอีกต่างหาก

6. ถูกทุกข้อ.... -สรุปสำหรับผม มันขึ้นอยู่กับโอกาสและสถานการณ์ครับ......

Attached Files Image(s)

14-07-2008, 08:52
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
เมื่อก่อนเคยมีลางแล้ว คิดว่าใช่ แต่ก็ไม่ใช่...หายจ้อย
ตอนนี้เก็บตัว 20 ปี ไม้อัดไว้ตัวนึง แต่ก็ชำรุดจนเพี้ยนหมดแล้ว ไม่รู้จะอยู่กันไปถึงไหน

"รัก ผูกพัน เข้ากัน เข้าใจ"เนี่ย ผมว่าเป็นลางได้นะ ใช้ได้ทั้งกีต้าร์และคน
ถึงไม่ตลอดชีพแต่ก็นาน.....นม หรือเดี้ยงกันไปข้างนึงละ
============ เพื่อความบันเทิง =============

14-07-2008, 08:55
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

รถไฟ..ครับ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
14-07-2008, 09:12
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
Labour Wrote:"อะไร" เป็นสิ่งที่ทำให้เราเก็บกีตาร์ตัวใดตัวนั้นไว้

ตั้งใจไว้แต่แรกแล้วว่า ถ้ามีตัวไหนเข้ามาในชีวิต ก็จะไม่ปล่อยตัวไหนไปจากชีวิตซักกะตัว

เมื่อก่อน..คิดเยี่ยงนี้
วันนี้ ..ก็ยังคิดเยี่ยงนี้
วันพรุ่งนี้...จะคิดให้ได้เยี่ยงวันนี้
แต่ไม่รู้จะคิดเยี่ยงนี้ ได้ซักกี่เพลา
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
14-07-2008, 09:34

Forum Jump: