Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี??
Author Message
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี??
อยากทราบว่าถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับมาเมืองไทยเอง ต้องเสียภาษีเท่าไหร่ครับ

และนอกจากค่าภาษี ต้องเสียค่าอะไรอย่างอื่นอีกมั่งครับ

และมีข้อแนะนำในการหิ้วกลับมาเองอย่างอื่นอีกมั้ยครับ เช่น packing , loading etc.

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
If heart is empty, brain doesn't matter.

28-09-2010, 06:39
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี??
ผมไม่เคยต้องเสียภาษีนะครับแต่อย่าหิ้วมาเกินหนึ่งตัวต่อหนึ่งคนเท่านั้นเอง
28-09-2010, 09:54
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
RE: ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี??
น้ากานเคยหิ้วสองตัวครับ ผมเห็นกะตา ไม่เสียภาษีครับ
28-09-2010, 11:57
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
(28-09-2010, 11:57)lekleklek Wrote: น้ากานเคยหิ้วสองตัวครับ ผมเห็นกะตา ไม่เสียภาษีครับ

ที่ว่านั่นใช่กีตาร์หรือครับพี่เล็ก Big Grin
I haven't got a clue.
28-09-2010, 12:16
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
ผมว่าจากอเมริกา ยิ่งต้องต่อเครื่อง ถ้าเป็นกล่องสี่เหลี่ยมเนี่ย หิ้วขึ้นเครื่องไม่ไหวอ่ะครับ มันแล้วแต่พนักงานจะยอมมั้ยด้วย

เคยเห็นคนเอาเซลโลมา เขาซื้อตั๋วให้เซลโลเลยครับ

ผมโหลดใต้ท้องเครื่องครับ นับเป็นสัมภาระหนึ่งชิ้น (ไปกลับอเมริกาจะโหลดได้สองชิ้น)

เวลาโหลดผมหุ้มกล่องกระดาษcardboard น่ะครับ

แล้วมาถึงไทยก็แกะกล่องออก แล้วก็หิ้วเคสผ่านด่านศุล ทำมาสองครั้งแล้ว แต่หิ้วตัวเดียวนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร ไม่ได้จ่ายไรเพิ่ม บอกว่าของผมเอง ของใช้ส่วนตัว

หุ้มกล่องไว้ก็ดีครับ เพราะผมเห็นที่กล่องกระดาาผมมีรอยทุกที แล้วพนักงานสายการบินมันทำกีตาร์ผมล้มต่อหน้าผม ตอนอยู่บนสายพานด้วยครับ เหอๆๆๆ
28-09-2010, 12:31
love666 Offline
Posting Freak

ขอบคุณน้ากฤษณ น้า3เล็ก น้าโนเนม ด้วยครับที่ให้ข้อมูล

@เบนซ์ ข่าวน้ากานพี่ก็ได้ยินมาเหมือนกัน พี่ก็ว่าไม่น่าใช่กีต้าร์นะ........!!!!

น่าจะเป็นกล้องถ่ายรูปอะ น้าแกไปเที่ยวต่างประเทศบ่อย.........Big GrinTongue
If heart is empty, brain doesn't matter.

28-09-2010, 14:03
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
ลือกันซะเสียยหายขายใครไม่ออกเลย...สองตัวน่ะหิ้วกีต้าร์คร๊าบบบ

ถ้าหิ้วอย่างอื่นขึ้นเครื่องได้...พ่อเหมามาทั้งเสิ่นเจิ้นเลยTongueTongue
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

28-09-2010, 14:15
OldiesHunter Offline
Junior member
**

Likes Given: 2
ผมเองเคยหิ้วกลับจากอเมริกาหลังเรียนจบ เรื่องภาษีรับรองไม่เสียครับ ผมยกขึ้นเครื่องเลย ตัวที่เอากลับมาเป็น Guild F-50NT FlatTop Jumbo เป็นรุ่นใหญ่สุดของ6สาย JumboของGuild ในตอนนั้น ตอนนั้นของผมคือปี1981นะครับ ผมยอมไปขึ้นเครื่องของการบินไทยที่เมือง Dallasทั้งๆที่อยู่คนละรัฐกับที่ผมเรียน เพื่อไปขอพี่นายสถาณีที่เป็นคนไทยเพื่อเอากีต้าร์ขึ้นเครื่อง ก็สำเร็จจริงๆครับ แต่พอขึ้นเครื่องทางพี่สจ๊วตขอเอาไปเก็บให้ในช่องเก็บเครื่องแบบพนักงานเพราะกระเป๋ากีต้าร์มันใหญ่มากไม่สามารถเอามาวางในบริเวณโดยสารได้ เลยเอากลับมาได้อย่างไม่บุบสลายไร้รอย ผ่านเข้าเมืองและศุลกากรมาโดยไม่มีใครถามอะไร เขาไม่เปิดดูด้วยซ้ำ แต่สมัยนี้ผมว่าคงลำบากเพราะมาตรการความปลอดภัยเข้มข้นกว่ามาก แต่ภาษีก็ไม่น่าจะเสียนะครับ เอามาเถอะครับ ราคาที่นี่มันสูงจนเว่อร์สุดๆ กีต้าร์ก๋องแก๋งยังเป็นหมื่น แต่แนะนำให้ซื้อมาพร้อมกล่องแท้ของเขานะครับเพราะจะพอดีตัวและบุนวมกันกระแทกไว้ดีมาก แล้วก็เอาสายออกให้หมด แล้วหาฟองน้ำอัดข้างบนให้แน่นเพื่อกันขยับแล้วถึงปิดกระเป๋า แค่นี้ก็พอครับ
02-10-2010, 10:52
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(02-10-2010, 10:52)OldiesHunter Wrote: ผมเองเคยหิ้วกลับจากอเมริกาหลังเรียนจบ เรื่องภาษีรับรองไม่เสียครับ ผมยกขึ้นเครื่องเลย ตัวที่เอากลับมาเป็น Guild F-50NT FlatTop Jumbo เป็นรุ่นใหญ่สุดของ6สาย JumboของGuild ในตอนนั้น ตอนนั้นของผมคือปี1981นะครับ ผมยอมไปขึ้นเครื่องของการบินไทยที่เมือง Dallasทั้งๆที่อยู่คนละรัฐกับที่ผมเรียน เพื่อไปขอพี่นายสถาณีที่เป็นคนไทยเพื่อเอากีต้าร์ขึ้นเครื่อง ก็สำเร็จจริงๆครับ แต่พอขึ้นเครื่องทางพี่สจ๊วตขอเอาไปเก็บให้ในช่องเก็บเครื่องแบบพนักงานเพราะกระเป๋ากีต้าร์มันใหญ่มากไม่สามารถเอามาวางในบริเวณโดยสารได้ เลยเอากลับมาได้อย่างไม่บุบสลายไร้รอย ผ่านเข้าเมืองและศุลกากรมาโดยไม่มีใครถามอะไร เขาไม่เปิดดูด้วยซ้ำ แต่สมัยนี้ผมว่าคงลำบากเพราะมาตรการความปลอดภัยเข้มข้นกว่ามาก แต่ภาษีก็ไม่น่าจะเสียนะครับ เอามาเถอะครับ ราคาที่นี่มันสูงจนเว่อร์สุดๆ กีต้าร์ก๋องแก๋งยังเป็นหมื่น แต่แนะนำให้ซื้อมาพร้อมกล่องแท้ของเขานะครับเพราะจะพอดีตัวและบุนวมกันกระแทกไว้ดีมาก แล้วก็เอาสายออกให้หมด แล้วหาฟองน้ำอัดข้างบนให้แน่นเพื่อกันขยับแล้วถึงปิดกระเป๋า แค่นี้ก็พอครับ

นึกถึงบรรยากาศที่ผมเคยกลับมาจากอเมริกา ปี 1989 ก็นำกีตาร์ขึ้นเครื่องบินสายการบินไทยและเก็บไว้ในช่องเก็บเครื่องแบบพนักงาน เช่นกัน
ส่วนผมยืนคุยกับโฮสเตสและสจ๊วต ในห้องเตรียมอาหาร ตั้งแต่เริ่มเสริฟอาหารจนถึงเครื่องบินมาถึงกรุงเทพ ทำให้การเดินทางครั้งนั้นไม่น่าเบื่อเลยแม้แต่น้อย
และหิ้วกีตาร์มาโดยไม่เสียภาษี
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
02-10-2010, 12:42
Website Find Like Post Reply
somboon.c Offline
Member

อิจฉาพวกพี่ๆ น้าๆ จัง... ได้ไปเรียนแล้วก็ได้กีต้าร์ราคาถูกด้วย...
ชีวิตนี้ขอมีโอกาสไปอมเริกาสักครั้งครับ...เพื่อได้หิ้วกีต้าร์กลับเมืองไทยบ้าง...555
โลกสวยด้วยมือเรา...เหล่านักดนตรี
28-01-2011, 10:29

Forum Jump: