NimitGuitar webboard
ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี?? - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี?? (/showthread.php?tid=8201)

Pages: 1 2

ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี?? - love666 - 28-09-2010

อยากทราบว่าถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับมาเมืองไทยเอง ต้องเสียภาษีเท่าไหร่ครับ

และนอกจากค่าภาษี ต้องเสียค่าอะไรอย่างอื่นอีกมั่งครับ

และมีข้อแนะนำในการหิ้วกลับมาเองอย่างอื่นอีกมั้ยครับ เช่น packing , loading etc.

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

RE: ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี?? - pood - 28-09-2010

ผมไม่เคยต้องเสียภาษีนะครับแต่อย่าหิ้วมาเกินหนึ่งตัวต่อหนึ่งคนเท่านั้นเอง

RE: ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี?? - lekleklek - 28-09-2010

น้ากานเคยหิ้วสองตัวครับ ผมเห็นกะตา ไม่เสียภาษีครับ

RE: ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี?? - BENZ - 28-09-2010

(28-09-2010, 11:57)lekleklek Wrote: น้ากานเคยหิ้วสองตัวครับ ผมเห็นกะตา ไม่เสียภาษีครับ

ที่ว่านั่นใช่กีตาร์หรือครับพี่เล็ก Big Grin

RE: ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี?? - Noname - 28-09-2010

ผมว่าจากอเมริกา ยิ่งต้องต่อเครื่อง ถ้าเป็นกล่องสี่เหลี่ยมเนี่ย หิ้วขึ้นเครื่องไม่ไหวอ่ะครับ มันแล้วแต่พนักงานจะยอมมั้ยด้วย

เคยเห็นคนเอาเซลโลมา เขาซื้อตั๋วให้เซลโลเลยครับ

ผมโหลดใต้ท้องเครื่องครับ นับเป็นสัมภาระหนึ่งชิ้น (ไปกลับอเมริกาจะโหลดได้สองชิ้น)

เวลาโหลดผมหุ้มกล่องกระดาษcardboard น่ะครับ

แล้วมาถึงไทยก็แกะกล่องออก แล้วก็หิ้วเคสผ่านด่านศุล ทำมาสองครั้งแล้ว แต่หิ้วตัวเดียวนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร ไม่ได้จ่ายไรเพิ่ม บอกว่าของผมเอง ของใช้ส่วนตัว

หุ้มกล่องไว้ก็ดีครับ เพราะผมเห็นที่กล่องกระดาาผมมีรอยทุกที แล้วพนักงานสายการบินมันทำกีตาร์ผมล้มต่อหน้าผม ตอนอยู่บนสายพานด้วยครับ เหอๆๆๆ

RE: ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี?? - love666 - 28-09-2010

ขอบคุณน้ากฤษณ น้า3เล็ก น้าโนเนม ด้วยครับที่ให้ข้อมูล

@เบนซ์ ข่าวน้ากานพี่ก็ได้ยินมาเหมือนกัน พี่ก็ว่าไม่น่าใช่กีต้าร์นะ........!!!!

น่าจะเป็นกล้องถ่ายรูปอะ น้าแกไปเที่ยวต่างประเทศบ่อย.........Big GrinTongue

RE: ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี?? - karn - 28-09-2010

ลือกันซะเสียยหายขายใครไม่ออกเลย...สองตัวน่ะหิ้วกีต้าร์คร๊าบบบ

ถ้าหิ้วอย่างอื่นขึ้นเครื่องได้...พ่อเหมามาทั้งเสิ่นเจิ้นเลยTongueTongue

RE: ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี?? - OldiesHunter - 02-10-2010

ผมเองเคยหิ้วกลับจากอเมริกาหลังเรียนจบ เรื่องภาษีรับรองไม่เสียครับ ผมยกขึ้นเครื่องเลย ตัวที่เอากลับมาเป็น Guild F-50NT FlatTop Jumbo เป็นรุ่นใหญ่สุดของ6สาย JumboของGuild ในตอนนั้น ตอนนั้นของผมคือปี1981นะครับ ผมยอมไปขึ้นเครื่องของการบินไทยที่เมือง Dallasทั้งๆที่อยู่คนละรัฐกับที่ผมเรียน เพื่อไปขอพี่นายสถาณีที่เป็นคนไทยเพื่อเอากีต้าร์ขึ้นเครื่อง ก็สำเร็จจริงๆครับ แต่พอขึ้นเครื่องทางพี่สจ๊วตขอเอาไปเก็บให้ในช่องเก็บเครื่องแบบพนักงานเพราะกระเป๋ากีต้าร์มันใหญ่มากไม่สามารถเอามาวางในบริเวณโดยสารได้ เลยเอากลับมาได้อย่างไม่บุบสลายไร้รอย ผ่านเข้าเมืองและศุลกากรมาโดยไม่มีใครถามอะไร เขาไม่เปิดดูด้วยซ้ำ แต่สมัยนี้ผมว่าคงลำบากเพราะมาตรการความปลอดภัยเข้มข้นกว่ามาก แต่ภาษีก็ไม่น่าจะเสียนะครับ เอามาเถอะครับ ราคาที่นี่มันสูงจนเว่อร์สุดๆ กีต้าร์ก๋องแก๋งยังเป็นหมื่น แต่แนะนำให้ซื้อมาพร้อมกล่องแท้ของเขานะครับเพราะจะพอดีตัวและบุนวมกันกระแทกไว้ดีมาก แล้วก็เอาสายออกให้หมด แล้วหาฟองน้ำอัดข้างบนให้แน่นเพื่อกันขยับแล้วถึงปิดกระเป๋า แค่นี้ก็พอครับ

RE: ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี?? - povation - 02-10-2010

(02-10-2010, 10:52)OldiesHunter Wrote: ผมเองเคยหิ้วกลับจากอเมริกาหลังเรียนจบ เรื่องภาษีรับรองไม่เสียครับ ผมยกขึ้นเครื่องเลย ตัวที่เอากลับมาเป็น Guild F-50NT FlatTop Jumbo เป็นรุ่นใหญ่สุดของ6สาย JumboของGuild ในตอนนั้น ตอนนั้นของผมคือปี1981นะครับ ผมยอมไปขึ้นเครื่องของการบินไทยที่เมือง Dallasทั้งๆที่อยู่คนละรัฐกับที่ผมเรียน เพื่อไปขอพี่นายสถาณีที่เป็นคนไทยเพื่อเอากีต้าร์ขึ้นเครื่อง ก็สำเร็จจริงๆครับ แต่พอขึ้นเครื่องทางพี่สจ๊วตขอเอาไปเก็บให้ในช่องเก็บเครื่องแบบพนักงานเพราะกระเป๋ากีต้าร์มันใหญ่มากไม่สามารถเอามาวางในบริเวณโดยสารได้ เลยเอากลับมาได้อย่างไม่บุบสลายไร้รอย ผ่านเข้าเมืองและศุลกากรมาโดยไม่มีใครถามอะไร เขาไม่เปิดดูด้วยซ้ำ แต่สมัยนี้ผมว่าคงลำบากเพราะมาตรการความปลอดภัยเข้มข้นกว่ามาก แต่ภาษีก็ไม่น่าจะเสียนะครับ เอามาเถอะครับ ราคาที่นี่มันสูงจนเว่อร์สุดๆ กีต้าร์ก๋องแก๋งยังเป็นหมื่น แต่แนะนำให้ซื้อมาพร้อมกล่องแท้ของเขานะครับเพราะจะพอดีตัวและบุนวมกันกระแทกไว้ดีมาก แล้วก็เอาสายออกให้หมด แล้วหาฟองน้ำอัดข้างบนให้แน่นเพื่อกันขยับแล้วถึงปิดกระเป๋า แค่นี้ก็พอครับ

นึกถึงบรรยากาศที่ผมเคยกลับมาจากอเมริกา ปี 1989 ก็นำกีตาร์ขึ้นเครื่องบินสายการบินไทยและเก็บไว้ในช่องเก็บเครื่องแบบพนักงาน เช่นกัน
ส่วนผมยืนคุยกับโฮสเตสและสจ๊วต ในห้องเตรียมอาหาร ตั้งแต่เริ่มเสริฟอาหารจนถึงเครื่องบินมาถึงกรุงเทพ ทำให้การเดินทางครั้งนั้นไม่น่าเบื่อเลยแม้แต่น้อย
และหิ้วกีตาร์มาโดยไม่เสียภาษี

RE: ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี?? - somboon.c - 28-01-2011

อิจฉาพวกพี่ๆ น้าๆ จัง... ได้ไปเรียนแล้วก็ได้กีต้าร์ราคาถูกด้วย...
ชีวิตนี้ขอมีโอกาสไปอมเริกาสักครั้งครับ...เพื่อได้หิ้วกีต้าร์กลับเมืองไทยบ้าง...555