Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี??
Author Message
OldiesHunter Offline
Junior member
**

Likes Given: 2
RE: ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี??
ผมเองเคยหิ้วกลับจากอเมริกาหลังเรียนจบ เรื่องภาษีรับรองไม่เสียครับ ผมยกขึ้นเครื่องเลย ตัวที่เอากลับมาเป็น Guild F-50NT FlatTop Jumbo เป็นรุ่นใหญ่สุดของ6สาย JumboของGuild ในตอนนั้น ตอนนั้นของผมคือปี1981นะครับ ผมยอมไปขึ้นเครื่องของการบินไทยที่เมือง Dallasทั้งๆที่อยู่คนละรัฐกับที่ผมเรียน เพื่อไปขอพี่นายสถาณีที่เป็นคนไทยเพื่อเอากีต้าร์ขึ้นเครื่อง ก็สำเร็จจริงๆครับ แต่พอขึ้นเครื่องทางพี่สจ๊วตขอเอาไปเก็บให้ในช่องเก็บเครื่องแบบพนักงานเพราะกระเป๋ากีต้าร์มันใหญ่มากไม่สามารถเอามาวางในบริเวณโดยสารได้ เลยเอากลับมาได้อย่างไม่บุบสลายไร้รอย ผ่านเข้าเมืองและศุลกากรมาโดยไม่มีใครถามอะไร เขาไม่เปิดดูด้วยซ้ำ แต่สมัยนี้ผมว่าคงลำบากเพราะมาตรการความปลอดภัยเข้มข้นกว่ามาก แต่ภาษีก็ไม่น่าจะเสียนะครับ เอามาเถอะครับ ราคาที่นี่มันสูงจนเว่อร์สุดๆ กีต้าร์ก๋องแก๋งยังเป็นหมื่น แต่แนะนำให้ซื้อมาพร้อมกล่องแท้ของเขานะครับเพราะจะพอดีตัวและบุนวมกันกระแทกไว้ดีมาก แล้วก็เอาสายออกให้หมด แล้วหาฟองน้ำอัดข้างบนให้แน่นเพื่อกันขยับแล้วถึงปิดกระเป๋า แค่นี้ก็พอครับ
02-10-2010, 10:52
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถ้าหิ้วกีต้าร์จากอเมริกากลับไทยเอง ต้องเสียภาษี?? - by OldiesHunter - 02-10-2010, 10:52

Forum Jump: