Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ในความประทับจำ.......
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: กีต้าร์ในความประทับจำ.......
Run Wrote:ขอร่วมทบทวนความหลังด้วยคนนะครับ?
มันเริ่มตั้งแต่ 24 ปีที่แล้วตั้งแต่ผมเพิ่งเข้าเรียน ปวช ก็อยากเท่เล่นกีต้าร์จีบหญิง
เพราะพิจารณาแล้วว่าตัวเราไม่เห็นจะมีจุดเด่นตรงใหนเลย ถ้าเล่นได้ก็คงเข้าที
ก็ขอให้พ่อซื้อให้ครับ ซึ่งพ่อผมก็สนับสนุนอย่างดีตามกำลังขณะนั้น พ่อผมแกชอบอยู่แล้ว
เรื่องดนตรี ปกติก็เล่นดนตรีไทยกันอยู่แล้วด้วย (ผมก็เล่นในวงด้วยนะครับ)
พ่อพาผมไปซื้อที่หลังกระทรวงได้ยี่ห้อ Melody ราคา 750 บาท ซึ่งแพงมากสำหรับบ้านผมสมัยนั้น
เพราะพ่อก็เป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจชั้นผู้น้อยเท่านั้น เงินเดือนไม่กี่พันบาทเอง และเราไม่มีความรู้เรื่อง
กีต้าร์กันเลยซักกะนิด พ่อก็เลยพยายามเลือกที่มันแพงๆในร้านให้ผม และก็ได้มันมา ?Melody?

ผมเองเกิดมาไม่เคยมีอาจารย์ พยายามฝึกด้วยตัวเองมาตลอด แรกเริ่มพัฒนาการดูดีมาก แต่พบปัญหาใหญ่
คือเสียงที่เล็กบางและไม่มีเพาเว่อร์พอสูงก็ไม่ถึง ต่ำก็ไม่ลง อีกทั้งปัญหาเรื่องการคร่อมจังหวะ(แม้กระทั่งบัดนี้)
พอเล่นไปร้องไปแล้วมันไม่ไพเราะเลย ดังนั้น เล่นได้ไม่นานก็เริ่มท้อ
บางทีการจมเล่นอยู่คนเดียวก็น่าจะมีผลต่อการพัฒนาช้าเหมือนกันด้วยนะครับผมว่า
ยิ่งไปกว่านั้น ไม่นานคอมันก็อ้าออกมา ผมเลยมึนไม่รู้จะทำไงดี สุดท้ายก็เลยเลิกเล่น ทิ้งร้างไว้เช่นนั้น
พอผมเริ่มเป็นหนุ่มปีกงอกยาวแข็งแรงก็บินออกจากบ้านมาไม่ได้คิดถึงมันอีกเลย จนกระทั่งหลายปีก่อน
ผมเกิดคิดถึงมันลองกลับไปหาก็ไม่เจอแล้ว ไม่มีใครจำได้ว่ามันหายไปใหน ใครมาเอาไป ผมเลยต้องซื้อใหม่
อีกตัวคือ Yamaha FG210 ราคาประมาณ 3,000 บาทได้ ซึ่งคุณภาพถูกใจผมมาก แต่ก็เข้าอีหรอบเดิม
สุดท้ายก็ตั้งเอาไว้ให้ฝุ่นเกาะต่อมาอีกนาน ตัวนี้ปัจจุบันผมยังคงเก็บเอาไว้ เยินมากแล้วครับ แต่ก็รัก

ไม่ทราบทำไมเหมือนกัน ตั้งแต่เกือบๆ 2 ปีมานี้ผมเกิดความรู้สึกที่รุนแรงมากอยากจะฝึกกีต้าร์ขึ้นมาอีก
เลยลองเข้า web ดูจนมาพบ acoustic Thai (ช่วงก่อนการเปลี่ยนแปลงนิดเดียว) ผมเฝ้ามองกิจกรรมต่างๆ
ของคนกลุ่มหนึ่งอยู่ตลอดด้วยความสนใจ และตั้งแต่นั้นอะไรบางอย่างในตัวผมก็ก่อเกิดขึ้น อยากเรียกว่า
แรงบันดาลใจนะครับ ผมหายใจหายคอเป็นกีต้าร์ เร่งหาตำรับตำรา วันๆนึกถึงแต่กีต้าร์
ถึงตอนนี้ FG210 ไม่สามารถรับมือความต้องการและความฝันที่ขยายขนาดของผมได้อีกแล้ว
ผมเริ่มเดินเที่ยวตามร้านเครื่องดนตรีและนั่นเองทำให้ผมได้พบกับน้องแอน Takamine AN10 ผมชอบพอเธอมาก
เสียงใส หางเสียงยาวผิดกับที่เคยเจอะเจอมา
ช่วงเห่อก็แทบจะนอนกอดหลับละครับ นี่คือกีต้าร์ราคาแพงมากๆของผมที่กัดฟันซื้อมาตั้ง 28,000 ซื้อเข้าไปได้
แต่ผมก็บอกกับตัวเองและคนข้างเคียงว่า พอแค่นี้แหละ เราจะไปด้วยกัน ผมจะต้องเก่งกว่านี้ ต้องมีฝีมือในระดับ ok ให้ได้
และผมจะไปด้วยกันกับน้องแอน AN10 ตัวนี้?

เขียนไปเขียนมาท่าจะยาวยืดเดี๋ยวจะเบื่อกันซะก่อนผมสรุปจบละกันนะครับ
1. กลุ่มคนที่ผมเคยติดตามอยู่ ตอนนี้ผมก็ยังคงติดตามดูเค้า แถมผมยังมาแอบแฝงตัวเมียงๆอยู่กับเค้าด้วย ตอนนี้พวกเค้า (ขอบังอาจเรียกว่าพวกเราได้ใหมครับ)ใช้ชื่อตัวเองว่าบ้านสีฟ้า นิมิตรกีต้าร์
2. น้องแอนเริ่มมีปากเสียงกับผม เราไปกันได้ไม่สวยนักในตอนหลัง มือที่สามชื่อ CPX-700 เข้ามาเสียบด้วยนิสัยเรียบร้อยนิ่มนวลจับสบาย มีtuner เลยกลายเป็นคู่มือฝึกซ้อมของผมไปโดยปริยาย
3. การเดินทางเรื่องกีต้าร์ของผมเพิ่งเริ่มต้น คงเป็นถนนที่ยาวไกล ซึ่งผมก็จะพยายามไปให้ได้ไกลเต็มที่เท่าที่กำลังจะพอมี ผมหลงไหลมันมากทั้งเรื่องคุณค่าในเชิงศิลป์ของมันเอง และในเชิงศาสตร์แห่งดนตรี

ขอบคุณที่ทนอ่านนะครับ

อยากให้เล่าต่อไปอีกครับ นึกตามไปด้วยแล้วมีความสุขเมื่อเปรียบเทียบกับชีวิตทางดนตรีของผม
น้องแอนเป็นจุดเปลี่ยนที่ดีของน้าRun นะครับ
สำหรับผมยอมสยบให้กับน้องโอ น้องเอ น้องโล น้องกิ๊บ.....ถาวรนิรันดร์
กีตาร์ที่มีราคาสูงๆมิใช่จะทำให้ผมมีความสุขมากขึ้นตามไปด้วย
หากแต่ความสุขของผมอยู่กับบทเพลงที่เล่นและกีตาร์ที่เหมาะเจาะกับบทเพลงนั้นๆ
เล่นด้วยกันกับเพื่อนๆนี่แหละครับ....ความสุขที่ร่วมเสพ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
20-06-2008, 15:05
Website Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: กีต้าร์ในความประทับจำ.......
Run Wrote:ขอร่วมทบทวนความหลังด้วยคนนะครับ?
มันเริ่มตั้งแต่ ..........................
..................................
ขอบคุณที่ทนอ่านนะครับ

เหมือนกันเลย Rolleyes
ชีวิตช่วงเริ่มต้นน่ะBig Grin
แต่ตอนท้ายๆ การดำเนินของชีวิตชักไม่เหมือนละ...Sad
(((ติดตามจากหลายๆกะทู้สู่ขอ.....)))Tongue Tongue Tongue
เจ้าชู้เหมือนกันนะ น้า ฮิฮิฮิฮิฮิฮิฮิShy
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 22-11-2010, 09:48 by SARUN.)
20-06-2008, 15:20
Find Like Post Reply
Run Offline
Senior member

Likes Given: 7
SARUN Wrote:เหมือนกันเลย Rolleyes
ชีวิตช่วงเริ่มต้นน่ะBig Grin
แต่ตอนท้ายๆ การดำเนินของชีวิตชักไม่เหมือนละ...Sad
(((ติดตามจากหลายๆกะทู้สู่ขอ.....)))Tongue Tongue Tongue
เจ้าชู้เหมือนกันนะ น้า ฮิฮิฮิฮิฮิฮิฮิShy

โธ่..นิดเดียวเองน่าซ่าส์ ผมก็แค่และเล็มทีละนิดละหน่อยง่ะ ^^
Rolleyes
20-06-2008, 17:28
call Offline
Senior member

Likes Given: 0
povation Wrote:สงสัย? " ถ้า my first guitar ไม่ใช่ตัวในรูป แล้ว my first love ใช่คนในรูปหรือเปล่าเอ่ย "
ตอบ....ใช่ครับ

ข้อสังเกต "ความสวยงามที่เหลือจะพรรณา" นี่ผมว่าน่าจะเป็นคนถือมากกว่ากีต้าร์นะ
ความคิดเห็น....ยังไงๆคุณแดงแกคงไม่ตัวลอยด้วยคำชมของพี่กฤษณ์หรอกครับ...เพราะด้วยน้ำหนักตัวของเธอในขณะนี้!

แบบนี้เขาเรียกว่า "เพิ่มปริมาณแต่ไม่เพิ่มราคา" จ่าย (ค่าเลี้ยงดู) เท่าเดิม แต่ได้ปริมาณเพิ่มอีกกว่าเท่าตัว พี่ป๋อนี่ฉลาดเหมือนผมเปี๊ยบเลย
20-06-2008, 22:23
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
ขออนุญาต ขุดกระทู้ครับ

อ่านแล้ว อมยิ้ม ตามเลยครับ

ชอบ 2 รูปนี่มากเลยครับ

[Image: 78270150.jpg]

[Image: 20295552.jpg]

Uploaded with ImageShack.us
(This post was last modified: 20-11-2010, 12:52 by Naris.)
20-11-2010, 11:57
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(20-11-2010, 11:57)นริศ วงษ์เวช Wrote: ขออนุญาต ขุดกระทู้ครับ

อ่านแล้ว อมยิ้ม ตามเลยครับ

OMG, this thread was born in 06/09/2007 by Boobyblue!!!!!!!!!!

Give me a break man!! SadBig GrinShyTongueRolleyes

[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
20-11-2010, 12:08
yot977 Offline
Member

Likes Given: 0
กีต้าร์ ยี่ห้อ melody ราคา พันสามร้อยบาทที่เก็บเงินซื้อเองตอนอยู่มัธยม 4 ซื้อที่ร้านขายเครื่องเขียนตรงตลาดบางรัก
เป็นกีต้าร์ตัวแรกและเป็นความทรงจำที่ดีกับผมจนถึงวันนี้ จำได้ว่าเราเล่นเป็นเร็วมาก แต่ก็ตันเร็วมาก ไม่ได้เรียนอยากเรียนแต่ไม่มีโอกาสซะที่ ทุกวันนี้ก็ยังเป็นอย่างนั้นอยู่
ทุกวันนี้ผลกำจึงตกอยู่กับลูกชายทั้ง 2 ต้องเรียนดนตรี ลูกถามเวลาลูกเบื่อไม่อยากไปเรียนว่าทำไมต้องเรียนเปียโนด้วย ผมก็ตอบไปอย่างเดิมๆทุกครั้งว่า
"มันเป็นเวรเป็นกรรมลูก"ลูกผมก็ฟังแล้วทำหน้า งง งง จนถึงวันนี้ลูกคนโตผมเริ่มเข้าใจแล้วว่าทำไม ส่วน กีต้าร์ melody ของผมก็เพิ่งได้คืนจากที่เคยให้คนอื่นไปเมื่อ 10กว่าปีที่แล้ว
ระหว่างนั้นก็แอบคิดถึงแต่ด้วยความที่ให้เค้าไปแล้ว จนวันหนึ่งมีโอกาสถาม เลยถามเค้าว่ามันยังอยู่ไหม คำตอบที่ได้คือมันยังอยู่แต่ฝาหลังมันอ่าแล้วนะ ผมเลยรีบบอกว่าไม่เป็นไร จากนั้นก๊รีบหากีต้าร์ตัวใหม่ไปขอแลกคืนมา ดีใจสุดๆทุกวันนี้ซ่อมมันแล้วเก็บมันไว้เป็นอย่างดี แล้วจะเก็บไว้บอกลูกว่าเนี่ยตัวนี้มันเป็นประวัติศาสตร์นะเก็บไว้ดี ดีนะ!!!
(This post was last modified: 22-11-2010, 11:55 by yot977.)
22-11-2010, 11:55

Forum Jump: