Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ในความประทับจำ.......
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: กีต้าร์ในความประทับจำ.......
ของผมนี่ ชื่อ Skylark ครับ ( ชื่ออย่างกะอาหารฟาสต์ฟู๊ด )
ราคา 1000 บาทครับ ตอนนั้นรบเร้าพ่อให้ซื้อให้ได้ เพราะอยากเล่นกีต้าร์เป็น ซื้อมาตอนอายุ19 ครับ ตอนนั้นอยู่มหาลัยปี 1 แต่กว่าจะมาเล่นเป็น (แบบรู้แล้วว่าจับคอร์ดยังไง) ก็เกือบ 21 ...ขี้เกียจไงครับ..

ตอนนี้ผมมีกีต้าร์ 3 ตัว ถ้ารวมเจ้า Skylark นี่ด้วย

กีต้าร์ผมมีประวัติเหมือนกันอยู่ เรื่องเดียวเลยครับ...

คือถ้าซื้อกีต้ารืใหม่ทีไร แฟนผมต้องจากไป 1 คน... ทุกที เศร้า..Sad

แต่ตอนนี้ผมคงไม่คิดหากีต้าร์เพิ่มแล้วครับ กลัวจะต้องเลิกลากับคนที่คบกันอยู่อีกTongue

**นี่ถ้าผมเป็น พี่ป๋อ .. หรือพี่กฤษณ์.. ละก็.... อึ๋ยยยยยยย.. ไม่อยากจะคิด..Tongue **
07-09-2007, 19:10
Website Find Like Post Reply
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

Likes Given: 0
RE: กีต้าร์ในความประทับจำ.......
.กีต้าร์ตัวแรกที่ได้เป็นยี่ห้อ jojo รางวัลจากการขยันเรียนได้อันดับ 1 ใน 5 ของห้อง เป็นกีต้าร์ที่ดีใจมากตอนมัธยม 2 วันๆได้แต่หัดเล่น เล่นแล้วก็เล่น จนเป็นคนที่จำ และ จับคอร์ดได้ดีที่สุดในชั้นเดียวกันในระดับมัธยม 2 กีต้าร์ตัวแรกของผมมีอันต้องแตกสลายไปพร้อมกับใจของผม เนื่องจากเอาไปเล่นที่บ้านเพื่อนตอนขึ้น มัธยม 3 แล้วตอนหอบหิ้วไปมอเตอร์ไซค์ล้ม ผลที่เห็นแล้วทำให้เสียใจคือ คอกีต้าร์หัก ผมซ่อมและเก็บไว้เป็นอนุสรณ์จนน้ำท่วมใหญ่ปี 38 ที่นครสวรรค์ มันได้ล่องลอยหายไปกับกระแสน้ำ แล้วกีต้าร์ตัวที่ 2 ผมได้ซื้อเองแต่ไม่ค่อยได้เล่นจนเมื่อ 4 ปีที่แล้วได้ยกให้กับลูกพี่ลูกน้อง จนมาปัจจุบันนี้ได้โหยหาในเสียงกีต้าร์อีกครั้งและครั้งนี้ผมจะดุแล และอยู่กับกีต้าร์ไปตลอด ถึงแม้ว่าตอนนี้เหมือนกลับไปเป็นเด็กน้อยเพิ่งหัดตั้งไข่ แต่ผมก็จะพยายามเล่นให้ดีที่สุดต่อไปครับ
07-09-2007, 19:51
Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
kitja Wrote:เรียก "แก๊ง" หรือเรียก "มุ้ง" ดีครับ อืม....แก๊งก็เพราะดีครับ ตอนนี้มี 4 คนครับ แต่ละคนมีเลขประจำตัวกันทั้งนั้น 555 น้าทีละภาพมีเลขประจำตัวหรือเปล่า ของผม 3950 ครับ...

มุ้งดีกว่าครับพี่ เป็นมุ้ง "4 เสือราดรี"

เออ เลขประจำตัวตอนเรียนมัธยม ที่ ดรุณา ผมก็จำไม่ได้ซะด้วยสิครับพี่Sad
08-09-2007, 09:57
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
มิตติ้งคราวหน้า ร้องเพลงขาว-แดงกันดีมั๊ยครับ
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
08-09-2007, 21:13
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ย้อนกลับไปเมื่20กว่าปีก่อน....
แม่ซื้อกีต้าร์ให้พี่ชายของผม และผมก็ถือวิสาสะเหมารวมว่าเป็นกีต้าร์ของผมด้วย
กีต้าร์ตัวนั้นราคา300บาท
ตรา...เมโลดี้
ผมหัดเล่นเวลาที่พี่ชายเผลอ
แล้วไม่รู้ด้วยพรสวรรค์หรือคราวเคราะห์ไม่ทราบ
พอจับตีก็ครอดเป็นทั้งๆที่ไม่รู้จักครอดสักครอด
แปลกมั้ย?
ไม่แปลก
คนมันจะถูกผูกติดยึดโยงกับอะไรสักอย่างราวว่าเป็นบุญกรรมแต่ปางก่อนเหตุผลก็ไม่จำเป็นต้องอธิบาย
อีกไม่นานนักผมก็เล่นเป็น....
ผมเล่นกีต้าร์อยางเล่นเครื่องดนตรี
มิได้เล่นกีต้าร์ในฐานะเล่นเครื่องรางของขลัง
ผมจึงไม่สนว่ามันจะมีราคาค่างวดเท่าใด
ขอให้เล่นเป็นเพลงสนองอารมณ์ตนได้เท่านั้นก็อิ่มใจแล้ว
แต่แล้ววันดีคืนครึ้ม...
พี่ชายผมเกิดไม่พอใจในความเป็นมัน
เห็นความงามของมันเป็นความขี้เหร่
จึงเลยพาผมสามาคคีกันขัดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ขัดเอาสีเดิมออก สีเดิมที่เคลือบบนไม้อัด!
เอาออกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ไม่อยากเห็นมันงามไม่จับใจเสียแล้ว
จำได้ว่าเป็นงานที่สาหัสมาก
ขัดอยู่หลายวัน ขัดจนเป็นอาทิตย์
จนในที่สุดไม้อัดสีขาวจ๊วกก็เผยตัวออกมา
เฮ้อ.....เสร็จซะที
จากนั้นพี่ชายผมก็เอาสีสเปรย์พ่น.......
ขาวสลับดำ ทั้งหน้าหลัง
เสร็จปุ๊บก็พ่นเคลียร์ทับ
กีต้าร์หน้าโหลก็แปลงร่างเป็นกีต้าร์หน้าหล่อในบัดดล!

เราภาคภูมิใจในผลงานของเรามาก
กีต้าร์เราสวยที่สุดในหมู่บ้าน
เรื่องเสียงรึ?
เราไม่สน!
ขอเพียงเล่นเป็นเพลงได้เราก็พอใจแล้ว......

เมื่อย้อนนึกไปในวันนั้น
ผมต้องคำถามกับตัวเอง...
ความรู้สึกพึงพอใจในสิ่งที่เรามีอยู่นั้นหายไปไหน
ทำไมเราไม่สามารถรักษามันได้นานนัก
เพียงผ่อนลมหายใจ....
ความพอใจก็มลาย...
ครั้นจะเรียกมาคืนกลับก็ยากเสียยิ่งกว่ายาก

ในนาทีนี้ผมยังนึกไม่ออกว่ากีต้าร์ตัวนั้นหายไปจากชีวิตผมได้อย่างไร
และวิธีใด.....ยิ่งคิดก็ยิ่งคล้ายความจำถูกตัดขาดจากปัจจุบัน...
09-09-2007, 00:11
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ผมก็จำไม่ได้เหมือนกันว่ากีตาร์ที่อยู่ในมือของน้องปิ๊ง pinkuitarz ขณะนี้อยู่ที่ไหน
และไม่ทราบว่าน้องปิ๊งเค้าจะประทับใจกีตาร์ตัวนี้หรือไม่

Attached Files Image(s)

All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
09-09-2007, 00:22
ใครไม่รู้?

povation Wrote:ผมก็จำไม่ได้เหมือนกันว่ากีตาร์ที่อยู่ในมือของน้องปิ๊ง pinkuitarz ขณะนี้อยู่ที่ไหน
และไม่ทราบว่าน้องปิ๊งเค้าจะประทับใจกีตาร์ตัวนี้หรือไม่

พี่ทำให้ผมเกิดวาบความคิด!
ผมจะกลับไปถามแม่....
แม่คิดเห็นอย่างไรกับความบ้ากีต้าร์ของลูกชายของแม่?
แม่รู้สึกผิดไหมที่ตัดสินใจซื้อกีต้าร์ตัวนั้นในวันนั้น?
หากย้อนเวลาได้แม่จะยังซื้อกีต้าร์ให้ลูกมั้ย?
ลูกอยากบอกแม่ว่า...
ชีวิตลูกบิดผันเปลี่ยนขั้วเพราะกีต้าร์ตัวนั้นครับแม่....
ผมรักแม่ครับ....
09-09-2007, 00:29
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ผมรักคุณแม่ของคุณด้วยที่ให้สิ่งที่ดีๆแก่คุณและให้คุณได้มาเป็นเพื่อนที่ดีของพวกเรา
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
09-09-2007, 00:40
ใครไม่รู้?

povation Wrote:ผมรักคุณแม่ของคุณด้วยที่ให้สิ่งที่ดีๆแก่คุณและให้คุณได้มาเป็นเพื่อนที่ดีของพวกเรา

ขอบคุณครับพี่
ขอบคุณแทนแม่ผมด้วยที่กีต้าร์ตัวนั้นทำให้ผมพบมิตรที่เหลือเฟือความอารีย์เช่นพี่และเพื่อนๆในบ้านนิมิตรนี้ครับ.....
ขอบคุณจริงๆ
09-09-2007, 00:47
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Likes Given: 0
เฒ่าทารก Wrote:จนมาปัจจุบันนี้ได้โหยหาในเสียงกีต้าร์อีกครั้งและครั้งนี้ผมจะดุแล และอยู่กับกีต้าร์ไปตลอด

น้าปิ๋วครับ................ถ้าเป็นผมได้ Custom ตัวนั้นมา ถึงใครจะมาฆ่า ผมก็ไม่ปล่อยไปหรอกครับ 5555 แบบนี้นี่เองเป็นที่มาของ คำว่า "ข้ามศพ ข้าไปก่อน" 55

ผมว่าจะมาตอบกระทู้นี้ หลายทีแล้วครับ แต่ไม่ว่างซะที.......ในส่วนของกีตาร์ตัวแรก ผมคงยกให้เป็น ยี่ห้อ Fujiyama ครับ....แม่ซื้อให้ตอน ม.1 เพราะเข้าโรงเรียนสวนกุหลาบได้ครับ ตอนนั้นผมไม่อ่านการ์ตูน และเล่นเกมส์ เลยไม่มีอะไรทำ ต้องมานั่งเล่นกีตาร์ 555 ก็เลยเล่นพอเป็นมาถึงทุกวันนี้ครับ แต่กีตาร์ตัวนี้ ไม่ค่อยมีบทบาทเท่าไหร่ในชีวิตผม เพราะอีกสองปี ได้ซื้อกีตาร์ Saehan รุ่นมี pickup และมี Cutaway ซึ่งตัวนี้ อยู่กับผมมาตลอด .....ใช้เล่นแกะเพลง เอาไปทะเลกับเพื่อน ไปลุย ๆ ก็จะใช้ตัวนี้ตลอด..... ไม่ได้รักมันมากมาย เท่า Guild เท่า Santa Cruz เท่า Taylor Baby ..... แต่รู้สึกว่าผูกพัน ครับ เมื่อเช้าตื่นปุ๊ป ยังเอามาแกะเพลง หลงกล ที่ติดถามน้า sarun ไปหลายอาทิตย์แล้วอยู่เลยครับ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
09-09-2007, 09:25

Forum Jump: