Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Limited Run หมายความว่าไงครับ
Author Message
Mr.Noname Offline
Member

Likes Given: 0
RE: Limited Run หมายความว่าไงครับ
ผมมีมาผากอีก 2-3 เพลงครับ ผมมันพวกคลั่ง 60's เข้าเส้นเลยครับ ชอบหาความรู้เรื่องยุคนี้มากๆ ครับ น้าๆท่านไหนมีเกร็ดอะไรบอกผมด้วยนะครับ

อันนี้ลีลาเฮียพีทฟาดกีต้าร์ครับ ไม่แน่ใจครั้งแรกป่าวนะครับ

อันนีสุดยอดแห่งเสียงกรี๊ดครับ ผมอยากอยู่ในยุค 60 จริงๆเลยครับ
22-02-2011, 11:26
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: Limited Run หมายความว่าไงครับ
(22-02-2011, 11:26)Mr.Noname Wrote: ... ผมมันพวกคลั่ง 60's เข้าเส้นเลยครับ ชอบหาความรู้เรื่องยุคนี้มากๆ ครับ น้าๆท่านไหนมีเกร็ดอะไรบอกผมด้วยนะครับ
เรื่องเพลงยุคเก่าๆ
ถ้าจะให้ได้อรรถรสยิ่งๆขึ้น..มันต้องฟังการเล่าสู่กันฟังสดๆ แบบ "นั่งล้อมวงกาแฟร้อน "

สงสัยละสิ ทำไมไม่เป็นวงเหล้า...เพราะ มันจะเมาก่อนเล่าจบเรื่อง ไง Big Grin
ไม่เหมือนกาแฟร้อนคนละแก้ว เล่าได้เป็นเรื่องยาว ชนิดที่ว่า เริ่ม 4 ทุ่ม กว่าจะจบเรื่องก็ตี 4 พอดี ความรู้ท่วมหัวเลย Big Grin...

สรุปเรื่อง Limited Run จขกท. ไม่ติดใจเอาความแล้ว ใช่ไม๊ Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
22-02-2011, 12:53
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(22-02-2011, 12:53)SARUN Wrote:
(22-02-2011, 11:26)Mr.Noname Wrote: ... ผมมันพวกคลั่ง 60's เข้าเส้นเลยครับ ชอบหาความรู้เรื่องยุคนี้มากๆ ครับ น้าๆท่านไหนมีเกร็ดอะไรบอกผมด้วยนะครับ
เรื่องเพลงยุคเก่าๆ
ถ้าจะให้ได้อรรถรสยิ่งๆขึ้น..มันต้องฟังการเล่าสู่กันฟังสดๆ แบบ "นั่งล้อมวงกาแฟร้อน "

สงสัยละสิ ทำไมไม่เป็นวงเหล้า...เพราะ มันจะเมาก่อนเล่าจบเรื่อง ไง Big Grin
ไม่เหมือนกาแฟร้อนคนละแก้ว เล่าได้เป็นเรื่องยาว ชนิดที่ว่า เริ่ม 4 ทุ่ม กว่าจะจบเรื่องก็ตี 4 พอดี ความรู้ท่วมหัวเลย Big Grin...

สรุปเรื่อง Limited Run จขกท. ไม่ติดใจเอาความแล้ว ใช่ไม๊ Big Grin

ยังงี้ต้องให้น้า sarun จัดวงกาแฟสังสรรค์คนบ้าเพลงยุค 60's แล้วมั้งครับ จะใด้เจอกับผมที่เป็น "ตัวจริงเสียงจริง" เพราะบ้าเพลงยุค '60s มาตั้งแต่ปี 1960 แล้ว

ผมว่าตลกดีที่เพลงเก่าๆและศิลปินแก่ๆยังอยู่ในความนิยมไม่เสื่อมคลาย ดูจากคอนเสริตที่บัตรขายดีเป็นเทน้ำเทท่าในปีนี้พวกสิลปินอายุเกือบๆเจ็ดสิบกันแล้วทั้งนั้นเลย เดือนหน้าก็ยังมี Carlos Santana มาอีก

22-02-2011, 13:26
nattapat Offline
Member

Likes Given: 3
ถ้าจัดก็ขอร่วมฟังด้วยคนนะครับ
ว่าแต่ยุค 60 มีศิลปินท่านใดดังๆบ้างครับ ส่วนมากจะฟังวงที่เน้นกีตาร์ หรือไม่ก็กีตาร์ฮีโร่ไปเลย
หาอัลบั้มเก่าๆมาฟัง ก็เลยไม่รู้ว่าอยู่ในยุคไหน
Eric The King
22-02-2011, 14:55
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เพลงเกือบทั้งหมดที่เราร้องและเล่นกันอยู่ทุกวันนี้มีจุดเริ่มต้นมาจากยุค 60s ครับ

FOLK SONGS
เริ่มจากปลายยุค 50s โดยวง Kingston Trio ( Tom Dooley), Brothers four ( Green Fields), Bob Dylan และต่อด้วย Peter, Paul & Mary (Puff), Simon & Garfunkel, Mama & Papas, Joan Baez เป็นต้น

COUNTRY & ROCKABILLY
เริ่มจาก Elvis Presley, Hank Williams (Your Cheating Heart), Cliff Richards, Glen Campbell (Rhinestone Cowboy), John Denver, Willie Nelson, Rickie Nelson (Travellin' Man), Carol King (You Got a Friend) เป็นต้น

POPS & JAZZ
Frank Sinatra (My Way), Dean Martin, Tom Jones (Green Green Grass of Home), Tony Orlando ( Tie a Yellow Ribbon), Perry Como (And I Love You So), Matt Monro เป็นต้น

GUITAR QUARTET
The Shadows, The Ventures เป็นต้น

LATIN MUSIC
เริ่มฮิตในยุคต้น 60s นำโดย Carlos Jobim ตามด้วย Jose Felicino และปิดท้ายด้วย Carlos Santana

BRITISH INVASION
นำขบวนโดย The Beatles, The Kinks, The Rolling Stones, The Animals, The Monkees, ตามด้วย Cream, The Who, Led Zeppelin เป็นต้น

SHOW TUNES
ยุคนี้เป็นยุคเริ่มต้นของหนัง 70 mm. Cinemascope ที่เอาละครเพลงดังๆมาทำเป็นหนังซึ่งทำให้เพลงจากละครเหล่านี้ดังไปทั่วโลก เริ่มต้นด้วย South Pacific, My Fair Lady, Sound of Music, West Side Story เป็นต้น

เพลงสุนทราภรณ์
คนไทยเริ่มนิยม ball room dancing กันในยุคนี้แหละครับ ตอนนั้นงานใหญ่ทุกงานเช่นงานแต่งงานต้องมีเวทีลีลาศและมีวงสุนทราภรณ์เล่นให้เต้นรำกัน

ยังมีอีกเยอะครับ เดี๋ยวน้า sarun คงมาช่วยตอบ
22-02-2011, 18:03
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(22-02-2011, 18:03)pood Wrote: ยังมีอีกเยอะครับ เดี๋ยวน้า sarun คงมาช่วยตอบ
อ้าว!!! Sad
ที่น้าPoodเล่ามา... ก็โซ่โล่จากที่ผมรู้ไปกว่า90% แล้วนั้นน่ะ
ที่อ่านมา ก็ยังมี Pink Floyd , Jimi Hendrix , Bob Marley , Bee Gees และ เพลงจาก Motown
ก็เกิดมาจากยุคนี้
เพียงแต่ ตอนที่ดังสุดขีด ไปอยู่ในช่วง 70s -80s

ขอวิเคราะห์ อย่างนี้แล้วกันว่า..
ผมมองว่าความสำคัญของ เพลง/ศิลปิน ในยุค 60s คือ บทที่1
*เป็นจุดหักเลี้ยวสำคัญ ของวงการเพลงสากลที่ทำเงินมหาศาลในระบบธุรกิจ ในปัจจุบันนี้
*เป็นยุคที่ทลายกำแพงตลาดดนตรี จาก? ถูกและผิด ? ให้เป็น ?ลงตัว หรือ ไม่ลงตัว?
*เป็นยุคที่ให้ความสำคัญกับ การสร้างภาพลักษณ์ในตัวศิลปินหรือ วง ให้เด่นชัดขึ้น โดยการเป็นนัก Entertainer ที่โดดเด่น
*ความนิยม หรือการเป็นซุป-ตา(Super Star) จะมาจาก อัตลักษณ์ในดนตรี และได้ต้องรับการยอบรับจากผู้ฟัง/ผู้ชม (ไม่ใช่ โด่งดัง มีชื่อจากการจัดตั้งกันเอง)

ดังนั้น มันจึงเป็น บทที่1 ของดนตรีตลาดดีๆที่ฟังยากๆ ในปัจจุบันนี้ ด้วยเช่นกัน

ลองคิดเล่นๆ
ดนตรีแนว กีต้าร์ฮีโร่ ในปัจจุบันนี้ จะมีไม๊ ถ้าไม่มี วงแบบ The Shadows, The Ventures ปูทางมาก่อน
เพลงร๊อก ที่รุนแรง กระแทกกระทั้น แตกหน่อ ออกไปหลายสาขา จะมีไม๊ ถ้าไม่มี Jimi Hendrix หรือ , Jimi Page มาเล่นอะไรไม่รู้ตามอำเภอใจ แต่มัน ใช่เลย!!!
จะมีเพลงไทยแบบ แนว เบเกอรี่ไม๊ ถ้าไม่มี Motown Record ก่อตั้งและโกยเงินมหาศาล มาก่อน
ฯลฯ

จึงไม่น่าแปลกใจ ที่ดนตรียุค60sนี้ ตายยาก เพราะมันเปรียบเสมือน ดนตรีบทที่1 ของ ธุรกิจดนตรี หรือนักดนตรี ในปัจจุบันนี้
จึงไม่น่าแปลกใจ ที่ศิลปินอายุเกือบๆเจ็ดสิบ ยังคงตระเวนแสดงสด และขายดีเป็นเทน้ำเทท่า เพราะ เขายังเป็นเหมือนดนตรีบทที่ 1 ที่ นักดนตรี หรือนักฟังเพลงในปัจจุบันนี้ ต้องศึกษา

แตน่าแปลกใจ ที่สมัยนี้ นักดนตรี เก่งๆ บางคน แต่ไม่เชี่ยวชาญ เพียงเพราะ ไม่รู้จักเพลงในยุค 60s
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 22-02-2011, 19:55 by SARUN.)
22-02-2011, 18:38
Mr.Noname Offline
Member

Likes Given: 0
<script src='http://img844.imageshack.us/shareable/?i=img3659tp.jpg' type='text/javascript'></script>
อันนี้ 3 ทหารเสือของผมครับ อายุ 17 เพิ่งมีกีต้าร์แค่นี้แหละครับ
ตัวสีไม้ผมไม่รู้ปีอะไรน่ะครับ เดี๋ยวจะลงรูปให้น้าๆ ดูครับ

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 22-02-2011, 18:47 by Mr.Noname.)
22-02-2011, 18:42
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(22-02-2011, 14:55)nattapat Wrote: ถ้าจัดก็ขอร่วมฟังด้วยคนนะครับ

How about these guys (right here under your nose in BKK)Big Grin

[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
23-02-2011, 07:33
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: