Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Limited Run หมายความว่าไงครับ
Author Message
Mr.Noname Offline
Member

Likes Given: 0
Limited Run หมายความว่าไงครับ
ต่างกับ Limited Edition หรือเปล่าครับ คือผมกำลังอยากจะซื้อ Gibson ตัวเนี้ยอะครับ http://www2.gibson.com/Products/Electric...ibute.aspx

แต่ไปเห็นคำว่า Limited Run เลยสงสัยว่าเป็นร่นลิมิเต็ดหรือเปล่าน่ะครับ
ขอบคุณครับ
18-02-2011, 12:33
Find Like Post Reply
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: Limited Run หมายความว่าไงครับ
ทำไมถึงไม่อยากได้ tribute 50s ล่ะครับ
ถ้าผมอ่านไม่ผิด รู้สึกว่าทุกอย่างจะเหมือนกันหมดยกเว้น profile คอ
รุ่น 60s คอจะบางกว่า 50s
แต่ผมว่า คอของ 50s มันก็ไม่ได้หนาอะไรนะครับ
ผมลองไปสะพายมาแล้วครับ กำคอได้ถนัดดี
ยืนเล่นไม่มีปัญหา ปัญหาคือเล่นไฟฟ้าไม่เป็นครับ 5555555

ครั้งแรกที่ผมเห็น studio 50s tribute คือเมื่อเดือนธันวาคมปีที่แล้วครับ (2553)
เตะตาเหลือเกินเพราะเป็น Gold top ที่ถูกมากกกกกกกกกกก (ถึงมันจะเป็นแค่ Worn finish ก็เถอะครับ แต่รูปมันก็สวยมากกก)
ผมลองตามหาข้อมูลถึงรู้ว่าที่อเมริกาเริ่มมีขายกันตั้งแต่เดือนเมษายนของปีที่แล้ว (2553) แล้วครับ
คนจองต้องรออยู่นานด้วยนะครับ เพราะ Gibson ไม่คิดว่าจะมีเสียงตอบรับด้วยยอดสั่งจองขนาดนี้
ถ้าลองไปอ่านใน Les Paul Forum ดู จะเห็นว่าเค้าตื่นเต้นกันพอสมควรกับ Gibson Studio ที่ติดปิ๊กอัพ P90 นี้
เหตุผลส่วนใหญ่ที่อ่านเจอคือ มันหล่อมากและที่สำคัญที่สุดคือมัน "ถูก" ครับ
(คนอยากได้กันมากจนใน ebay ขายได้ถึง 1300 เหรียญด้วยครับ จากปกติ 849 เหรียญ).....

กว่าจะผลิดและจัดส่งได้ครบตามจำนวนจำกัดที่ตั้งไว้ก็นานอยู่ (มีหลายคนมาเข้าบ่น ด่า ดีลเลอร์กันเพียบที่รับจองล่วงหน้าทั้งที่การันตีไม่ได้ว่าจะมีของพอรึป่าว)
(ตอนนั้นโรงงานของ Gibson เพิ่งเจอวิกฤตน้ำท่วมด้วยครับ การผลิตเลยลำบากเข้าไปอีก)

ดังนั้นกว่าผมจะรู้ข่าวมันก็หมดไปนานแสนนานแล้ว ไม่ว่าจะเวบ Guitar center -- Musician friend -- Sweetwater ฯลฯ ก็ไม่มีขาย

ถึงจะอยากได้แค่ไหนแต่ขนาดอเมริกายังหาไม่ได้แล้วผมก็เลยไม่ได้หวังอะไรอีก
จนผมบังเอิญคลิกไปเจอว่ามี studio 60s tribute ออกมาอีกเมื่อเดือนมกราคม 2554 นี้เองครับ
สงสัยทาง Gibson เปลี่ยนชื่อรุ่นแก้เขินมั้งครับ เพราะมันขายดีมากแต่ประกาศไปแล้วว่าผลิตจำกัด (เลย minor change แล้วผลิตใหม่ซะเลย)
ผมเริ่มมีความหวัง เพราะอยากได้ Gold top ราคาถูก
ก็เลยรีบไปที่ Music Concept เตรียมสั่ง 60s เต็มที่
แต่พอไปถึงร้านกลับเจอ 50s สีขาวแขวนอยู่
ผมงงมาก เลยถามไปว่าทำไมมี 50s ขาย เพราะที่อเมริกาหมดเกลี้ยงมานานแล้ว
คุณต้นก็อธิบายว่าเพราะการขนส่งมันช้า ที่ไทยเลยเพิ่งจะได้รุ่น 50s เข้ามาขาย
ผมรีบถามเลยครับว่ามีสี Gold top มั้ย (เตรียมสอยเต็มที่ อดข้าวก็ยอมละครับ ตอนนั้น)
คุณต้นก็บอกว่ารุ่น 50s สี Gold top จะมามีนาคมนี้ ส่วน 60s จะมาในอีกประมาณ 3-4 เดือน

ถือว่าผมโชคดีครับ
รีบลงชื่อไว้ที่ Music Concept ทันที..ทั้งที่ยังเล่นกีต้าไฟฟ้าไม่เป็นเลยครับ 5555
เสียงเสิงไม่สนละครับ เอา Look ไว้ก่อน
อยากได้จิงๆครับ

พิมพ์ตั้งนานจะสื่ออะไรไม่รู้ 5555555555555

คือ....ผมอยากจะบอกว่าถ้าสนใจ P90 ก็น่าจะเอา 50s น่ะครับ
เพราะ P90 มันเป็นปิ๊กอัพที่มีตอนทศวรรษ 50
ส่วนทศวรรษที่ 60 มันจะเป็นยุคของปิ๊กอัพ Humbucker แล้วน่ะครับ
ผมเลยคิดว่า P90 ที่ไปอยู่ในรุ่น 60s มันแปลกๆน่ะครับ

และที่สำคัญที่ไทยยังมีโอกาสที่จะซื้อ studio 50s tribute ก็เลยสงสัยว่าทำไมอยากได้ 60s

แต่แน่นอนครับ ไอ้เรื่อง ปิ๊กอัพอะไร มีในยุคไหน มันเป็นแค่ประวัติศาสตร์
ถ้า Mr.Noname ไม่ได้ใส่ใจอะไรในส่วนนี้
และต้องการเสียงของ P90 ที่มีคอของ 60s เพื่อความสะดวกและความเข้ามือที่มากกว่า
นั่นก็เป็นเหตุผลที่ดีมากสำหรับกีต้าที่มีไว้ใช้งานครับ

ดีใจที่มีเพื่อนที่สนใจอะไรคล้ายๆกันครับ

...................................
อ่อ .....Limited Run แปลตรงตัวเลยครับ "วิ่งอย่างจำกัด"
อะจ๊ากกกกกก Big Grin
หมายถึงผลิตจำนวนจำกัดครับ
อย่างเช่นตัว 50s นั้น ใน Les Paul Forum เค้าคุยกันว่าผลิตสีละ 120 ตัวครับ (จริงเท็จอย่างไรไม่แน่ใจนะครับ)

และที่ถามว่า Limited Edition กับ Limited Run ต่างกันมั้ย
ผมไม่แน่ใจครับ รอผู้รู้ท่านอื่นละกัน

โชคดีกับการเลือกกีต้าไฟฟ้านะครับ (อิจฉาอ่ะ อายุเพิ่งจะ 17 ก็จะมี Gibson แล้ว Sad )
18-02-2011, 20:22
Member

RE: Limited Run หมายความว่าไงครับ
ชอบคุณครับ น้า Dear แต่อยากทราบว่าที่ไปดูมาราคาเท่าไหร่หรอครับ เพราะผมยังไม่ได้ไปเลย
แล้วรุ่น 50 นี่จะไม่ผลิตแล้วหรอครับ เค้าเลยเปลี่ยนเป็น 60 แทนหรอครับ
แล้วถ้ารุ่น 50 ไม่ผลิตแล้ว น้า Dear สั่งได้ไงง่ะ เอ่อแล้ว Worn Finish หมายความว่าไงครับ
(This post was last modified: 18-02-2011, 22:29 by Mr.Noname.)
18-02-2011, 22:26
VIP member

ราคาตั้ง 34,000 บาท ไม่รวมเคสครับ
ส่วนลดอีกนิดหน่อยลองโทรถามที่ Music Concept ได้เลยครับ (มีลิงค์ของร้านอยู่ที่ด้านบนครับ)

50s ไม่ผลิตแล้วครับ
ส่วนที่ผลิตรุ่น 60s ออกมาก็คงไม่ใช่ว่าเพราะ 50s เลิกผลิตหรอกครับ
เรียกว่าออกรุ่นใหม่สำหรับคนที่ชอบคอ 60s น่าจะดีกว่าครับ

ผมไม่ได้สั่งรุ่น 50s ครับ
แต่พอดีทาง Music Concept (ตัวแทนของ Gibson ในไทย) ได้รับกีต้ารุ่นนี้จากอเมริกาช้าน่ะครับ
ที่ไทยเลยเพิ่งจะมีขาย และบังเอิญผมได้ไปเห็นก็เลยลงชื่อไว้ครับ

Worn Finish คือการเคลือบแบบซีดๆ บางๆ ไม่เงาครับ (ก็คงเป็น faded อีกแบบหนึ่งน่ะครับ)
ต่างกับรุ่น Standard ที่มันจะเป็น Gross finish เคลือบเงาๆ มันๆ น่ะครับ
18-02-2011, 23:00
Member

น้า Dear ว่า เล่น Beatles ไหวมั้ยครับ แล้วรวมเคสอีกประมาณเท่าไหร่หรอครับ
(This post was last modified: 18-02-2011, 23:56 by Mr.Noname.)
18-02-2011, 23:37
VIP member

อืม คำถามนี้ตอบยากที่สุดเท่าที่ตอบ Mr.Noname มาเลยครับ
55555555555555555

ผมยังค่อนข้างจะมือใหม่เหมือนกันกับกีต้าไฟฟ้าครับ
ที่จะซื้อ 50s tribute เพราะคิดจะเอามาหัดเล่นนี่ล่ะครับ

ถ้าคำถามที่ว่า "เล่นไหวมั้ย" นี้หมายถึงจะได้ซาวด์เหมือนเลยมั้ย
อยากให้เหมือนก็ต้องใช้กีต้ายี่ห้อเดียวกับเค้า ตู้แอมป์เหมือนเค้าและต้องเล่นได้เหมือนเค้าน่ะครับ

แต่ถ้า "เล่นไหวมั้ย" หมายถึง เสียงมันจะไปกันได้กับแนว The Beatles มั้ย
ผมคิดว่าได้แน่นอนครับ เสียงของ Gibson มันเก่าๆ แก่ๆ อยู่ในตัวอยู่แล้วครับ
อย่างน้อยก็ไม่น่าจะกระเดิด ขัดๆหู เหมือนเอา Ibanez เสียบแอมป์ Randall แล้วใช้เล่นเพลงของ SRV อะไรยังงี้แน่ครับ

ลองแนบคลิป Youtube เพลงของ The Beatles ที่คิดจะเล่นมาซักเพลงได้มั้ยครับ
จะได้รู้ว่าอยากได้เสียงแบบไหน

เอาของทุกวงที่คิดจะเล่นเลยก็ได้ครับ
ทั้ง The Beatles ทั้ง X-Japan ไรเงี้ยอ่ะครับ จะได้ช่วยกันดูช่วยกันฟังครับ

................
วิธีแนบไฟล์ Youtube ในกะทู้ก็เปิด Youtube ของเพลงนั้นๆ ขึ้นมา
แล้วมองหาคำว่า "Embed" หรือ "ฝัง" ที่อยู่ตรงบรรทัดเดียวกับปุ่มนิ้วโป้ง Like อ่ะครับ
คลิกเข้าไปมันจะเป็นแถบสีน้ำเงินคลุมโค้ดทั้งหมดที่ต้องใช้
จากนั้นก็ก๊อปปี้โค้ดทั้งแถบน้ำเงินนั้นมาวางที่กะทู้ครับ
ลองดูนะครับ
19-02-2011, 00:12
Member

http://www.youtube.com/watch?v=-6G7MkBMVxE beatles

http://www.youtube.com/watch?v=yUhwNWzdIAc X japan

http://www.youtube.com/watch?v=aOUqRZkR8dE The who

http://www.youtube.com/watch?v=hKUBTX9kKEo The who

ขอบคุณน้า dear มากๆๆ เลยครับที่ช่วยตอยคำถามผม รบกวนจริงๆครับ เดี๋ยวมาอ่านพรุ่งนี้ครับ ง่วงละ

19-02-2011, 00:32
VIP member

The Beatles

X japan

The who

The who

เอามาลงไว้ก่อนเพื่อง่ายต่อการฟัง
เด๋วมาฟังเหมือนกันครับ เพราะพรุ่งนี้ต้องตื่นเช้า
19-02-2011, 01:00
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
เป็นหน้าเป็นตาแก๊งล่มฯ จริง ๆ ภูมิใจในตัวน้า dear709 มากครับ..

TongueTongueTongue
19-02-2011, 04:52
VIP member

อ่ะ จ๊ากกกกกก น้าหนุ่มแซว
เด๋วปั๊ดล่มกะทู้ซะเลย เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ Big Grin

....

ขอโทษทีตอบช้าไปหน่อยครับ ไปเที่ยวกับที่บ้านมา
ฟังหมดทุกคลิปแล้วคับ ผมว่าเล่นได้นะ
ซื้อแอมป์ที่มีเสียงแตกเก่าๆ ดีๆ (พวก Fender หลอดอ่ะครับ) ซักตัว ก็น่าจะได้แล้วครับ
ไอ้เหมือนคงไม่เหมือนเปี๊ยบแน่ครับ มีทั้ง Epiphone, Fernandes, SG, Les Paul
แต่รับรองว่าเล่นได้ไม่ขัดหูแน่นอน

ปล. แหม เพลงสุดท้าย ลีลาพี่พีทสุดยอดจิงๆ Big Grin
20-02-2011, 21:16

Forum Jump: