Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ย่ำโลกเล่นเย็นๆใจ.............
Author Message
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: ย่ำโลกเล่นเย็นๆใจ.............
จบแล้วครับน้า ที่เหลือก็ไปสนามบิน กลับ กทม.
คิดอยู่พักใหญ่ๆเหมือนกันว่าจะเล่าเรื่องวันสุดท้ายดีรึเปล่า แต่เห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆ จะได้ไม่โดนหลอกเหมือนพวกผม
ส่วนเรื่องว่าที่เจ้าสาวของผมนั้น ผมคิดว่าเธอคงจะเข้าใจนิสัยผู้ชาย..อย่างผม....ใช่มั๊ยจ๊ะ ......แฟนจ๋า
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

09-09-2007, 16:29
Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: ย่ำโลกเล่นเย็นๆใจ.............
เดี๋ยวน้าkarnเล่าเรื่องใหม่น้าไปเล่าที่Telling storyนะครับ
น้าเวปมาสเตอร์อุตส่าห์เปิดหน้าให้แล้ว
เรียนเชิญพี่poodมาเล่าเรื่องเที่ยวแบบไปซื้อกีต้าร์ในต่างแดนให้อ่านด้วยนะครับ
อยากอ่านมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
ขอบคุณครับ
09-09-2007, 17:13

รับทราบครับพ้ม....

Attached Files Image(s)

In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

10-09-2007, 11:35

ผมเคยเล่าเรื่องให้น้าบูฟังเรื่องนึง ซึ่งผมอยากยกมาไว้ที่นี่ โดยขอยืมคำพูดของน้าบูมาใช้ครับ...

"ผมอยากให้มันอยู่ในที่ที่ควรอยู่ โดยมีผมอยู่ด้วย....ไม่ใช่อยู่ในที่ที่ผมไม่อยู่แล้ว"

เนื่องจากมันเคยอยู่ในกระทู้ของน้าบู...ที่นี่ ผมเลยอยากให้มันอยู่ในกระทู้ของน้าบูอีกครั้งครับ....

...ผมเคยดูที่ google earth ไล่ตามแม่น้ำโขงไปจนถึงต้นน้ำ จะเห็นว่า ต้นน้ำโขง(หลานซาง,ล้านซ้าง,ล้านช้าง)
ที่อยู่ในเขตจังหวัดหยู่ซู่ มณฑลฉิงไห่ ประเทศจีน ต้นน้ำฮวงโห ต้นน้ำแยงซี และต้นน้ำสาละวิน(นู่เจียง) อยู่ใกล้กันมาก
สัญนิษฐานว่าคนเผ่าไท เดิมอยู่แถบเทือกเขาอัลไต แล้วอพยพข้ามเทือกเขาเทียนซานมาสู่ที่ราบอันสมบูรณ์
แถบต้นน้ำ ฮวงโห,แยงซี,สาละวิน,ล้านช้าง เรียกว่าอาณาจักรอ้ายลาว เมื่อชนชาติจีนซึ่งเดิมเป็นพวกเลี้ยงสัตว์เร่ร่อน
อยู่แถบทะเลสาบแคสเปี้ยนเริ่มรุกรานลงทางใต้มานั้น คนเผ่าไทต้องถอยร่นลงมา ตั้งเป็น3อาณาจักร
คือ ลุง ปา และเงี้ยว ต่อมาจิ๋นซีฮ่องเต้แผ่ขยายอาณาเขตลงมา ทั้ง3อาณาจักรถูกจีนค่อยๆยึดได้
คนไทจึงเริ่มอพยพครั้งใหญ่ พวกที่ไปตามลุ่มน้ำสาละวิน อิรวดีเป็นไทอาหม พวกที่ไปแถบตังเกี๋ยเป็นไทแกว
พวกที่ไปอยู่แถบฮุนหนำเรียกอาณาจักรเพงาย ต่อมาอาณาจักรเพงายถูกขงเบ้งตีได้ จึงเปลี่ยนจากชื่อเพงาย
หรือแป๊ะไง้เป็นเกียเล้ง คนไทบางส่วนอพยพลงมาตั้งเป็นนครรัฐอิสระไม่ขึ้นแก่กัน คือม่งเส ชีล่ง ล่างกง มุ่ยซุย เอี้ยแซ
และเท่งเซี้ยง ต่อมาพระเจ้าสีนุโล(โซยโนล้อ) แห่งม่งเส(หนองแส)ได้รวบรวมรัฐทั้ง6เข้าด้วยกันเป็นอาณาจักรน่านเจ้า
ต่อมา พีล่อโก๊ะกษัตริย์องค์ที่4 เล็งเห็นกาลไกลว่าจีนคงจะแผ่ขยายอาณาเขตลงมาอีกแน่
จึงส่งบุตรลงไปตั้งเมืองทางใต้บริเวณ หลวงพระบาง ตังเกี๋ย สิบสองปันนา สิบสองจุไท หัวพันทั้งห้าหัวพันทั้งหกในลาว
และโยนกนคร (ระหว่างนี้มีคนไทบางส่วนลงมาตั้งถิ่นฐานแถบลุ่มน้ำปิง วัง ยม น่าน พิษณุโลก สุโขทัย ที่เป็นอาณาเขตของพวกขอมอยู่ก่อนแล้ว)
เมื่อคนไทในน่านเจ้าถูกจีนค่อยๆยุแหย่ให้ระแวงกันเองรวมตัวกันไม่ติด แย่งชิงอำนาจกันเอง และค่อยๆเอาวัฒนธรรมที่เจริญกว่ามากลืน
ในที่สุดก็จีน(ราชวงศ์ซ้อง )ปราบได้น่านเจ้า เปลี่ยนชื่อเป็นไต้ลี้ หรือตาลีฟู
พ.ศ.1823 กุบไลข่านหลานปู่ของเจงกิสข่าน(ราชวงศ์หงวน) ตีตาลีฟูจนสิ้นอาณาจักรน่านเจ้า (คนไทบางส่วนยังอยู่ที่เดิมแต่ขึ้นกับจีน)
ช่วงนี้พญามังรายที่ย้ายรี้พลจากนครเงินยางลงใต้มาสร้างเมืองเชียงราย และร่วมกับพระร่วงแห่งสุโขทัย(พ่อขุนรามคำแหง)
ซึ่งเป็นเชื้อสายเดียวกัน และพญางำเมืองแห่งเมืองพะเยาซึ่งเป็นพระสหายกับพระร่วงระหว่างเรียนศาสตร์ที่เมืองละ โว้(ตอนนั้นเป็นของขอม) สร้างเมืองเชียงใหม่
ในสมัยพญาลิไทพระเจ้าอู่ทองสถาปนาอยุธยาเป็นราชธานีและตีนครธมได้เมืองขอม สุโขทัยเริ่มเสื่อมอำนาจ
พระเจ้าอู่ทองทรงนำลักษณะการปกครองทั้งของไทยโดยเฉพาะอย่างยิ่งของกรุงสุโขทัย และของขอม
มาประยุกต์ใช้กับกรุงศรีอยุธยา ได้จัดการปกครองบรรดาหัวเมืองต่าง ๆ ในราชอาณาจักร ออกเป็น หัวเมืองชั้นใน
หัวเมืองชั้นนอก และหัวเมืองประเทศราช ทรงโปรดเกล้า ฯ ให้สมเด็จพระราเมศวร พระราชโอรส ไปครองเมืองลพบุรี
และขุนหลวงพะงั่ว ผู้เป็นพี่พระมเหสี ไปครองเมืองสุพรรณบุรี
ต่อมาสมเด็จพระราเมศวรพระราชโอรสในสมเด็จพระเจ้าอู่ทอง ยกทัพไปตีเมืองเชียงใหม่ แล้วกวาดต้อนผู้คนลงมาทางใต้
ให้ไปอยู่ที่เมืองจันทบุรี นครศรีธรรมราช พัทลุง และสงขลา เป็นอันว่าคนไทยก็ทยอยเข้ามาอยู่ในที่ตั้งปัจจุบัน
ส่วนอื่นๆก็ลืมกันไปกลายเป็นไม่ใช่พวกเดียวกัน.. นี่เล่ากันฟังเล่นๆนะครับอย่าไปหาสาระอะไรมาก...

Attached Files Image(s)

24-01-2008, 12:53
Ether Offline
อี๋เถอ โกวเนี้ย..ปัญจบุปผา แห่งวังฟ้า

Likes Given: 0
น้ากานต์ เวรี่ชีพพพ เวรีชีพพพพ 555 มันจะชิปอย่างอื่นแทนละนั่น
24-01-2008, 21:44

Ether Wrote:น้ากานต์ เวรี่ชีพพพ เวรีชีพพพพ 555 มันจะชิปอย่างอื่นแทนละนั่น

ชิปอะไรครับป้าอีท...ผมหาไม่เจอTongue

28-01-2008, 12:34
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
นั่นซิ.........ผมตีความมาสามวันแล้ว
ยังตามไม่ทันครับ.........
28-01-2008, 12:59

Forum Jump: