Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ย่ำโลกเล่นเย็นๆใจ.............
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ย่ำโลกเล่นเย็นๆใจ.............
เสมือนหนึ่งคำนำ

บ่ายโมงห้านาที
ผมต่อสายโทรทัศพ์ถึงน้าkarn สายว่างแต่มิมีผู้รับสาย
สิบนาทีต่อมา
เสียงโทรทัศพ์ดังขึ้น ผมรับสาย เป็นน้าparnนั่นเอง
"กำลังคิดถึง ว่าจะโทรหาน้าอยู่พอดี" น้าkarnกรอกเสียงมาตามสื่อไร้สาย "น้าบูมีไรหรื่อเปล่า?"
"เปล่า" ผมตอบ เพราะรู้ดีว่าเรื่องที่ผมโทรหาน้าparnนั้นหาสาระมิได้
ผมแค่อยากรู้ว่าน้าkarnรับyamahaของน้าวีแปดไว้อุปการะหรือไม่ก็เท่านั้นเอง
จากนั้นเราก็พากันสนทนาไปตามความสนใจในวินาทีนั้นสักครู่ จนเรื่องมาเกี่ยวพันกับเว็บบอร์ด
จู่ๆผมเกิดวูบความคิด!
ผมเสนอน้าkarnว่า น่าจะเล่าประสบการณ์การเดินทางการท่องเที่ยวให้อ่านอีก ผมว่าน้าkarnเล่าสนุก และเห็นภาพ ทำให้ผมถวิลหาอารมณ์อย่างนั้นที่เรียกกลับมาไม่ได้อีก และก็หมดโอกาสที่จะทำได้อีกแล้ว เพราะความอยากมันหมดไป
น้าkarnตอบว่า ก็อยากเล่า แต่รู้สึกเขินและขวย ที่จะให้ไปเปิดกระทู้เล่าประสบการณ์ส่วนตัวโดยมิมีใครถาม น้าkarnรู้สึกประดักประเดิดที่จะทำอย่างนั้น
แล้วน้าkarnก็บอกผมว่า ผมน่าจะเปิดกระทู้นอกเหนือacoustic ขึ้นมาใหม่ น้าkarnจะได้เข้ามาเล่า ผมจึงรับปาก
แต่มิได้บอกว่า ผมจะตั้งกระทู้เกี่ยวแก่การท่องเที่ยวขึ้นใหม่ให้น้าkarnโดยเฉพาะ เพื่อจะได้ให้เพื่อนๆสมาชิกที่สนใจ และรักการท่องเที่ยว เข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ดีร้ายที่พบเจอมาถ่ายทอดสู่กัน
อาจบางทีจะเกิดแรงบันดาลใจ ผลักดันให้เกิดการจัดการเดินทางท่องเที่ยวกันภายในมวลหมู่สมาชิกบ้านสีฟ้าหลังนี้ก็เป็นได้
ผมจึงตั้งกระทู้ "ย่ำโลกเล่นเย็นๆใจ" นี้ขึ้นมาโดยหารือกับตัวเองว่ามันน่าสนใจ และเลยมาเรียนปรึกษากับเพื่อนสมาชิกในขณะนี้ว่าคิดเห็นอย่างไร?
หากว่าเห็นดีเห็นงาม ก็เชิญเพื่อนๆพี่ๆน้าๆมาเล่าถ่ายทอดประสบการณ์แลกเปลี่ยนกันได้เลยครับ ผมจะรออ่าน
และอย่างน้อยน้าkarnจะได้ไม่ขวยเขินเวลาเล่า เพราะมีเวทีให้แล้ว
ส่วนผมตอนนี้ขอตัวไปตั้งกระทู้นอกเหนือ acoustic จริงๆก่อนนะครับ
แล้วจะรออ่านอย่าใจจดจ่อ

นับถือ
boobyblue
(This post was last modified: 06-09-2007, 23:00 by boobyblue.)
06-09-2007, 18:14
Find Like Post Reply
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: ย่ำโลกเย็นๆใจ.............
ดีใจครับ ที่น้าบูโทรมา ว่าจะโทรไปหาตั้งแต่วันจันทร์แล้ว แต่เห็นว่าโดนฮูหยินเฉ่ง เลยมิกล้าโทรไปครับ เดี๋ยวฮูหยินของน้าจะรู้ว่าตัวการที่ทำให้น้ากลับถึงบ้านเช้าคือผม...ให้เค้าคิดว่าเป็น น้องGrid หรือน้าตู่ หรือน้า ej-sing ดีกว่า....อิ..อิ
ผมได้ YAMAHA ของน้าตู่มาสู่อ้อมกอดเรียบร้อยแล้วครับ โดยมีป้ามนฟ. เป็นสักขีพยาน แถมน้าตู่ยังจ่ายค่าเบียร์ ค่าอาหารที่ผมนั่งกินระหว่างรอดูแกเล่นบนเวทีให้อีก ขอขอบคุณพี่ตู่เป็นอย่างสูงไว้ ณ.โอกาสนี้ด้วยครับ (ขออภัยป้ามนฟ.ที่ต้องรอจนเกือบตีสามนะครับTongue)
ผมอยากฟังเรื่องราวการไปใช้ชีวิตในต่างประเทศ ของพี่กฤษณ์ พี่ตู่ ป้าAnnie และอีกหลายๆน้าในบ้านหลังนี้ครับ เพราะผมไม่มีโอกาส
การเดินทางไปท่องเที่ยว ได้สัมผัสแค่เพียงฉาบฉวย แต่ผมก็ทำได้เพียงเท่านี้ เวลาเล่าเรื่องที่ไปเที่ยวมาให้น้าๆฟัง ผมเหมือนนั่ง ไทม์แมชชีนย้อนกลับไปที่สถานที่นั้นอีกครั้ง ความทรงจำต่างๆพร่างพรูมาไม่ขาดสาย บางเรื่องที่ไม่เคยนึกถึงมันมาก่อน กลับรำลึกได้อย่างไม่น่าเชื่อ รบกวนน้าๆทุกท่านเล่าเรื่องไปเที่ยวแลกเปลี่ยนกันฟังด้วยนะครับ เที่ยวผับ แดนเนรมิต พาต้า เมอรี่คิงส์ คลองหลอด ฮอด ปาย ฯลฯ

อ่านกระทู้นี้ตอนแรก งงว่าคุณparnเป็นใคร.....ผมชื่อ karn ครับน้าBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

06-09-2007, 19:18
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ย่ำโลกเย็นๆใจ.............
เรื่องท่องเที่ยวนี่มีสาระมากครับ เพราะเป็นประโยชน์มากกับคนอ่าน สังเกตูใด้ว่าหนังสือ
พ้อคเก็ตบุ้คเกี่ยวกับเรื่องท่องเที่ยวขายดีมาก ถ้าเป็นเรื่องท่องเที่ยวแบบหาซื้อกีต้าร์นี่ผม
มีเรื่องเล่าเยอะแยะครับเพราะไปหาซื้อมาหมดแล้วนอกจากทวีปอาฟริกา อเมริกาใต้ อาร์คติก
และแอนตาร์กติก

ผมว่าน่าจะเปิดเป็นหัวข้อแยกจากเรื่องทั่วไปนะครับกระทู้จะใด้ไม่ตกเร็ว นอกจากเรื่องท่องเที่ยวแล้ว
เรื่องที่เกี่ยวกับกีต้าร์หรือเทคนิคการเล่นก็น่าจะมีหัวข้อของตัวเองด้วย คนจะใด้เข้ามาอ่านกันมากขึ้น
06-09-2007, 21:24
ใครไม่รู้?

karn Wrote:ดีใจครับ ที่น้าบูโทรมา ว่าจะโทรไปหาตั้งแต่วันจันทร์แล้ว

อ่านกระทู้นี้ตอนแรก งงว่าคุณparnเป็นใคร.....ผมชื่อ karn ครับน้าBig Grin

ขอโทษทีครับผมรีบไปหน่อย
karnครับkarn!
เดี๋ยวแก้ไขให้ครับ
06-09-2007, 22:02
ใครไม่รู้?

pood Wrote:เรื่องท่องเที่ยวนี่มีสาระมากครับ เพราะเป็นประโยชน์มากกับคนอ่าน สังเกตูใด้ว่าหนังสือ
พ้อคเก็ตบุ้คเกี่ยวกับเรื่องท่องเที่ยวขายดีมาก ถ้าเป็นเรื่องท่องเที่ยวแบบหาซื้อกีต้าร์นี่ผม
มีเรื่องเล่าเยอะแยะครับเพราะไปหาซื้อมาหมดแล้วนอกจากทวีปอาฟริกา อเมริกาใต้ อาร์คติก

ผมว่าน่าจะเปิดเป็นหัวข้อแยกจากเรื่องทั่วไปนะครับกระทู้จะใด้ไม่ตกเร็ว นอกจากเรื่องท่องเที่ยวแล้ว
เรื่องที่เกี่ยวกับกีต้าร์หรือเทคนิคการเล่นก็น่าจะมีหัวข้อของตัวเองด้วย คนจะใด้เข้ามาอ่านกันมากขึ้น

ขอบคุณพี่poodครับที่เห็นสาระประโยชน์
งั้นพี่ช่วยเล่าเรื่องราวท่องเที่ยวแบบหาซื้อกีต้าร์ในแบบของพี่ให้น้องๆอ่านหน่อยนะครับ
ผมอยากอ่านมากๆ
มีใครอยากอ่านยกมือขึ้น!
เห็นไหมครับ.....ทุกคนยกมือหมด
แสดงว่าพี่ต้องรีบเล่าแล้ว
จะรออ่านด้วยใจจดจ่อครับ......
06-09-2007, 22:46
escrobar Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ย่ำโลกเล่นเย็นๆใจ.............
อยากฟังตอนน้ากฤษณ์ อยู่อเมริกาอ่ะครับ สมัยนั้นเป็นไง บ้าง อยากรู้ครับ ที่กินที่เที่ยวเหมือนยุคผมหรือเปล่า คนไทยเยอะมั้ย แต่ที่ผมอยู่ madison ไม่เยอะครับ... แต่ตอนนี้ไม่รู้ครับ แล้วสมัยก่อนเขาหาเงินเวลาว่างกันยังไง... รุ่นผมเริ่ม ทำพาร์ททาม ที่ computer shop, กับ Video Shop, กันบ้าง, ล้างจาน กวาดหิมะ ก็ยังมีอยู่บ้าง...
ดัชนี มั่วนิ่ม...
07-09-2007, 00:01
AcousticMAN_001 Offline
Senior member

pood Wrote:เรื่องท่องเที่ยวนี่มีสาระมากครับ เพราะเป็นประโยชน์มากกับคนอ่าน สังเกตูใด้ว่าหนังสือ

น้า Webmaster ครับผมเห็นด้วยกับน้า กฤษ์ครับ
เพราะน้าๆในนี้ เทคนิค ลูกเล่นแพรวพราวทั้งนั้น
จะได้เป็นวิทยาทาน แก่หลานๆอ่ะครับ

Attached Files Image(s)

WITH ME AGAIN...AcousticMAN_001...

ข้าพเจ้า มิใช่มือกีต้าร์ขั้นเทพ
แต่้จะเป็นมือกีต้าร์ขั้นมาร
555......กร๊ากกกกกกๆๆๆๆๆ

http://www.bbsmartcar.com
http://acousticman001.hi5.com
07-09-2007, 00:18
Website Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: ย่ำโลกเล่นเย็นๆใจ.............
น่าสนใจคับ เด๋วจะรีบจัดการ สำหรับเรื่องเทคนิคเกี่ยวกับกีต้าร์ผมเคยทำสมัยเวปก่อนโน้นแต่ก็ปิดไปเมื่อผมออกมา...
07-09-2007, 04:37
Website Find Like Post Reply
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

....ดีนะครับ....ผมก็ชอบ.....ไม่เคยไปใหนเป็นเรื่องเป็นราวกะเขาเลย.....สนับสนุนครับ....ผมว่ามีอะไรก็เล่าได้เลยครับไม่ต้องเกรงใจมาก....ยิ่งพาชมร้าน กีต้าร์ก็ยิ่งชอบใหญ่....ก็คนชอบก็เปิดอ่านคนไม่ชอบก็ข้ามไป.....สบาย...สบาย...พอตอนนี้ผมไปต่างประเทศบ่อยมาก.....ไป สปป.ลาว ครับ(แทบทุกเดือน)ไมมีร้านกีต้าร์เลยครับ....อะ...อะ....อะ....

Attached Files Image(s)

07-09-2007, 09:04
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมว่าคนส่วนใหญ่ที่เข้าเวบก็เพราะไป search หาข้อมูลใน google อย่างผมเป็นต้น ยิ่งเวบใหนมีข้อมูลมากอย่าง
harmony-central ก็ยิ่งมีคนเข้ามาก ยิ่งคนเข้ามาอ่านมากก็ยิ่งหาสปอนเซอร์ใด้ง่าย ถ้าเปิดหัวข้อใหม่เมื่อไหร่
ผมเข้าไปโพสต์แน่นอนครับ แต่ถ้าให้โพสต์ในหัวข้อถามตอบทั่วไปกระทู้มันตกเร็วมากไปหน่อย

แต่คงต้องหาทางป้องกันไม่ให้มีคำเตือนว่าเวบไซด์นี้อาจเป็นอันตรายโผล่ขึ้นมาแล้วกัน
07-09-2007, 09:46

Forum Jump: