Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เกี่ยวกับการใช้ mic ครับ
Author Message
edo Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: เกี่ยวกับการใช้ mic ครับ
...ผมเคยอ่านเกี่ยวกับการใช้ไมค์จากหนังสือกีตาร์ฉบับหนึ่ง......ยังไม่ละเอียด..แล้วได้ point แบบนี้เลยครับ...

....อากฤษณ์ครับถามต่ออีกนิด... Condencer Mic ที่อยู่ในระดับพอกินพอใช้...แนะนำตัวไหนครับผม
นักดนตรี...อุปกรณ์ยอดเยี่ยม...
16-01-2008, 11:36
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เมื่อกี้ลองคลิกลิ้งค์ดูแล้วเข้าไม่ใด้ ยังไงก็ลองเข้าไปที่ http://www.proplugin.com ครับ

เดี๋ยวนี้แอมป์กีต้าร์โปร่งเขามักจะมี phantom power มาให้ในช่อง XLR ผมเลยสรุปว่าเขา
คงอยากให้เราใช้ condenser mic เวลาใช้ไมค์จ่อกีต้าร์มากกว่า ผมก็เลยซื้อมาจ่อเล่นตัวนึง
แต่เพิ่งใด้ลองกับแอมป์ AER ตอนที่น้า Pooh มานั่งเล่นที่บ้านเมื่อวันก่อน พอใด้ฟังแล้วลืมพวก
dynamic ไปใด้เลยครับ

ถ้าเป็น condenser mic รุ่นยอดนิยมที่เขาใช้จ่อกีต้าร์โปร่งก็คือ Shure SM81 ครับแต่ต้องถ่อไปซื้อหรือ
สั่งจากเมืองนอกเองนะ ราคาก็เกือบสี่ร้อยเหรียญ ถ้าจะซื้อในบ้านเราผมแนะนำ RODE NT-3 ครับ เป็น
ไมค์จากออสเตรเลียที่เขาว่ากันว่าคุณภาพเกินราคา ตัวนี้ใช้แบต 9 v. ใด้ด้วยหากร้านที่เล่นไม่มี phantom
power ให้(ส่วนใหญ่มีแต่ถ้าเป็น mixer เก่าไฟเลี้ยงมันแค่ 15 v. ไม่พอหรอกครับ)

เรื่องคุณภาพต้องรอคนที่ใช้อยู่มายืนยันแต่ราคามันแค่แปดพันสี่ที่ร้านข้างบนนั่นแหละ

[Image: microdent3be6.jpg]
(This post was last modified: 16-01-2008, 13:49 by pood.)
16-01-2008, 11:48
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ผมชอบจังความรู้ประสบการณ์แบ่งปันกัน

น้า pood ครับ ไมค์โครโฟนที่น้าลองใช้จ่อกีต้าร์แล้วต่อเข้ากับแอมป์กีต้าร์ เสียงดี หรือแตกต่างจากเสียงที่ออกโดยการใช้ pickup อย่างไรบ้างครับ และถ้าหากว่ามีเสียงทีอยู่รอบข้าง เช่นเสียงนักร้อง จะมีผลต่อเสียงของกีต้าร์หรือเปล่าครับ
16-01-2008, 14:59
VIP member

เสียงดีกว่าหรือเปล่านี่ตอบไม่ใด้ครับ เอาว่าเสียงเป็นธรรมชาติกว่าแน่นอน ถ้ากีต้าร์คุณเสียงดีนี่ใช้ piezo อย่างเดียว
มันถ่ายทอดใด้ไม่หมดเหมือนใช้ไมค์ดีฯหรอกครับ แต่ถ้ากีต้าร์เสียงห่วยแล้วใช้ piezo ดีกว่าแน่นอนเพราะถ้าใช้ไมค์จับ
แล้วเสียงมันก็ห่วยเหมือนเดิมแต่ดังหนวกหูขึ้นไปอีก

นี่อาจเป็นเหตุผลที่ preamp ของ Takamine ไม่ว่ารุ่นใหนก็ไม่มีไมค์ในตัว

ถ้าใช้ไมค์ถูกประเภทเสียงรอบข้างไม่น่าเป็นปัญหาครับเพราะคลื่นเสียงมันดรอปเร็วมากตาม sine square law(ไม่ขออธิบายนะครับ)
แต่ถ้าคุณเล่นอยู่กับวงมีปัญหาแน่นอนเพราะเสียงจากแอมป์ของเครื่องดนตรีชิ้นอื่นอย่างเช่นแอมป์เบสที่ตั้งอยู่ด้านหลังมันแทรกเข้ามา
แน่นอน เสียงร้องไม่ใช่ปัญหาครับเพราะไมค์ร้องกับไมค์กีต้าร์ห่างกันเหลือเฟือและยังอยู่ใน plane เดียวกันด้วย
(This post was last modified: 16-01-2008, 15:55 by pood.)
16-01-2008, 15:51
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
เข้าใจละครับน้า pood ขอบคุณครับ
เริ่มอยากได้บ้างแล้วครับ สำหรับไมค์ แต่ราคาโหดเหมือนกัน
16-01-2008, 16:11
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

RODE NT-3 ผมเคยใช้ครับ แต่ปัจจุบันขายไปแล้ว
ความคุ้มค่าก็ถือว่าคุ้มค่ากับราคาที่จ่าย ทั้งยังคล่องตัวถ้า mixer หรือ amp ไม่มี phantom power
[Image: myworkspace.jpg]
16-01-2008, 17:06
VIP member

ราคาไม่โหดนะครับเพราะพวกปิ้คอัพที่มีไมค์ก็ราคาเกินหมื่นอยู่แล้ว ต่ำกว่าหมื่นก็ทำในเกาหลีทั้งนั้น
RODE NT3 ราคา mail order ในอเมริกาก็ $250 ลองแอบกระซิบถามคุณ Yodchula ซีครับ
ว่าซื้อใด้ต่ำกว่าแปดพันสี่หรือเปล่า
16-01-2008, 20:42
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

น่าจะได้อย่างเสียอย่างครับ ไมค์จ่อ...

ถ้าไปตามร้านกลางคืนเล่นเป็นอาชีพ หรือรายได้เสริม หรือยังไงก็ตามแต่ ไมค์จ่อนี่ลืมไปได้เลยจ้า

แต่ถ้าเล่นตามงานเฉพาะกิจ ที่ผู้ฟังตั้งใจมาชม มาฟังดนตรี เหมือนงาน meeting บ้านฟ้าเมื่อคราวก่อน หรืองานสังสรรค์ที่เป็นแบบ acoustic 2-3 ชิ้น ก็โอเคมากเลยครับ เพราะเสียงธรรมชาติกว่า piezo จริงๆ

ก็ขนาดน้า roberto ยังเลือกใช้ไมค์จ่อเลยครับ ทั้งๆที่กีตาร์น้าเค้าก็มี pre อย่างดีติดมาแล้ว
ยิ่งถ้าเล่น fingerstyle หรือ flamenco นี่ ไมค์จ่อได้ feel สุดๆ Wink
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
16-01-2008, 21:00
VIP member

เรื่องการเลือกระหว่างการใช้ pickup กับใช้ไมค์จ่อนี่เลือกง่ายมากครับสำหรับผม
แต่สำหรับคนอื่นไม่รู้นะครับ

กีต้าร์ทุกยี่ห้อทุกรุ่นที่ติดตั้ง pickup และ preamp มาจากโรงงานโดยไม่มีไมค์ในตัว
ไม่ควรใช้ไมค์จ่อครับเพราะเสียงจาก preamp มันเพราะกว่าเสียงเปล่า กีต้าร์พวกนี้
เขาออกแบบมาสำหรับการใช้เล่นบนเวทีเขาเลยเน้นเสียงออกแอมป์

ตัวอย่างของกีต้าร์ประเภทนี้คือ Takamine export series ทุกรุ่น Ovation ทุกรุ่น
Gibson บางรุ่น Guild บางรุ่น Adamas เกือบทุกรุ่น

Takamine หรือ Adamas บางรุ่นที่เขาเน้นเสียงเปล่าเขาจะไม่ใส่ปิคอัพมาให้เลยครับ
ส่วน Gibson ถ้าไม่ใช่ Historic series หรือ custom shop จะแถมปิ้คอัพมาให้ด้วย
แต่เป็น pickup ราคาไม่แพงอย่าง LR Baggs Element

Martin ทุกรุ่นจะเน้นเสียงเปล่าฯแต่บางรุ่นก็มี Preamp ติดตั้งมาให้ ถ้าเป็นรุ่นราคาปานกลางขึ้นไป
จะใช้ Fishman Ellipse Blender หรือ Aura

กีต้าร์ Martin ใช้ไมค์จ่อเสียงเพราะกว่าใช้ pickup ในทุกกรณีครับ ผมว่า Lowden ก็เหมือนกัน

ถ้ามีกีต้าร์ที่มี pickup อยู่แล้วเพื่อใช้งาน ตัวแพงฯซื้อไมค์ใว้จ่อเวลาต้องการเล่นโชว์หรือบันทึกเสียง
ดีกว่าครับ ยิ่งถ้ามีอยู่ที่บ้านหลายตัวยิ่งคุ้มเพราะซื้อไมค์แค่ตัวเดียวแต่ถ้าซื้อ pickup+mic มาใส่ทุกตัว
เปลืองตายเลย

ผมเองก็เพิ่งพบสัจธรรมในเรื่องนี้หลังจากหมดเงินกับปิคอัพและปรีไปเป็นแสนแล้ว
ตอนนี้มี pickup ที่สั่งมาใส่กับกีต้าร์ที่บ้านเหลืออยู่เพียบเพราะพอใด้ฟังเสียงจาก
ไมค์ condenser เข้าแอมป์ aer แล้วก็ไม่รู้จะใส่ให้เปลืองค่าติดตั้งไปทำไม
เผลอฯพอใส่ UST เข้าไปเสียงเปล่าฯมันอาจไม่ดีเท่าเดิมอีกต่างหาก

[Image: pickup.jpg]

หมายเหตู: Background ของรูปนี้คือชุดโซฟาจากโรงงานน้า Karn ที่ลดราคา
ให้ชาวบ้านสีฟ้าเป็นพิเศษ ขอขอบคุณด้วยเลยครับ
(This post was last modified: 16-01-2008, 22:20 by pood.)
16-01-2008, 21:51
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
ผมเห็นด้วย อย่างพี่ กฤษณ์ ว่า ครับ นักดนตรีที่เล่นอาชีพตามร้าน ถ้าคิดจะใช้ไมค์ จ่อ อย่าลืมเรื่อง feed back ด้วยนะครับ ยิ่งไมค์คอนเดนเซอรืด้วยแล้ว ไว ระเบิด!!!
16-01-2008, 22:04

Forum Jump: