Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เกี่ยวกับการใช้ mic ครับ
Author Message
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
เกี่ยวกับการใช้ mic ครับ
คือถ้าเล่นเป็น acoustic 2 คนตามร้านเนี่ยจะใช้ mic จ่อได้ไหมครับร้านคนไม่หนาแน่นมากนะครับแต่ moniter อยู่ตรงหน้าเลยแล้วถ้าใช้เนี่ยต้องใช้รุ่นไหนราคาเท่าไหร่ครับแบบที่เล่นตามร้านแล้วฟังดูโอเคน่ะครับไม่ต้องถึงระดับห้องอัด เห็นที่ร้าน riverside เชียงใหม่ก็ใช้ไมค์จ่อคนก็เยอะแต่ไม่หอนแฮะ แล้วอีกอย่างต้องตั้ง mic ไว้ห่างประมาณเท่าไหร่ครับเคยลองใช้ mic ร้องจ่อมันต้องจ่อใกล้ ๆ ไม่ค่อยถนัด
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

15-01-2008, 18:29
Website Find Like Post Reply
gttle Offline

RE: เกี่ยวกับการใช้ mic ครับ
เห็นในคอนเสิร์ตบางอันวางไมค์ไว้ไกลพอสมควรยังรับเสียงได้แถม mornitor ยังอยู่ข้างตัวอีกต่างหากแต่ไม่หอน
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

15-01-2008, 18:32
Website Find Like Post Reply
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
อยากรู้เหมือนกันจ้า
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
15-01-2008, 19:33
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ใช้ไมค์จ่อใด้ครับ เสียงดีกว่าด้วย วันนั้นที่งานคุณ Robert ก็ใช้ไมค์จ่อเสียงประทับใจ
ผู้ชมมากเลย ที่เขาไม่นิยมใช้กันไม่ใช่เรื่องหอนแต่เพราะคุณต้องนั่งนิ่งฯเหมือนพระตอนเทศน์
ถ้าน้า GTTLE เคยบวชเรียนมาคงพอไหวมั้งครับ

ไมค์ระดับโปรถูกสุดก็คือ Shure SM57 ครับ หาของแท้ยากกว่างมเข็มในมหาสมุทร เวลาจ่อ
ลองเริ่มจ่อบริเวณ fret 12 เอียงมาหา soundhole ห่างประมาณ 6" แต่รายละเอียดต้องรอ
คุณ Yodchula หรือน้าท่านอื่นที่เคยใช้มาแนะนำครับ
15-01-2008, 20:16
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ไมค์ที่ใช้จ่อ SM57 ก็ใช้งานได้ครับ แต่เสียงกีต้าร์ต้องดังหน่อยเท่านั้นเอง ไม่งั้นมันแข่งกับเสียง Noise ไม่ไหว
แล้วการใช้ไมค์พวก Dynamic อย่าง SM57 ก็มีมุมรับเสียงแคบหน่อย คือแบบ cardioid แถม monitor หันหน้าหาคนเล่น
แบบนี้ถ้าไม่เปิดดังมากก็หอนยากครับ แต่ถ้าหัวไมค์หันไปหา monitor นี่ซิหอนง่ายอย่างพวกลำโพง PA ดันไปวางไว้หลังนักร้อง-
นักดนตรีแบบนี้ล่ะตัวหอนเลย

ถ้ากลัวมันหอนง่าย ก็เลือกไมค์ที่มีมุมรับเสียงแคบลงไปอีกก็ได้ อย่างเช่น Shure Beta 57A
มุมรับเสียงแบบ supercardioid อันนี้ก็เยี่ยมมากครับ แต่ราคาสูงซักหน่อย ราวๆ 140 USD

[Image: SHURE+BETA+57+A+MICRO+INSTRUMENT+SUPERCARDIOIDE.JPG]

ส่วนตำแหน่งที่เหมาะสมสำหรับงาน live ก็อย่างที่พี่กฤษณ์ว่ามาเลยครับ
คือวางไมค์ห่างจากกีต้าร์ราว ครึ่งฟุต บริเวรคอกับตัวกีต้าร์ แล้วหันหัวไมค์ไปหา Sound Hole
พยายามขยับไมค์ให้ใกล้กีต้าร์มากที่สุดโดยที่ไม่ขัดขวางการเล่นของเราครับ
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 15-01-2008, 23:32 by yodchula.)
15-01-2008, 23:16
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ลืมหลักการไปนิดนึงครับ
การเอาไมค์จอกีต้าร์ไม่จำเป็นต้องยึดตามทฤษฎีมากมาย
แต่มีหลักง่ายให้สังเกตุดังนี้

1-ยิ่งวางไมค์ใกล้ Sound Hole มากเท่าไหร่ ยิ่งได้เสียงเบสมากขึ้น และดังมากขึ้น
2-ถ้าวางไมค์ไปทางคอกีต้าร์มากขึ้นเท่าไหร่ ก็จะได้เสียงเคลียร์มากขึ้น แต่เสียงโดยรวมก็จะเบาลงด้วย
3-ถ้าย้ายไมค์ไปทาง Bridge มากเท่าไหร่ก็จะได้ ก็จะได้เสียงเบสและเสียงกลางมาขึ้นเท่านั้น

วิธีหา sweet spot ที่ดี ก็คือให้ใครซักคน นั่งเล่นกีต้าร์ แล้วคุณก็หันหน้า เอาหูข้างใดข้างนึง
หันเข้าหากีต้าร์ แล้วสมมุติให้หูของคุณเองเป็นตัวรับเสียงของไมค์ ลองขยับตัว หมุนหัวไปเรื่อยๆ
คุณจะเจอจุดที่คุณพอใจที่สุด จำต่ำแหน่งนั้นไว้ แล้วเอาไมค์ไปวางตรงนั้นเลยครับ

จากนั้นก็ขยับไมค์เอาตามใจชอบ เพื่อแก้ไขเสียงอีกนิดนึงตามที่บอก3ข้อข้างต้น
เพราะไมค์แต่ละรุ่นก็มีความไวเสียงต่างกันครับ
[Image: myworkspace.jpg]
15-01-2008, 23:41
edo Offline

......สูบบบบบ....สูบบบบบบความรู้ค้าบ....Big GrinBig Grin
...มิน่าหละ....มิน่าหละ..............Tongue คราวนี้เสร็จ...

...ถามพี่ยอดต่อนะครับ Shure Beta 57A เป็น Condencer ใช่มั้ยครับ
นักดนตรี...อุปกรณ์ยอดเยี่ยม...
(This post was last modified: 16-01-2008, 00:23 by edo.)
16-01-2008, 00:21
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

SM 57A เป็น Dynamic ครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
16-01-2008, 01:40
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ขอบคุณมากมายครับ
อยากรู้มานานละครับเรื่องเกี่ยวกับการใช้ไมค์จ่อกีต้าร์

ถ้าอย่างนั้นแสดงว่า shure beta57A รับเสียงแล้วให้ output ที่ดังกว่า SM57 ใช่ไหมครับ แล้วเจ้า beta57A นี่ใช้แบตตารี่เลี้ยงไฟด้วยหรือเปล่าครับ
ของแท้หาที่ไหนได้บ้างครับ เพราะน้า pood บอกว่ายากกว่างมเข็มในมหาสมุทรอีก
ผมเลยชักกลัวตัวปลอมเป็นที่ซู๊ดดดด
(This post was last modified: 16-01-2008, 07:25 by Maow.)
16-01-2008, 07:05
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ขอตอบแบบละเอียดเลยนะครับเพราะยังมีคนไม่เข้าใจอยู่หลายคน ผมรู้แค่ทฤษฏีนะครับ
เรื่องการใช้งานจริงคงต้องปรึกษาคุณ Yodchula

ไมค์ที่เราใช้งานแสดงสดมักจะเป็นประเภท dynamic ที่ไม่ต้องมีไฟเลี้ยง เหตุผลหลักที่ใช้ก็เพราะมันทนครับ
ตกก็ไม่เป็นไร(แต่ของปลอมก็เดี้ยงนะ) ส่วนไมค์ condenser ดีฯนั้น(ห่วยฯก็มีแบบที่แถมมากับเครื่องอัด) มันใว
กว่าทำให้ร้องไม่เหนื่อย ไม้ค์พวกนี้จะใช้ไฟเลี้ยง 48 v. จาก preamp หรือ mixer ที่เขาเรียกว่า phantom power
(ถ้าเป็น mixer หรือ preamp รุ่นเก่าเกินหกเจ็ดปีจะปล่อยไฟเลี้ยงแค่ 15 v. นะครับ)

Condenser ไมค์นั้นแบ่งออกเป็นสองประเภทคือ large กับ small diaphragm ส่วนใหญ่ large diaphragm เขาจะใช้ในห้องอัด
เพราะมันรับเสียงทั้งด้านหน้าและด้านหลังแต่ไม่รับเสียงด้านข้าง(bipolar pattern) พวกนี้เอามาแสดงสดหอนครับและไม่ทนมือทนเท้า
ด้วย ส่วนพวก small diaphragm นั้นจะรับเสียงด้านหน้าเป็นส่วนใหญ่เลยใช้ในการเล่นบนเวทีใด้

มุมรับเสียงของไมค์ก็เป็นเรื่องสำคัญครับ เขาแบ่งเป็น pattern ต่างฯดังนี้

Omnidirectional- พวกนี้รับ 360 องศา พวกไมค์ condenser ตัวจิ๋วที่เราใช้ใส่ในกีต้าร์โปร่งเป็นแบบนี้ทั้งสิ้น ผมเห็นบางคนพยายามบิดก้าน
มันเพิ่งเปลี่ยนมุมรับเสียงมันไม่เวิร์คหรอกครับ

Bipolar- เราไม่ใช้กับ stage mic ครับ

Cardioid- พวก dynamic mic ส่วนใหญ่ใช้ pattern นี้

Supercardioid-มุมรับเสียงแคบกว่า cardioid ไมค์ Shure Beta ใช้ pattern นี้ ไมค์ pattern นี้ไม่เหมาะสำหรับ
มือสมัครเล่นที่ชอบร้องโดยเอาด้านข้างของไมค์จ่อปากแบบที่พบเห็นใด้ตามร้านคาราโอเกะทั่วไป

Hypercardioid-พวก shotgun mic จะใช้ pattern แบบนี้ทีมีความใวด้านหน้าสูงมาก pattern นี้จะ reject เสียงด้านข้าง
ดีกว่าแบบ supercardioid แต่ supercardioid reject เสียงด้านหลังใด้ดีกว่านิดหน่อยครับ

ไมค์แบบ "ผัดกระเพรา" ทีนิยมใช้จ่อเครื่องดนตรีทุกประเภทคือ Shure SM57 ครับ ความจริงเจ้านี่ก็เหมือน SM58 นั่นแหละเพียง
แต่ไม่มี proximity effect(bass boost) เวลาจ่อใกล้ฯดังนั้นถ้าจะจ่อกีต้าร์โปร่งจะใช้ SM58 มาแก้ขัดก็ใด้ ขนาดปรี Aura ใน
Martin เขายังมี model ของ SM58 มาให้เลือกใช้แต่ไม่ยักกะมี SM57

สเปคของ SM57 ครับ

[Image: micsm57ri1.jpg]

ส่วนเจ้า Beta57A นั้นจะเป็นแบบ supercardioid ที่ใวกว่าและหอนยากกว่า
แต่เป็น dynamic mic นะครับ ลองเปรียบเทียบใด้ตามนี้ครับ

[Image: micb57aix3.jpg]

ของแท้ Beta57 ราคาเจ็ดพันห้า SM57 ราคาสี่พันสอง สั่งใด้ที่ร้านนี้ครับหรือ
จะไปเดินหาแถวหลังกระทรวงก็ตามใจ

http://www.proplugin.com/product.detail_32881_th_424542

http://www.proplugin.com/product.detail_32881_th_609367
(This post was last modified: 16-01-2008, 11:27 by pood.)
16-01-2008, 11:19

Forum Jump: