Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยาก ทราบกีตาร์ TAYLOR กะ Takamine มีข้อดีข้อเสีย ต่างกันยังไงคับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: อยาก ทราบกีตาร์ TAYLOR กะ Takamine มีข้อดีข้อเสีย ต่างกันยังไงคับ
เลือกระหว่าง Takamine กับ Taylor นี่ง่ายมากครับ

กีต้าร์ Takamine เป็นกีต้าร์ที่มือกีต้าร์อาชีพที่ต้องตระเวณเล่นไปทั่วประเทศหรือทั่วโลกนิยมใช้มากที่สุด ถ้าจะให้ลงรายชื่อศิลปินที่ใช้แต่ Takamine ทั้งหมดคงจะลงไม่ไหวเพราะมีเยอะเหลือเกินแต่เท่าที่นึกออกตอนนี้ก็มี

Ry Cooder, Jackson Browne, Bruce Springteen, The Eagles ทั้งวง , Hall & Oates, Jon Bon Jovi, เป็นต้น

ถ้าดูรายชื่อข้างบนจะเห็นใด้เลยว่าศิลปินเหล่านี้ไม่ใด้มีชื่อเสียงมาจากการเล่นกีต้าร์โปร่งแม้แต่คนเดียวแต่โตมากับกีต้าร์ไฟฟ้าทั้งสิ้น เหตุผลที่เขาเลือกใช้แต่ Takamine ก็มีดังนี้ครับ

1. คอเล่นง่าย...สำหรับคนที่โตมากับ Strat, Tele หรือ Les Paul นี่พอมาเจอความหนาและความกว้างของคอกีต้าร์โปร่งอเมริกันมันเล่นไม่ถนัดหรอกครับ ส่วนทาคายุคแรกๆนั้นคอบางและแคบพอๆกับกีต้าร์ไฟฟ้าทำให้เล่นใด้เข้ามือกว่า

2. ความทนและความเสถียร...Takamine ที่ศิลปินใช้กันนี่ไม่มีรุ่นที่เป็น all solid เลยนะครับ เหตุผลที่ Takamine เขาไม่ทำ all solid นอกจากในรุ่น Natural Series ก็เพราะไม้ laminate มันยืดหดตัวน้อยกว่าและสามรถทนความชื้นและการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิใด้ดีกว่าพวกกีต้าร์ all solid ทั้งหลาย กีต้าร์ยี่ห้อนี้ทนทายาดและสายไม่ค่อยเพี้ยนเวลาต้องเอาไปเล่นในคอนเสริตครับ กล่อง hard case แทบไม่จำเป็นต้องใช้ด้วยซ้ำถ้าไม่ใด้เดินทางไกล

[Image: busker1.jpg]

นี่คือเหตุผลที่นครหลวงเขาไม่ขาย Takamine พร้อมกล่องแข็งครับเพราะเขาบอกว่ามันสะพายไม่สะดวกเวลาต้องขี่มอเตอไซด์ไปเล่นดนตรีครับ เขาไม่ใด้ขี่เหนียวหรอกครับ

3. ระบบปิ้คอัพและปรีแอมป์...Takamine ออกแบบ piezo pickup โลหะแยกเป็นหกชิ้นเมื่อสามสิบกว่าปีที่แล้วและก็ยังใช้อยู่จนถึงทุกวันนี้โดยไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลย ส่วนระบบปรีนั้นก็นานๆเปลี่ยนทีตามความก้าวหน้าของภาคอีเล็คโทรนิค กีต้าร์ Takamine นั้นจะเอาไปเสียบกับ PA อะไรก็เสียงดีและปรับง่ายครับ ในยุคปัจจุบันมีปรีหลายรุ่นหลายยี่ห้อที่เสียงเป็นธรรมชาติกว่า Takamine มากมายแต่ถ้าคุณมีกีต้าร์ตัวเดียวที่ต้องหิ้วไปเล่นสดๆก็ยังไม่มีปรียี่ห้อไหนไว้ใจใด้เหมือนของ Takamine ครับ

ดังนั้นจึงสรุปใด้ว่า Takamine ไม่ใช่กีต้าร์ high end เหมือนพวก Taylor หรือ Martin ครับเพราะเขาทำมาให้คุณใช้เป็นเครื่องมือทำมาหากินไม่ใด้ทำมาให้คุณชื่นชมกับความละเมียดละไมของเสียงเวลานั่งเล่นอยู่ที่บ้านคนเดียว ถ้าเอาไปเปรียบเทียบกันก็เหมือนเอารถปิ้คอัพไปเปรียบเทียบกับรถเก๋งนั่นแหละ

Takamine เพิ่งเริ่มมาจับตลาด high end เมื่อห้าหกปีที่แล้วนี่เองและก็ทำใด้ดีทีเดียวแต่ก็ยังไม่มีทางจะไปสู้กับชื่อเสียงของ Taylor และ Martin ใด้หรอกครับแต่ถ้าคุณมีงบจำกัดและต้องการกีต้าร์ที่จะอยู่กับคุณใด้นานๆ Takamine ก็เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดทางหนึ่ง ไม่เขื่อลองฟังเสียงจริงของ Takamine เก่าๆผุๆจากการแสดงสดใด้เลยครับ

สรุปว่าถ้าผมต้องใช้กีต้าร์ในการแสดงสดผ่าน PA ผมเลือก Takamine แน่นอนครับแต่ถ้าซื้อมานั่งเล่นคนเดียวและงบไม่จำกัดผมคงเลือก Taylor มากกว่า

(This post was last modified: 24-01-2011, 17:28 by pood.)
24-01-2011, 11:25
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยาก ทราบกีตาร์ TAYLOR กะ Takamine มีข้อดีข้อเสีย ต่างกันยังไงคับ - by pood - 24-01-2011, 11:25

Forum Jump: