Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
วิเคราะห์วิจารณ์ "ต้นตำหรับ vs cover ใครร้องเพราะกว่ากัน"
Author Message
call Offline
Senior member

Likes Given: 0
วิเคราะห์วิจารณ์ "ต้นตำหรับ vs cover ใครร้องเพราะกว่ากัน"
วันหยุด 3 วันที่ผ่านมา (10-12 ธ.ค. 53) ผมได้พาครอบครัวไปเที่ยวงาน international street show ที่สวนลุมพินี และได้เห็นรายการ room39 ซึ่งในหนังสือสูจิบัตรของงานบรรยายสรรพคุณว่า เป็นวงดนตรีของหนุ่มสาว 3 คน โชว์กีตาร์อะคูสติกร้องเพลงที่ได้รับความนิยมจากคนดูในยูทูปมากถึงกว่า 2 ล้านครั้ง ก็เลยเกิดความสนใจว่าทำไมจึงได้รับความสนใจมากขนาดนี้ (แต่ในงาน strret show ผมไม่ได้ไปดูการแสดงของพวกเขาเพราะลูก ๆ อยากดูโชว์อย่างอื่นมากกว่า) ผมเลยกลับมาเสิร์ชหาวิดีโอของ room39 ใน youtube ดู และก็ได้คำตอบในสิ่งที่ผมสงสัย เลยอยากจะแชร์ความเห็นกับเพื่อนสมาชิกท่าน ๆ ที่อาจจะเล่นเพลงร่วมสมัยช่วยให้ความเห็นว่าวงนี้มีดีอย่างไร แล้วที่บางคนว่าร้องดีกว่าต้นตำหรับนี่ จริงแค่ไหน

ลองดูตัวอย่างผลงานของพวกเขาตามลิงก์ที่ผมแปะได้เลยครับ

1. อันนี้เป็นบรรยากาศการแสดงในงาน Street Show ของวง Room39 (โพสต์ที่ทำงานเลยใส่ embeded code ไม่ได้)

http://www.youtube.com/watch?v=Afio4qQlM...re=related

คนดูเยอะขนาดไหน ดูได้จากกระทู้ในพันธ์ทิพย์

http://www.pantip.com/cafe/chalermkrung/...18458.html

2. อันนี้คือประเด็นให้ช่วยกันวิเคราะห์วิจารณ์ครับ

2.1 เพลงเข้ากันไม่ได้ ของวง synkronize ร้อง cover โดย TOM หนึ่งในสมาชิกวง Room39 ที่มีคนคอมเม้นต์ว่า ชอบ Tom ร้องมากกว่า ต้นตำหรับเสียอีก (ถ้าเจ้าของเพลงต้นตำหรับมาอ่านเจอ จะร้องไห้ไหมเนี่ย)

http://www.youtube.com/watch?v=yBOFkS6kpPk

2.2 เพลงเข้ากันไม่ได้ ของต้นตำหรับ เพื่อให้ฟังเปรียบเทียบกับเวอร์ชั่น cover ของ Tom ว่าใครร้องเพราะกว่ากัน

http://www.youtube.com/watch?v=WuqB_9F47Fk

3. แนะนำวง room39
http://devilpeace01.wordpress.com/2010/1...on-room39/

4. กระทู้รวมคลิปวิดีโอเพลงของ Room39 (ทุ่นเวลาผมไม่ได้ต้องเสียเวลามาแปะที่ละลิงก์)

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/t...86853.html

5. อันนี้ของแถม ตัวอย่างการแสดงของคณะอื่น ๆ บางส่วนในงาน street show ครับ (ปีนี้คงไม่มีโอกาสได้ดูแล้ว ต้องรอปีหน้า ธ.ค. ปี 54 นะครับ)

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/to...93287.html

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/t...86853.html

----------------------------------------------

สุดท้ายนี้ อยากจะบอกและให้กำลังใจ น้องหนอนกับน้าหนุ่ม ตลอดจนนักร้องและนักดนตรีทุกท่านที่ได้อ่านกระทู้นี้ว่า "จงมุ่งมั่นและพยายามทำความฝันของท่านให้เป็นจริงต่อไป" ขนาดวง room39 อยู่ไกลถึงอเมริกา ก็ยังมีโอกาสได้แจ้งเกิดในวงการเพลงออกอัลบั้มกับเขาเลย นับประสาอะไรกับน้องหนอนที่บ้านอยู่แค่นนทบุรีกับน้าหนุ่มที่อยู่ถึงสมุทรปราการ จะโด่งดังอย่างเขาบ้างไม่ได้ แค่ฝีมือเล่นกีตาร์ก็สู้นายแว่นโตได้สบายมาก เหลือแต่เสียงร้องที่ยังตามน้อง Tom Room39 มาแบบห่าง ๆ อยู่หน่อย ถ้าเลิกบุหรี่ได้ น่าจะย่นระยะทางใกล้เข้ามาอีกนิด ว่าแต่ดังแล้วอย่าลืมคนข้างกายที่อุตส่าห์ร่วมเคียงบ่าเคียงไหล่กับเรายามที่เรายังไม่มีชื่อเสียงเสียล่ะ SmileSmileSmile

สำหรับผมไปเที่ยวงาน street show ครั้งนี้ ดูแล้วนึกอยากจะชวนน้า folkenman เล่นดนตรีเปิดหมวกในที่สาธารณะสักครั้งหนึ่ง ถ้าได้คนดูเยอะขนาดที่เห็นในคลิปวิดีโอคงมีความสุขมาก ว่าแต่แฟนเพลงคงไม่ใช่พวกวัยรุ่นหรือคนหนุ่มสาวอย่างในคลิปวิดีโอเป็นแน่ SadSadSad

ว่าแล้วต้องล็อคตัวน้ากับตันอาร์โนลด์โดยด่วน เพื่อนัดวันไปอัดเพลงถ่ายคลิปวิดีโอเจ๋ง ๆ สัก 4-5 เพลงเอาไว้ลงยูทูปบ้าง ขอแค่มีคนดูสัก 1-2 แสนครั้งอย่างน้าเวบก็พอ ไม่ต้องถึงล้านครั้งก็ได้ แค่นี้ก็มีความสุขมากพอแล้ว

(This post was last modified: 14-12-2010, 15:33 by call.)
14-12-2010, 15:28
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: วิเคราะห์วิจารณ์ "ต้นตำหรับ vs cover ใครร้องเพราะกว่ากัน"
โจ๊ก ไข่เขียว
คอล ไข่ขาว
Blue House Most Wanted
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
14-12-2010, 15:37
Website Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
RE: วิเคราะห์วิจารณ์ "ต้นตำหรับ vs cover ใครร้องเพราะกว่ากัน"
ผมกับเพื่อนหญิงกำลังจะออกผลงาน Duo ในนาม Room 69 รอชมและฟังเร็วๆนี้ครับ
อย่านำไปเปรียบเทียบกับน้องๆแล้วกัน ของผมเน้นสนุกสนานมากกว่า Cool
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
14-12-2010, 15:37
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ขอบคุณน้า call ครับ.. Smile เรื่องบุหรี่นี่ลดลงไปได้เยอะแล้วครับ.. เหล้าก็ดื่มน้อยลงเพราะเหนื่อยจากงานและไม่มีเวลา+เพื่อนนั่งดื่มไหร่ด้วยครับ..

ส่วนเรื่องคนข้างกายนี่ผมคนเดิมคนเดียวตลอดไปครับ.. Big Grin

ต้องยอมรับเลยว่าน้องทอม นี่ร้องเพลงได้เทพมาก.. เนื้อเสียงและเทคนิคนี่เรียกว่ามืออาชีพยังอายเลยครับ.. น้องเค้าร้องเพลงได้เพราะมากจริงๆครับ..

(ส่วนเจ้าของเพลง "เข้ากันไม่ได้" เค้าคงรู้ล่ะครับ.. เจอกันวันก่อนแกยังฮาเรื่องนี้อยู่เลย..)
14-12-2010, 15:40
Nobi Offline
Posting Freak

วงนี้ ออกรายการ Tonight Show ต้นเดือนนี้เอง
คุณบอย โกสิยพงษ์ ทำสัญญาเข้าในสังกัดแล้ว
14-12-2010, 15:54
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ต้นฉบับไม่ได้ว่าจะต้องร้องไพเราะกว่า Cover เสมอไป
คนที่จะร้องได้ไพเราะกว่า ในความคิดของผม หมายถึง
คนนั้นต้องร้องภาษาดี ตรงตามเนื้อร้อง
มีน้ำเสียงเหมาะกับบทเพลงและทำนองนั้นๆ
ถ่ายทอดความรู้สึกและอารมณ์เพลงตรงตามเจตนาของผู้แต่งเพลงนั้นๆ

เช่น เพลงที่เนื้อหาเศร้าเคล้าน้ำตา กลับมาร้องอย่างร่าเริงสนุกสนาน สวนทางกับอารมณ์ที่ถ่ายทอดจากผู้แต่งเพลง
ผมว่าผู้นั้นแม้จะมีน้ำเสียงดี แก้วเสียงใส หรือพลังเสียงสูงเพียงใด ก็ไม่น่ายกย่องว่าร้องได้ไพเราะ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
14-12-2010, 15:55
Nobi Offline
Posting Freak

(14-12-2010, 15:37)ยอดเยี่ยม Wrote: ผมกับเพื่อนหญิงกำลังจะออกผลงาน Duo ในนาม Room 69 รอชมและฟังเร็วๆนี้ครับ
อย่านำไปเปรียบเทียบกับน้องๆแล้วกัน ของผมเน้นสนุกสนานมากกว่า Cool

Room 69 ไม่อยากฟัง
แต่อยากดูครับ 69 69 69 CoolBig GrinCool

14-12-2010, 16:02
call Offline

เมื่อวันที่ 10 ธ.ค. 53 (ไม่ได้ไปเที่ยวงาน street show) แต่ไปงาน family day ของแบงก์ชาติ ที่ทำงานของแฟน งานนี้ก็พาลูก ๆ ไปร่วมงานอีกเช่นเคย ในงานก็มีเกมส์การละเล่นต่าง ๆ สนุกกันทั้งเด็กและผู้ใหญ่ ตกเย็นก็เลี้ยงโต๊ะจีน บนเวทีก็มีรายการแสดงของศิลปินรับเชิญต่าง ๆ ไฮไลท์ของงานอยู่ตอนท้ายรายการ ผู้จัดงานได้เชิญนักร้องเดอะสตาร์ล่าสุดมา 3 คน คือ กันต์ เดอะสตาร์ ริทเดอะสตาร์ และเซนเดอะสตาร์ มาร้องเพลงโชว์ในงานนี้ด้วย ความจริงผมไม่ได้ติดตามหรือเป็นแฟนเพลงรายการเดอะสตาร์ค้นฟ้าคว้าดาวอะไรกับเขาหรอกนะครับ เคยได้ยินชื่อก็รู้จากหน้าหนังสือพิมพ์ตอนประกาศผลชนะเลิศเท่านั้น แต่ที่อยากจะบอกคือ งานนี้มีแฟนคลับของนักร้องแต่ละคนตามมาเชียร์ให้กำลังใจนักร้องที่ตนเองชื่นชอบถึงขอบเวทีกันหลายสิบคนเลยทีเดียว ก็ยังแปลกใจว่า แฟนคลับเหล่านี้สามารถเข้ามาชมการแสดงในงานได้อย่างไร คิดว่าคงมีการประสานงานขออนุญาตจากผู้จัดงานและ รปภ. ที่เฝ้ารักษาความปลอดภัยไว้ล่วงหน้าแล้วมากกว่า สรุปว่า หน้าตาดูได้ ถ้าเสียงร้องดี รู้จักเอนเตอร์เทนคนดู แค่นี้ก็มีสิทธิ์รุ่งแล้ว ไม่ต้องเสียเวล่ำเวลาไปฝึกซ้อมหัดเล่นดนตรีแนวโน้นแนวนี้อะไรให้ยุ่งยากสลับซับซ้อนมากมายเลย แค่ตีคอร์ดขึ้นลง ๆ ฉับ ๆ แบบนายแว่นใหญ่คลอกับเสียงร้องดี ๆ ของนักร้องหญิงชายได้ แค่นี้ก็แจ้งเกิดได้แล้ว (คนแจ้งเกิดน่าจะเป็นนักร้องนำมากกว่านักดนตรี)

อย่างน้องนนท์นักร้องนำของวง blue ribbon นี้ เสียงดีเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ลองเปลี่ยนมาร้องเพลงร่วมสมัยโดยเลือกเพลงที่เข้ากับเสียงร้องของตัวเอง และฝึกเอนเตอร์เทนคนดูเพิ่มเติม ผมว่ามีสิทธิ์แจ้งเกิดได้ไม่ยากเลยนะ ร้องเอลวิสได้ไพเราะก็จริง แต่แฟนเพลงวัยรุ่นสมัยนี้เขานิยมแนวเบเกอรี่ (ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า) ก็เสียโอกาสเหมือนกัน
(This post was last modified: 14-12-2010, 16:36 by call.)
14-12-2010, 16:33
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
เห็นด้วยกับน้าcall ว่าวงนี้เล่น+ร้องดีครับ และก็เป็นไปได้ที่ cover อาจจะไพเราะกว่าต้นฉบับ เพราะอย่างเพลงสากลหลายๆเพลงที่ฮิตๆกัน ก็มีการนำมาทำ cover ถึงได้ดังกว่าต้นฉบับ (ตัวอย่างเช่นเพลงของ bob dylan ที่ถูก cover หลายคนก็ชอบมากกว่าต้นฉบับ) แต่อย่างไรก็ต้องให้เครดิตคนแต่งครับ เพราะถ้าเคยลองเขียนเพลงจะรู้ว่ายากมากครับ ไม่ใช่คนที่เล่น+ร้องเก่งๆจะสามารถแต่งเพลงได้เองทุกคนครับ

(14-12-2010, 15:37)ยอดเยี่ยม Wrote: ผมกับเพื่อนหญิงกำลังจะออกผลงาน Duo ในนาม Room 69 รอชมและฟังเร็วๆนี้ครับ

อยากได้ทีมงานถ่ายคลิปมั้ยครับ Big Grin
14-12-2010, 17:19
Capt.Arnold Offline

(14-12-2010, 17:19)Webmaster Wrote: เห็นด้วยกับน้าcall ว่าวงนี้เล่น+ร้องดีครับ และก็เป็นไปได้ที่ cover อาจจะไพเราะกว่าต้นฉบับ เพราะอย่างเพลงสากลหลายๆเพลงที่ฮิตๆกัน ก็มีการนำมาทำ cover ถึงได้ดังกว่าต้นฉบับ (ตัวอย่างเช่นเพลงของ bob dylan ที่ถูก cover หลายคนก็ชอบมากกว่าต้นฉบับ) แต่อย่างไรก็ต้องให้เครดิตคนแต่งครับ เพราะถ้าเคยลองเขียนเพลงจะรู้ว่ายากมากครับ ไม่ใช่คนที่เล่น+ร้องเก่งๆจะสามารถแต่งเพลงได้เองทุกคนครับ

อยากได้ทีมงานถ่ายคลิปมั้ยครับ Big Grin
ผมครับBig Grin

[

ว่าแล้วต้องล็อคตัวน้ากับตันอาร์โนลด์โดยด่วน เพื่อนัดวันไปอัดเพลงถ่ายคลิปวิดีโอเจ๋ง ๆ สัก 4-5 เพลงเอาไว้ลงยูทูปบ้าง ขอแค่มีคนดูสัก 1-2 แสนครั้งอย่างน้าเวบก็พอ ไม่ต้องถึงล้านครั้งก็ได้ แค่นี้ก็มีความสุขมากพอแล้ว

[/quote]โปรดทราบครับ สมาชิกทุกท่าน ขณะนี้คุณภาพของคลิปที่อาโนล์สตูฯอัพเกรดเป็น Full HD ตามเทรนด์เรียบร้อยแล้วครับBig Grin น้าคอลครับกรุณาแก้ไขข้อความข้างบนCool ผมต่างหากที่กำลังพยายามล็อคตัวท่านกับน้าโจ้กอยู่นะครับTongueตอนนี้กำลังใกล้จะได้ตัวท่านแล้ว ล่าสุดผมได้อีเมลล์ กีต้าร์โปรเพลง These Dreams / Jackson Brown ไปให้น้าโจ้กเรียบร้อยแล้วครับ กรุณามาให้ผมบันทึกท่านแสดงสดพร้อมกันซะดีๆครับBig GrinTongueRolleyes

(This post was last modified: 14-12-2010, 19:58 by Capt.Arnold.)
14-12-2010, 19:44

Forum Jump: