Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถึงเพื่อน
Author Message
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

Likes Given: 0
RE: ถึงเพื่อน
karn Wrote:รู้สึกเห็นใจน้าบัติและครอบครัวพี่ชายของน้าบัติมากครับ
ผมเองเคยมีความรู้สึกเดียวกันนี้ครับ พ่อผมเสียชีวิตด้วยโรคมะเร็งเช่นกันครับ
หลังจากตรวจพบเซลผิดปกติ (stage3) หมอบอกว่าคงอยู่ได้ไม่เกินหกเดือน
ทุกคนในครอบครัว ต่างใช้เวลาอันมีค่านี้ทดแทนความรักที่พวกเรามีต่อพ่อ
จนพ่อมีความสุข และมีอาการดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ท่านสู้กับมะเร็ง เพื่อพวกเราทุกคนในครอบครัว แม้ว่าจะรู้ว่าไม่มีทางชนะ
แม้ใจพ่อจะเข้มแข็ง และไม่เคยท้อถอย แต่พวกเราก็เห็นว่าร่างกายพ่อมันอ่อนล้าเหลือเกิน
เวลาผ่านไปสองปีกว่า ที่พ่อสู้กับมัน หรือบางคนใช้คำว่าอยู่ร่วมกันกับมะเร็ง
เป็นสองปีที่มีค่าสำหรับครอบครัวของเรา และไม่ว่าจะมีทรัพย์เงินทองสักเท่าใด ก็ไม่อาจซื้อช่วงเวลานั้นได้
พ่ออยู่ เพื่อให้พวกเราได้ตอบแทน เป็นสองปีที่ผม รู้ว่าพ่อรักผมมากเพียงใด
เป็นสองปีที่ผม แสดงออกให้พ่อรู้ ว่าผมรักพ่อ พ่อคือฮีโร่ของผม...

อย่างน้อยพี่ชายน้าบัติ ก็มีเวลาไม่ต่ำกว่าหนึ่งเดือน(ตามที่หมอว่า) หรืออาจมากกว่านั้น
เพื่อแสดงออกถึงความรัก และรับการทดแทนจากญาติๆและครอบครัว....

เป็นกำลังใจให้นะครับ..กานต์

อ๋อ!! จริง ๆแล้ว น้ากาน เค้าก็เป็นคนเหมือน ๆ กันกับพวกเรานี่เอง Big Grin
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
08-01-2008, 20:03
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ความตายไม่มีใครหนีพ้นแต่ตราบใดที่ยังหายใจอยู่ก็ต้องสู้ต่อไป

ผมอยากเล่าเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับเพื่อนผมคนหนึงใว้เป็นอุทาหรณ์กับทุกคนด้วยครับ

เมื่อเจ็ดปีที่แล้ว เพื่อนผมคนหนึ่งถูกตรวจพบว่าเป็นมะเร็ง หลังจากใด้รับการผ่าตัดภรรยาของเพื่อนก็
บอกเพื่อนว่าคุณหมอแอบกระซิบว่าคงมีชิวิตอยู่ใด้ไม่เกินหนึ่งปี เพื่อนผมก็เลิกกินเหล้าสูบบุหรี่และให้ผมพาไป
รักษาทางชีวจิตแถวบ้านผม บัญชีธนาคารต่างก็ยกให้ภรรยาทั้งหมดแม้แต่บัญชีลับที่มีเงินกว่าสิบล้านที่แอบ
ซ่อนใว้

ทุกวันนี้มันเลิกเที่ยวแล้วเพราะไม่มีสตางค์ กลับมากินเหล้ากินเสต้คสูบบุหรี่เหมือนเดิม พอผมด่ามันมันก็บอกว่า
กูอยากตายว่ะ
08-01-2008, 20:11
Find Like Post Reply
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
dejemerry Wrote:อ๋อ!! จริง ๆแล้ว น้ากาน เค้าก็เป็นคนเหมือน ๆ กันกับพวกเรานี่เอง Big Grin

เขียนเสร็จ นั่งทำใจอยู่ร่วมสิบนาทีครับ
ตอนนี้กลับสู่อารมณ์ปกติแล้วครับBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

08-01-2008, 20:17
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ขอให้ชีวิตที่เหลือ มีแต่สิ้งดีๆและมอบความรักให้กันครับ Smile
[Image: myworkspace.jpg]
08-01-2008, 21:40
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
เป็น กำลังใจ ให้ครับ !!!

อากาศเปลี่ยนบ่อย ๆ ทำให้สุขภาพร่างกาย อ่อนโยนครับ
อยากให้สมาชิกทุกท่านรักษาสุภาพ ด้วยครับ
08-01-2008, 21:51
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
ก่อนที่ผมจะมารู้จักน้า ๆ ในบ้านฟ้า ตะก่อน ผมก็สูบบุหรี่เยอะมากครับ มาวันนึงรู้สึกกลัวเจ็บหน้าอก ยิ่งกลัวใหญ่ จำโฆษณาอันนึงได้ เป็นเรื่องพ่อกะลูกเล่นกัน แล้วพ่อก็สูบบุหรี่ตลอดและก็ถ่ายวีดีโอไว้ ส่วนผมไม่เคยดูจบเลยครับเพราะกลัวมาก และก็รู้ว่าผมเลิกไม่ได้ครับ มาวันนึงเกิดอยากเลิก ก็ได้ไปพึ่งหมากฝรั่งอดบุหรี่ แต่ตอนนี้ผมก็เลิกบุหรี่ได้แล้วครับ ถ้าน้า ๆ อยากเลิกได้แบบผมบอกมาได้นะครับผมจะแนะวิธีเลิกบุหรี่ให้ครับ
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
08-01-2008, 22:06
call Offline
Senior member

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
08-01-2008, 23:20
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ขอเป็นกำลังใจให้ครอบครัวน้าบัติด้วยครับ

โดยส่วนตัว และจากเรื่องของน้า karn ด้วยแล้ว

ผมเชื่อว่าจิตใจมีพลังและสามารถมีอำนาจควบคุมร่างกายได้จริง

----------------

แต่....ความตายเป็นเรื่องธรรมชาติ

ไปไม่กลับ หลับไม่ตื่น ฟื้นไม่มี หนีไม่พ้น
ความแน่นอนก็คือความไม่แน่นอนครับ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
08-01-2008, 23:36
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ขอแสดงความเสียใจ พี่บัติ...ข้างล่างนี้ไม่ได้ค้าน แต่ร่วมปลงด้วยครับ

ผมมีเพื่อนที่ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ตายกันโครมๆ ตายด้วยมะเร็งปอด มะเร็งตับ ก็มี
คนที่ถูกหมอห้ามสูบ ห้ามดื่ม ก็ยังมีชีวิตที่ยังทำตามใจตัวเองได้นานแสนนาน..ส่วนผู้เคร่งครัดตายไปตั้งแต่ 2 วันหลังจากทราบผล
คนที่ดูแลสุขภาพตรวจสุขภาพ กลับเข้าออกโรงพยาบาลเป็นว่าเล่น
ส่วนคนบ้า คนจรจัด ที่เดินกระเซอะกระเซิงข้างถนนยังคงแข็งแรง ไม่ล้มหมอนนอนเสื่อ ไม่ทุกข์ร้อนกับโลก เก็บขยะกินไปวันๆ
เพื่อนๆ นักกีฬา วิ่งเช้า ซ้อมเย็น ร่างกายแข็งแรง บึกบึก...เช้า นอนตาย! ไม่ยอมตื่นซะงั้น
คนมีชีวิตเสี่ยงตาย ยังไม่ตาย....คนอยู่กับบ้านถูกรถตัวเองทับตาย หรือไม่ก็มีรถคนอื่นพุ่งเข้ามาทับตาย...ฮ่วย!
คนที่เราด่ามันทุกวัน มันไม่ยักตาย ...คนที่ไม่อยากให้ตาย ไม่รู้จะรีบตายไปไหน?

ปลง!!! งง!!!
ชีวิตไม่มีอะไรแน่นอน เป็นเรื่องจริงครับ...

เห็นด้วยครับกับการรักษาสุขภาพกาย...แต่ก็เริ่มปลงๆ (ทั้งที่ปลงไม่ได้)
เหนืออื่นใด อย่าลืมรักษาสุขภาพจิตใจด้วยนะครับ

ตอนนี้ได้แต่คิดว่าจะมีความสุขให้มากที่สุดกับคนที่เรารัก
โดยไม่กำหนดปริมาณของระยะเวลา สั้นๆก็ได้ แต่ยาวๆก็ยิ่งดี ไม่มีคำว่าทนอยู่ หรืออยู่ทน เป็นอันขาด

ไปบวชกันมั๊ยครับ? พี่น้องงงงงงงงงงงงงงงง Tongue
============ เพื่อความบันเทิง =============

(This post was last modified: 09-01-2008, 07:00 by Tai Labour.)
09-01-2008, 06:55
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

Labour Wrote:ขอแสดงความเสียใจ พี่บัติ...ข้างล่างนี้ไม่ได้ค้าน แต่ร่วมปลงด้วยครับ

ผมมีเพื่อนที่ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ตายกันโครมๆ ตายด้วยมะเร็งปอด มะเร็งตับ ก็มี
คนที่ถูกหมอห้ามสูบ ห้ามดื่ม ก็ยังมีชีวิตที่ยังทำตามใจตัวเองได้นานแสนนาน..ส่วนผู้เคร่งครัดตายไปตั้งแต่ 2 วันหลังจากทราบผล
คนที่ดูแลสุขภาพตรวจสุขภาพ กลับเข้าออกโรงพยาบาลเป็นว่าเล่น
ส่วนคนบ้า คนจรจัด ที่เดินกระเซอะกระเซิงข้างถนนยังคงแข็งแรง ไม่ล้มหมอนนอนเสื่อ ไม่ทุกข์ร้อนกับโลก เก็บขยะกินไปวันๆ
เพื่อนๆ นักกีฬา วิ่งเช้า ซ้อมเย็น ร่างกายแข็งแรง บึกบึก...เช้า นอนตาย! ไม่ยอมตื่นซะงั้น
คนมีชีวิตเสี่ยงตาย ยังไม่ตาย....คนอยู่กับบ้านถูกรถตัวเองทับตาย หรือไม่ก็มีรถคนอื่นพุ่งเข้ามาทับตาย...ฮ่วย!
คนที่เราด่ามันทุกวัน มันไม่ยักตาย ...คนที่ไม่อยากให้ตาย ไม่รู้จะรีบตายไปไหน?

ปลง!!! งง!!!
ชีวิตไม่มีอะไรแน่นอน เป็นเรื่องจริงครับ...

เห็นด้วยครับกับการรักษาสุขภาพกาย...แต่ก็เริ่มปลงๆ (ทั้งที่ปลงไม่ได้)
เหนืออื่นใด อย่าลืมรักษาสุขภาพจิตใจด้วยนะครับ

ตอนนี้ได้แต่คิดว่าจะมีความสุขให้มากที่สุดกับคนที่เรารัก
โดยไม่กำหนดปริมาณของระยะเวลา สั้นๆก็ได้ แต่ยาวๆก็ยิ่งดี ไม่มีคำว่าทนอยู่ หรืออยู่ทน เป็นอันขาด

ไปบวชกันมั๊ยครับ? พี่น้องงงงงงงงงงงงงงงง Tongue

ไม่บวชค่ะ กลัวบวชแล้วไม่สึก ทุกวันนี้อยู่เพื่อคนที่รักเรา ต้องการเรา
คิดตลอดเวลาค่ะ ว่าหากวันไหนที่เราไม่ได้อยู่กับเค้า แล้วเค้าจะอยู่ยังไง
ดำเนินชีวิตกันยังไง ใครจะรักเค้า และเอาใจใส่ดูแลเค้าเหมือนที่เราทำให้เค้า
แค่นี้ ก็ไม่กล้าตายแล้วค่ะ พยายามรักษาสุขภาพจิต สุขภาพกายเท่าที่จะทำได้
ถ้าไม่รักตัวเอง แล้วจะไปรักคนอื่นได้ยังไงคะ...
แค่นี้ค่ะ ขอตัวไปเช็ดน้ำลาย เอ้ย..น้ำตาก่อนนะคะ
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
(This post was last modified: 09-01-2008, 08:57 by dejemerry.)
09-01-2008, 07:09

Forum Jump: