Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถึงเพื่อน
Author Message
บัติ Offline
Member

Likes Given: 0
ถึงเพื่อน
อยากฝากอะไรบางอย่างถึงพี่ๆ เพื่อนๆครับ
พี่ชายของผม ตอนนี้อายุ 48 ปี ป่วยเป็นมะเร็งที่คอ และลุกลามไปที่ต่างๆเยอะมากแล้ว ตอนนี้น่าจะเป็นวาระสุดท้ายของชีวิตแล้ว คาดว่าจะเสียชีวิตไม่เกินเดือนนี้ อาการหนักมาก ลุ้นกันว่าจะผ่านอาทิตย์นี้ไปได้หรือเปล่า ก็ใจหายๆไปบ้าง แต่ก็ทำใจได้เยอะ อาจเป็นพราะอายุมากขึ้นๆเจอเรื่องการตายบ่อยๆจนชักจะมีความเคยชิน ไม่ได้เสียใจอะไรไปจนเกินเลย เพราะคนเราเจอกัน สุดท้ายก็ต้องจากกันอยู่ดี หนีไม่พ้นความริงตามธรรมชาติ
มีสิ่งที่เป็นข้อคิดมาฝากเพื่อนๆ คือ พี่ชายผมกินเหล้ามากๆๆๆๆ สูบบุหรี่มากพอสมควร สุดท้ายการสะสมยาวนานก็ส่งผลต่อชีวิตอย่างที่เห็น อาจเป็นเพราะเหตุที่เห็นจึงทำใจได้ง่ายขึ้น และเห็นว่า ในบ้านฟ้านี้ มีเพื่อนๆอยู่จำนวนพอสมควรที่เป็นนักดนตรี หรืออาชีพที่มีโอกาสเสี่ยงเยอะๆที่จะหลีกเลี่ยงสิ่งเหล่านี้ได้ยาก จึงหยิบเรื่องนี้มาพูดคุยบ้าง เพื่อเราจะได้อยู่กันนานๆ สำหรับผมก็จะพลอยได้ฟังเพลงเพราะๆนานๆไปด้วย
เพื่อนๆแซวกันบ่อยๆเรื่องกินเที่ยวอย่างที่ว่า ยังไงก็ดูแลตัวเองและคนข้างเคียงด้วยนะครับ
สำหรับผม ไม่ต้องกังวลอะไรมากครับ เพราะจริงๆก็ทำใจได้เยอะจนแทบไม่รู้สึกทุกข์กับหตุการณ์นี้ จึงไม่ต้องให้กำลังใจอะไรกันหรอกนะครับ

รักและคิดถึงเพื่อนๆครับ
บัติ
08-01-2008, 17:46
Find Like Post Reply
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

RE: ถึงเพื่อน
ขอแสดงความเสียใจ เสียดาย กับครอบครัวน้าบัติด้วยนะคะ แต่ทุกอย่าง สายเกินแก้ไข ขอบคุณน้าบัตินะคะที่เอาเรื่องพี่ชายมาบอกเล่า เพื่อเป็นอุทาหรณ์สอนใจ พวกเราชาวบ้านสีฟ้า ทุก ๆ คน ขอบคุณมาก ๆค่ะ Smile
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
08-01-2008, 17:54
Website Find Like Post Reply
san Offline
สัน

ขอบคุณความห่วงใยที่น้าบัติ มีต่อ ครอบครัวบ้านฟ้าของเรานะครับ

ขอแสดงความเสียใจ และเป็นกำลังให้ครอบครัวน้าบัติด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
08-01-2008, 17:58
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ทำอะไรไม่ได้มาก ผมขอเป็นกำลังใจให้น้าบัติครับ
เพราะคนที่อยู่ก็คือคนที่ต้องสู้ต่อไป ขอให้น้าบัติมีกำลังใจที่ดีนะครับ
08-01-2008, 18:08
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
บัติ Wrote:อยากฝากอะไรบางอย่างถึงพี่ๆ เพื่อนๆครับ

นักดนตรี หรืออาชีพที่มีโอกาสเสี่ยงเยอะๆที่จะหลีกเลี่ยงสิ่งเหล่านี้ได้ยาก จึงหยิบเรื่องนี้มาพูดคุยบ้าง เพื่อเราจะได้อยู่กันนานๆ สำหรับผมก็จะพลอยได้ฟังเพลงเพราะๆนานๆไปด้วย

ขอบคุณน้าบัติครับที่เตือนสติ ได้อ่านตั้งแต่ต้นจนจบ ทำให้ผมคิดว่าจะเลิกเหล้า กับ บุหรี่ แล้วครับ....
08-01-2008, 18:19
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับพี่บัติ
ตอนนี้ผมเริ่มคิดแล้วครับว่าอยากจะเลิกบุหรี่เสียที
เพราะตอนนี้ผมก็ไอ และเสียงแหบหมดเลย
ขอขอบพระคุณพี่บัติ และ ขอแสดงความเสียใจอีกครั้งครับ
08-01-2008, 18:30
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
08-01-2008, 18:37
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
กฎของการกระทำ...ถ้าไม่ใช่กรรมพันธุ์
บางทีผมแอบมองหน้าเพื่อนๆและน้องๆที่ดูดจัดดื่มจัด...ดูแล้วนึกในใจว่า...เอ็งมีโอกาสไปก่อนข้าแน่เลยว่ะ..!!
ขอขอบคุณในความห่วงใยที่น้าบัติมีต่อสมาชิกบ้านสีฟ้ามาโดยตลอดครับ

ถ้าไม่รักตัวกลัวตาย...ก็กลัวเพื่อนๆเสียใจซักนิดก็ยังดี!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 08-01-2008, 18:44 by povation.)
08-01-2008, 18:42
pinkuitarz Offline
แก๊งสาวซ่าส์..ฮาระเบิด!!

ถือเป็นบทเรียนชีวิตอย่างหนึ่งเลยค่ะ ประมาณว่ามันเป็นสัจธรรมของชีวิตน่ะค่ะ

ก็แสดงความเสียใจกับครอบครัวน้าบัติด้วยนะคะ ขอเป็นกำลังใจให้ละกันค่ะ...
[Image: Cute-hi5-39.gif]

08-01-2008, 18:50
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
รู้สึกเห็นใจน้าบัติและครอบครัวพี่ชายของน้าบัติมากครับ
ผมเองเคยมีความรู้สึกเดียวกันนี้ครับ พ่อผมเสียชีวิตด้วยโรคมะเร็งเช่นกันครับ
หลังจากตรวจพบเซลผิดปกติ (stage3) หมอบอกว่าคงอยู่ได้ไม่เกินหกเดือน
ทุกคนในครอบครัว ต่างใช้เวลาอันมีค่านี้ทดแทนความรักที่พวกเรามีต่อพ่อ
จนพ่อมีความสุข และมีอาการดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ท่านสู้กับมะเร็ง เพื่อพวกเราทุกคนในครอบครัว แม้ว่าจะรู้ว่าไม่มีทางชนะ
แม้ใจพ่อจะเข้มแข็ง และไม่เคยท้อถอย แต่พวกเราก็เห็นว่าร่างกายพ่อมันอ่อนล้าเหลือเกิน
เวลาผ่านไปสองปีกว่า ที่พ่อสู้กับมัน หรือบางคนใช้คำว่าอยู่ร่วมกันกับมะเร็ง
เป็นสองปีที่มีค่าสำหรับครอบครัวของเรา และไม่ว่าจะมีทรัพย์เงินทองสักเท่าใด ก็ไม่อาจซื้อช่วงเวลานั้นได้
พ่ออยู่ เพื่อให้พวกเราได้ตอบแทน เป็นสองปีที่ผม รู้ว่าพ่อรักผมมากเพียงใด
เป็นสองปีที่ผม แสดงออกให้พ่อรู้ ว่าผมรักพ่อ พ่อคือฮีโร่ของผม...

อย่างน้อยพี่ชายน้าบัติ ก็มีเวลาไม่ต่ำกว่าหนึ่งเดือน(ตามที่หมอว่า) หรืออาจมากกว่านั้น
เพื่อแสดงออกถึงความรัก และรับการทดแทนจากญาติๆและครอบครัว....

เป็นกำลังใจให้นะครับ..กานต์
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

08-01-2008, 19:21

Forum Jump: