Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพื่อน ๆ มีความคิดเห็นยังไงกับข่าว "บัณฑิต อึ้งรังษี กับ ซีดีเจ้าปัญหา"
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เพื่อน ๆ มีความคิดเห็นยังไงกับข่าว "บัณฑิต อึ้งรังษี กับ ซีดีเจ้าปัญหา"
"ก็มีความรู้สึกอีกอย่างแทรกมาว่า เจ้าของกะทู้ผู้ขุดคุ้ย มีอคติ อยู่ในปริมาณสูง ครับ"

"เจ้าของกระทู้" คือน้าคอลนี่มีอคติสูงหรือครับ
03-10-2010, 19:56
Find Like Post Reply
call Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: เพื่อน ๆ มีความคิดเห็นยังไงกับข่าว "บัณฑิต อึ้งรังษี กับ ซีดีเจ้าปัญหา"
ก็ไม่แปลกถ้าจะมีใครมองว่า คนที่แฉพฤติกรรมที่ไม่ถูกต้องไม่เหมาะสมของคนอื่น เป็นคนที่อิจฉาริษยาหรือมีอคติกับคนอื่น ส่วนคนที่ยึดหลักความจริงและความถูกต้องเป็นเกณฑ์ ก็คงไม่ไปคิดเล็กคิดน้อยว่าคนแฉทำไปเพื่อจุดประสงค์อะไร ทำแล้วได้อะไร นานาจิตตัง มีสิทธิคิดได้ทั้งสองแบบ

จากความเห็นของเพื่อนสมาชิกทำให้ผมเข้าใจได้ว่า คนไทยไม่ชอบคนช่างฟ้อง หรือคนที่คอยจ้องแต่จะจับผิดคนอื่น โดยเฉพาะคนที่อยู่ในแวดวงอาชีพเดียวกัน ถ้าเราไปแฉเรื่องราวที่ไม่ดีของคนอื่น ตัวเราเองก็มีสิทธิ์ถูกมองในด้านลบไปด้วย ในฐานะที่เห็นคนอื่นพลาดแล้วฉวยโอกาสซ้ำเติม สรุปแล้ว อย่าไปยุ่งเรื่องชาวบ้านดีที่สุด ปล่อยให้คนที่เกี่ยวข้องหรือคนที่ได้รับความเสียหายออกมาจัดการกันเอง

ว่าแต่ผมเคยแฉน้าป๊อบปี้ว่าเป็นริดสีดวงทวารนี่ ผมไม่ได้ทำเพราะอิจฉาริษยาอะไรน้าป๊อบปี้เลยนะ สาบานได้
03-10-2010, 21:42
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(03-10-2010, 21:42)call Wrote: ก็ไม่แปลกถ้าจะมีใครมองว่า คนที่แฉพฤติกรรมที่ไม่ถูกต้องไม่เหมาะสมของคนอื่น เป็นคนที่อิจฉาริษยาหรือมีอคติกับคนอื่น ส่วนคนที่ยึดหลักความจริงและความถูกต้องเป็นเกณฑ์ ก็คงไม่ไปคิดเล็กคิดน้อยว่าคนแฉทำไปเพื่อจุดประสงค์อะไร ทำแล้วได้อะไร นานาจิตตัง มีสิทธิคิดได้ทั้งสองแบบ

จากความเห็นของเพื่อนสมาชิกทำให้ผมเข้าใจได้ว่า คนไทยไม่ชอบคนช่างฟ้อง หรือคนที่คอยจ้องแต่จะจับผิดคนอื่น โดยเฉพาะคนที่อยู่ในแวดวงอาชีพเดียวกัน ถ้าเราไปแฉเรื่องราวที่ไม่ดีของคนอื่น ตัวเราเองก็มีสิทธิ์ถูกมองในด้านลบไปด้วย ในฐานะที่เห็นคนอื่นพลาดแล้วฉวยโอกาสซ้ำเติม สรุปแล้ว อย่าไปยุ่งเรื่องชาวบ้านดีที่สุด ปล่อยให้คนที่เกี่ยวข้องหรือคนที่ได้รับความเสียหายออกมาจัดการกันเอง

ว่าแต่ผมเคยแฉน้าป๊อบปี้ว่าเป็นริดสีดวงทวารนี่ ผมไม่ได้ทำเพราะอิจฉาริษยาอะไรน้าป๊อบปี้เลยนะ สาบานได้

อย่าลงโทษตัวเอง
คนไทยส่วนมากมีอุปนิสัยอย่างไร สรุปเร็วไปครับ (ยกเว้นบรรทัดสุดท้าย)
ความเห็นหรือมุมมองที่ต้องการความเห็นเพิ่มเติม อันไม่ใช่เป็นผู้เริ่มต้นเชิงใส่ร้ายป้ายสีเพื่อสนุกปาก....ทำไปเถอะครับ
สังคมอยู่ได้ต้องมีการเอ่ยถึงกัน หลีกเลี่ยงไม่พ้น ไม่ใช่ต่างคนต่างอยู่
ยกเว้นคนที่ช่างนินทาเป็นอาชีพ.....อย่างนี้สังคมไม่อาจต้อนรับ...มั๊ง
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 03-10-2010, 22:10 by povation.)
03-10-2010, 22:10
Website Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
เจ้าของบทความปรารถนาดีที่ต้องการ..แจ้งให้ทราบ..ป่าวประกาศให้แก้ไข..
ต้องการดำรงไว้ซึ่งความถูกต้องในวงการอาชีพเดียวกัน...อิจฉาในความมีชื่อเสียง..
หรืออะไรก็แล้วแต่ ซึ่งผมไม่อาจทราบได้

ผมเคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆแบบนี้ แต่ไม่ซีเรียสถึงขนาดต้องป่าวประกาศหรือฟ้องร้องกัน
คือ..มีเพื่อนสนิทเป็นนักดนตรีอาชีพคนหนึ่ง ได้รับการยกย่องว่าเก่ง ฝีมือดี
คนนี้ชอบบอกคนที่รู้จักว่า นักดนตรีรุ่นใหญ่คนหนึ่งในบ้านเรา ไม่เก่งเลย
ฝีมือก็งั้นๆ ชอบเลียนแบบงานของต่างประเทศบ่อยด้วย
เหมือนคล้ายดิสเครดิต (ใช้ภาษาอังกฤษด้วย Tongue) ให้ฟังดูแย่ๆแล้วให้เราเกลียดตาม

ผมย้อนตอบแบบกลางๆไม่เข้าข้างใครว่า เขาเริ่มมีความคิดริเริ่มแล้วนะ
สังเกตุว่าดัดแปลงเกือบ 80% เพียงแต่มีอารมณ์เพลงสากลติดมานิดๆ
เขามีผลงานเป็นของตัวเอง เพลงที่ทำก็ขายได้ นับว่าเป็นจุดเริ่มต้นดีๆสำหรับเพลงไทยยุคนั้น
แล้วคุณล่ะ ยังไม่มีผลงานเป็นของตัวเองเลย หรือถ้ามี...จะขายได้หรือเปล่าก็ไม่รู้
ทำไมไม่ลองวัดรอยเท้าไปเลยว่า ข้าพเจ้านี้แน่กว่า เก่งกว่า
ทำเพลงเป็นผลงานออกมา....แล้วค่อยมาพูดกัน...(อึ้ง.....กิมกี่ Cool..)

ผมก็โดนอิจฉาริษยาบ่อยๆ เพราะตัวสูงกว่าคนอื่น เรียกว่า..ยิ่งสูงยิ่งหนาว Rolleyes

*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
03-10-2010, 22:52
day Offline
Member

แผ่น ของน้า บัณฑิต คงขายใด้ หนึ่งแผ่นครับหรือหนึ่งล้านแผ่น (หูถึงไหม) เพลงร็อคในประเทศไทยเรามันก็อปทั้งนั้น(ขายจนรวยกันทุกตัว) แจ็ชมาจากใหน ร็อคมากไหน อย่าลืมเอาของเขามาทั้งนั้น บ่อยครั้งที่ผมไปนั้งกินยาดองร้านสมตำขางทางก็ยังมีเพลงคลาสจิกฟังเลย โอพระเจ้าเราบ้า ขอพระองทรงอภัย (ฟังแล้วมีความสุขจัง เหมือนกำลังหาความฝัน)
then she lit up a candle and she showed me the way
04-10-2010, 01:20
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
(03-10-2010, 21:42)call Wrote: ว่าแต่ผมเคยแฉน้าป๊อบปี้ว่าเป็นริดสีดวงทวารนี่ ผมไม่ได้ทำเพราะอิจฉาริษยาอะไรน้าป๊อบปี้เลยนะ สาบานได้

ไรแว๊ลุง ! อยู่ๆก็โยนโรคมาให้ซะงั้น Sad ) Rolleyes
(This post was last modified: 04-10-2010, 01:30 by poPPie.)
04-10-2010, 01:29
day Offline
Member

ขออีกนิดครับ ผมเคยนั้งข้างโมประสาดตอนที่แกเหลือเสื้อผ้าชิ้นสุดท้ายในชีวิต อากาสหนาวแกยังยังนั้งแต่งเพลงเลย (ชื้อเพลงอะไรไม่รู้ เปิดขาดเหล้าขาวนิกถึงเพลงนี้เลยครับ) ทำไมต้นไม้มีชีวตินะ
then she lit up a candle and she showed me the way
04-10-2010, 01:43
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
น้า call อย่าซีเรียสเลยนะครับ

เหตุการณ์นี้คัดลอกก็เกิดขึ้นในวงการวิทยาศาสตร์บ่อยๆ เช่นกัน ยกตัวอย่างเช่นผู้บริหารระดับสูงของศูนย์นวัตกรรมของประเทศไทย ที่กรุงเทพ ก็กำลังถูกฟ้องร้องอยู่ในขณะนี้ (อาจต่างจากกรณีของคุณบัณฑิต) เนื่องจากทำผิดจริยธรรมอย่างมากโดยการไปก๊อปปี้ผลงานวิทยานิพนธ์ของชาวต่างประเทศมาทั้งดุ้น แล้วนำมาเขียนเป็นวิทยานิพนธ์ของตนเอง ปรากฏในภายหลังถูกตรวจพบก็เลยเป็นเรื่องขึ้นมา นี่ขนาดเป็นผู้บริหารระดับสูงของศูนย์ที่ต้องดูแลนวัตกรรมของชาติ ยังทำตัวเช่นนี้แล้ว นับประสาอะไรกับการที่จะไปบอกเด็กๆ ว่าทำอะไรต้องมีความคิดเป็นของตัวเอง คิดเอง

แม้แต่การขอตำแหน่งทางวิชาการในระดับมหาวิทยาลัยก็มีการคัดลอกผลงานของชาวต่างประเทศมาแบบทั้งดุ้นเพื่อขอตำแหน่ง ศาสตาจารย์ก็มีปรากฏให้เห็นมาแล้ว
(This post was last modified: 04-10-2010, 09:33 by Maow.)
04-10-2010, 09:31
call Offline
Senior member

สวัสดีครับ น้าหม่าว เรื่องใครจะลอกใคร ผมไม่ได้ซีเรียสหรอกครับ เป็นเรื่องจริยธรรมของแต่ละคน อีกอย่างผมไม่ค่อยได้ฟังเพลงคลาสสิคสักเท่าไหร่ ถึงจะเป็นผลงานคอนดักท์ของคุณบัณฑิตเองผมก็คงไม่ได้ฟังอยู่ดี

สำหรับเหตุการณ์ที่น้าชัยเล่านั้น แสดงว่านักดนตรีท่านนั้นยังคงยึดติดอยู่กับคำว่า "เก่ง" "เด่น" และ "ดัง" อยู่ ส่วนผมเลยวัยทะเยอทะยานไขว่คว้าในสิ่งเหล่านี้แล้วครับ ขอเล่นกีตาร์เพื่อความสุขทางอารมณ์ตามฝีมือที่มีอยู่ก็พอ ได้แค่ไหนก็แค่นั้น ไม่คิดจะไปเปรียบเทียบกับใคร ผมก็เลยไม่รู้สึกอิจฉาคนที่เล่นเก่งกว่า แต่ก็ยังอิจฉาคนที่ร่ำรวยกีตาร์มากกว่าผมอยู่บ้าง โดยเฉพาะบรรดาเจ้าของ MARTIN D-45 ทั้งหลาย

04-10-2010, 11:25
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
(03-10-2010, 19:56)pood Wrote: "ก็มีความรู้สึกอีกอย่างแทรกมาว่า เจ้าของกะทู้ผู้ขุดคุ้ย มีอคติ อยู่ในปริมาณสูง ครับ"

"เจ้าของกระทู้" คือน้าคอลนี่มีอคติสูงหรือครับ

ผมไม่ได้หมายถึงพี่ Call ครับพี่ เดี่ยวจะเข้าใจผิด ผมหมายถึง คุณทฤษฎี ณ.พัทลุงครับ Sad

ผมตอบทันที หลังจากที่ได้อ่านข้อเขียนของคุณทฤษฎีไปแล้ว รู้สึกแบบนี้จริงๆครับ อาจเป็นเพราะผมไม่เคยรู้จักแกมาก่อน เอาจากสำนวนที่เขียนล้วนๆ ผมว่าออกความเห็นในเชิงซักถามด้วยความเคารพ กับ ออกความเห็นแบบขุดคุ้ยเหมือนอภิปรายในสภา ความรู้สึกไม่เหมือนกัน ผมรู้สึกว่าคุณทฤษฎี แกเขียนด้วยความรุ้สึก แบบหลังครับShy

04-10-2010, 12:55

Forum Jump: