Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพื่อน ๆ มีความคิดเห็นยังไงกับข่าว "บัณฑิต อึ้งรังษี กับ ซีดีเจ้าปัญหา"
Author Message
call Offline
Senior member

Likes Given: 0
เพื่อน ๆ มีความคิดเห็นยังไงกับข่าว "บัณฑิต อึ้งรังษี กับ ซีดีเจ้าปัญหา"
แหล่งที่มาของข่าว : http://www.matichon.co.th/news_detail.ph...d=01&catid=

เคสที่ผมเคยเจอคือ ผมเคยซื้อแผ่นซีดีเพลงของวง BEE GEES หน้าปกก็เป็นรูปพี่น้องตระกูล GIBB 3 คนถูกต้อง แต่เพลงข้างในกลับเป็นคนเอเชียเข้าใจว่าเป็นชาวฮ่องกงร้องและเล่น cover หมดทุกเพลง ก็เสียความรู้สึกไปพอสมควร แต่เคสของผมคือเอาตัวปลอมมาหลอกขายเป็นตัวจริง ส่วนเคสของคุณบัณฑิตนี่ เอาผลงานตัวจริงของคนอื่นมาใช้ประโยชน์โดยไม่ได้ให้เครดิตกับเจ้าของตัวจริง ซึ่งผมก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไมต้องทำแบบนี้ ผลงานของตัวเองดีไม่พอที่จะเอามาเสนอขายหรืออย่างไร ปกติผมไม่ค่อยได้ฟังเพลงคลาสสิคเท่าไหร่ เคยซื้อฟังในรถตอนแฟนอุ้มท้องอยู่ 2-3 แผ่น แต่ก็เป็นเพลงคลาสสิคพวกซิมโฟนี่ นับเบอร์ 5 อะไรประมาณนี้ แต่ก็พอรู้ว่ามีคอนดัคเตอร์คนไทยที่มีชื่อเสียงเป็นที่รู้จักของชาวต่างชาติอยู่คนหนึ่ง คือ คุณบัณฑิต อึ้งรังสี แต่ครั้งนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจคุณบัณฑิตเท่าไหร่
27-09-2010, 09:28
Find Like Post Reply
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: เพื่อน ๆ มีความคิดเห็นยังไงกับข่าว "บัณฑิต อึ้งรังษี กับ ซีดีเจ้าปัญหา"
อ่านดูแล้ว คิดว่าอาจะเป็นเรื่องที่ไม่ผิดเพราะเจ้าของลิขสิทธิ์ยังไม่สามารถยืนยันได้เลยครับว่าผิด
แต่ก็ดูไม่เหมาะสมนักหากไม่มีการบอกไว้ชัดเจนตามที่เจ้าของบทความเขียนไว้จนทำให้ผู้บริโภคเข้าใจผิดได้ครับ
27-09-2010, 10:30
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: เพื่อน ๆ มีความคิดเห็นยังไงกับข่าว "บัณฑิต อึ้งรังษี กับ ซีดีเจ้าปัญหา"
เรื่องผิดตามกฏหมายหรือไม่นั้น ก็อาจเป็นไปได้ว่าไม่ผิด
แต่ด้วยจรรยาบรรณของการที่นำเอาของคนอื่นมาแต่ไม่ได้มีการให้การอ้างอิงไว้ คิดว่าเป็นเรื่องที่ไม่เหมาะสม ในทางวิทยาศาสตร์ก็ถือว่าเป็นเรื่องที่สำคัญมากเช่นกันครับ
ได้อ่านแล้วก็เสียความรู้สึกครับ
27-09-2010, 10:51
L_Barrios Offline
Junior member
**

ไม่ผิดกฎหมาย แต่ผิดมารยาืท ถ้าซื้อไปก็เสีัยดายเงินครับ
ลอยไป ~~~ ลอยมา ~~~~
27-09-2010, 10:55
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ไม่ผิดกฎหมาย แต่เจ้าของเพลงบอกไว้ชัดเจนว่าต้องให้เครดิต
ที่สำคัญ เจ้าตัวยังไม่ออกจดหมายขอโทษเจ้าของเพลงเลยครับ
มารยาทไม่มี เรื่องแบบนี้คนในวงการคลาสสิคใครๆก็รู้ว่าเป็นเรื่องสำคัญแค่ไหน

แถวบ้านผมเรียกว่า "แกล้งโง่" ครับ
[Image: myworkspace.jpg]
27-09-2010, 16:43
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47

ผมว่า ..รู้สึกมีความพยายามจะเลี่ยง หรือแปลความหมายให้ไขว้เขวอะไรบางอย่าง

เรื่องแบบนี้คนที่คิดทำเท่านั้น ที่จะรู้ที่มาที่ไปก่อนคนอื่น และยิ่งควรต้องระมัดระวังและต้องคิด(แทน)เป็นพิเศษ

เสียดายครับ น่าเสียดายความคิด ความสามารถ และชื่อเสียงที่มีอยู่ครับ
============ เพื่อความบันเทิง =============

27-09-2010, 22:49
Website Find Like Post Reply
BelleBerry Offline
Junior member
**

ถ้าคนอื่นเอาเพลงตัวเองมาทำแบบนี้บ้างก็คงจะรู้สึกไม่ดี
[Image: e5da3a9.gif]
(This post was last modified: 03-10-2010, 08:42 by BelleBerry.)
03-10-2010, 08:41
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
" แต่ เมื่อหนึ่งวันหลังจากผมตีพิมพ์บล็อกนี้ คุณ Keith ได้ส่งอีเมล์กลับมาหาผมว่า หลังจากที่คุยกับทางคุณบัณฑิตหรือ Inspire Music ไปแล้วเขาขอสรุปว่า ?ยังมีหลักฐานไม่เพียงพอที่จะบอกว่าคุณบัณฑิตทำผิดกฎหมาย? แต่ที่ตลกก็คือ ผมไม่เคยบอกเลยว่าคุณบัณฑิตทำผิดกฎหมาย ผมแค่ส่งรูปพร้อมคำบรรยายให้คุณ Keith ไปดูเท่านั้น เชื่อว่าเขายังไม่เคยเห็นแผ่นซีดีต่างๆเหล่านี้ในมือจริงๆ เพราะเขาอยู่ยุโรป? และผมก็ได้อธิบายให้เขาฟังว่า ประเด็นหลักของเรื่องนี้อยู่ที่การออกแบบกล่องที่อาจทำให้ผู้บริโภคเข้าใจผิด ไม่ใช่ว่าคุณบัณฑิตทำผิดกฎหมายหรือไม่ "

ไม่เห็นด้วยครับ ที่นำผลงานของคนอื่นมาแอบอ้างไม่ว่าจะเจตนาหรือไม่ก็ตาม
แต่ผมว่าเจ้าของบทความแกซีเรียสมากกว่าเจ้าของงานอีกนะครับ
เวลาเห็นคนอื่นได้ดีกว่า มีสองวิธีครับที่จะทำให้เท่าเทียมกัน ดึงเขาลงมาหรือไม่ก็พัฒนาตนเองขึ้นไปหา

ในฐานะคนฟังเพลงธรรมดาคนหนึ่ง รู้สึกดีใจครับที่คนไทยเก่งๆระดับวาทยากรโลกไม่ได้มีแค่คุณบัณฑิตคนเดียว
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

(This post was last modified: 03-10-2010, 11:52 by karn.)
03-10-2010, 10:49
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ท่ามกลางความรู้สึกว่า ทำไมตาบัณฑิต ทำแบบนี้ฟระ และ เค้าเป็นของจริงเหมือนที่ Present ตัวเอง หรือ รายการ Talk Show ประโคมข่าวกันหรือเปล่า

ก็มีความรุ้สึกอีกอย่างแทรกมาว่า เจ้าของกะทู้ผู้ขุดคุ้ย มีอคติ อยุ่ในปริมาณสูง ครับ
03-10-2010, 12:13
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(03-10-2010, 12:13)Teera Wrote: ท่ามกลางความรู้สึกว่า ทำไมตาบัณฑิต ทำแบบนี้ฟระ และ เค้าเป็นของจริงเหมือนที่ Present ตัวเอง หรือ รายการ Talk Show ประโคมข่าวกันหรือเปล่า

ก็มีความรู้สึกอีกอย่างแทรกมาว่า เจ้าของกะทู้ผู้ขุดคุ้ย มีอคติ อยู่ในปริมาณสูง ครับ

มีอยู่ทุกวงการครับ ถ้าอยู่สูงกว่าคนอื่น จะมีคนมองเห็นมาก
จนเกิดการอิจฉาริษยา ไม่อยากเห็นคนอื่นดีกว่าตน
หรือมีอีกพวกที่เรียกว่า ชอบวัดรอยเท้า Cool
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
03-10-2010, 14:30

Forum Jump: