Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำในการซื้อกีต้าร์ครับ
Author Message
Ck1 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำในการซื้อกีต้าร์ครับ
........... งืม.....ผมดูในเวปสเปคไม้โอเคเลยนะคับพี่ แต่ไม่รู้ว่าเสียงจะเป็นยังไงบ้าง......พรุ่งนี้โบนัสออกได้รู้กันคับว่าจะกัดฟันสู้ได้มั้ย(40k)..... ทำงานมาทั้งปี ให้รางวัลกับตัวเองซะหน่อย...... 5 5+
27-12-2007, 18:53
Find Like Post Reply
sanghais Offline
Member

RE: สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำในการซื้อกีต้าร์ครับ
สวัสดีครับ,

มีวิธีอัลเตอร์เนทิฟ ในการเลือกซื้อกีต้าร์มาฝากครับ( ปรกติผมก็ใช้วิธีนี้ ) คือผมจะเดินเข้าร้านกีต้าร์( บางร้านอาจต้องโชว์สตังค์ให้เค้าดู เพื่อยืนยันว่า ตั้งใจมาหาซื้อจริงครับ ) แล้วดูว่าชอบตัวไหน แล้วเอามาเล่นดูเลยครับ. ไม่ถามราคา, ไม่ถามยี่ห้อ, ไม่ถามสเป็คไม้.

ขั้นตอนต่อไปคือ
1. ลองดูว่า กีต้าร์ทำมาเรียบร้อยไหม? เช่น ดูข้อต่อต่าง..ต่าง.., ดูไบดิ้งในตัวกีตาร์ มีรอยกาวเลอะเทอะรึเปล่า, อินเลย์เรียบร้อยไหม ถ้าเรียบร้อยก็ไปข้อ2 ถ้าไม่เรียบร้อยก็ เปลี่ยนไปดูตัวใหม่ อาจยี่ห้อเดิม หรือยี่ห้อใหม่ก็ได้ครับ.
2. ลองเสียงดู ว่าชอบหรือเปล่า, คอกีต้าร์จับถนัดมือไหม, เล่นยากไหม, แอคชั่นสูงไหม เพราะกีต้าร์แต่ละยี่ห้อขนาด และรูปร่างคอไม่เหมือนกัน.
3. ถ้าชอบใจมากก็จ่ายตังเลยครับ หรือถ้ายังไม่แน่ใจก็ ยังไม่ต้องถามราคา แค่จดรุ่นไว้ แล้วไปลองตัวอื่น หรือร้านอื่นก่อน แล้วก็จดรุ่นเหมือนเดิม. ถ้าคิดว่ากีต้าร์ร้านใหม่เสียงดีกว่าร้านเก่า ก็เอาชื่อรุ่นของร้านเก่าทิ้งไปเลย. แต่ถ้าไม่แน่ใจก็เก็บไว้ก่อน.
4. ทำแบบนี้ ไปทุกร้านจะ ได้ลิสท์ ของกีต้าร์จำนวนหนึ่ง. ทีนี้ก็กลับไปลอง รุ่นที่เคยจดเอาไว้ใหม่อีก จนได้กีตาร์ที่ชอบครับ..

ที่ทำแบบนี้เพราะ

1.จะได้ ไม่มีอคติเรื่องกีตาร์แพง เสียงจะดีกว่า กีต้าร์ถูกอะไรประมาณนั้นหล่ะครับ( มีพี่คนนึงใช้คำว่า อย่าให้ตามันหลอกหูครับ ).
2. เสียงดีของเรากะของคนอื่นอาจไม่เหมือนกันก็ได้ครับ. เสียงที่คนอื่นแนะนำว่าดี เราอาจไม่ชอบ.
3. กีต้าร์ไม้ลามิเนตด้านหลัง กะด้านข้าง อาจเสียงดีกว่ากีต้าร์ไม้แท้ทั้งตัวก็มีแยะครับ.
4. บางทีกีตาร์ที่เราชอบ อาจไม่แพงอย่างที่เราคิด แต่ถ้าแพงกว่าก็ขอให้เก็บเงินเพิ่มเถอะครับ..เพราะถ้าซื้อกีตาร์ราคาถูกใจมาแล้ว คุณเองหล่ะครับที่จะอึดอัด เพราะยิ่งเล่นจะยิ่งไม่ชอบ ทีนี้ก็จะต้องเก็บตัง ไปซื้อตัวที่ชอบอีกที กลายเป็นซื้อกีต้าร์คอดดด...แพงไปอีก.

ด้วยความเคารพครับ..Smile
(This post was last modified: 27-12-2007, 22:56 by sanghais.)
27-12-2007, 20:41
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ขออนุญาตแนะนำครับ

- ถ้าเป็นกีตาร์ตัวแรกและประสบการณ์ในการลอง เล่น และฟังยังไม่มากนัก งบประมาณระดับ 3 หมื่นบาท ผมว่าสูงมากแล้วครับ เพราะเรายังไม่รู้ว่าชอบและถนัดกีตาร์ในลักษณะใด ส่วนใหญ่จะได้จากคำแนะนำของผู้อื่นที่มีประสบการณ์การลอง การเล่น และการฟังมากกว่า ซึ่งก็เป็นความชอบของผู้ที่แนะนำ ไม่ใช่เรา

- ถ้ายังไม่สามารถแยกแยะความแตกต่างระหว่างเสียงของกีตาร์ว่าชอบไม้หน้าเป็น Cedar หรือ Spruce ได้ ผมขอแนะนำให้เลือก Spruce ที่เป็นไม้แท้ไว้ก่อนครับ (แต่งบประมาณนี้คงได้ไม้แท้ทั้งตัวอยู่แล้ว)

- และถ้ายังไม่รู้ว่าแน่นอนเราจะเล่นเพลงแนวไหน เล่นสไตล์ไหน Spruce น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ

ยิ่งถ้าเป็นเรื่องของรูปทรงของ body และขนาดคอ ตลอดจนส่วนประกอบที่หลากหลายเข้าไปอีกมากๆ เป็นเรื่องที่ต้องใช้เวลาพอสมควรครับ กว่าจะตอบตัวเองได้ว่า เราชอบแบบไหน

ถึงตอนนั้น จะซื้อกีตาร์ที่ราคาสูงไปกว่านี้ก็คงไม่ต้องถามใครแล้ว Smile

ขอให้มีความสุขในการเลือกซื้อกีตาร์ตัวใหม่นะครับ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
27-12-2007, 20:57
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
.::.pOoH.::. Wrote:ขออนุญาตแนะนำครับ

- ถ้าเป็นกีตาร์ตัวแรกและประสบการณ์ในการลอง เล่น และฟังยังไม่มากนัก งบประมาณระดับ 3 หมื่นบาท ผมว่าสูงมากแล้วครับ เพราะเรายังไม่รู้ว่าชอบและถนัดกีตาร์ในลักษณะใด ส่วนใหญ่จะได้จากคำแนะนำของผู้อื่นที่มีประสบการณ์การลอง การเล่น และการฟังมากกว่า ซึ่งก็เป็นความชอบของผู้ที่แนะนำ ไม่ใช่เรา

- ถ้ายังไม่สามารถแยกแยะความแตกต่างระหว่างเสียงของกีตาร์ว่าชอบไม้หน้าเป็น Cedar หรือ Spruce ได้ ผมขอแนะนำให้เลือก Spruce ที่เป็นไม้แท้ไว้ก่อนครับ (แต่งบประมาณนี้คงได้ไม้แท้ทั้งตัวอยู่แล้ว)
- และถ้ายังไม่รู้ว่าแน่นอนเราจะเล่นเพลงแนวไหน เล่นสไตล์ไหน Spruce น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ

ยิ่งถ้าเป็นเรื่องของรูปทรงของ body และขนาดคอ ตลอดจนส่วนประกอบที่หลากหลายเข้าไปอีกมากๆ เป็นเรื่องที่ต้องใช้เวลาพอสมควรครับ กว่าจะตอบตัวเองได้ว่า เราชอบแบบไหน

ถึงตอนนั้น จะซื้อกีตาร์ที่ราคาสูงไปกว่านี้ก็คงไม่ต้องถามใครแล้ว Smile

ขอให้มีความสุขในการเลือกซื้อกีตาร์ตัวใหม่นะครับ

แจ่มแจ้งแดงแจ๋ จ๊ะ....น้าปุ๊
ผมมิสามารถพิมพ์ให้อ่านแล้วสละสลวย ในเชิงอรรถธิบายของคำว่า"ขีดความสามารถ" ได้เท่าน้า
จำเป็นต้องรู้และขีดเส้นตัวเองไว้ครับ...ถ้าซื้อไว้เพื่อ "ฝึกเล่น" ไม่ใช่สะสม งบขนาดนี้ตัวที่ "ใช้ได้" เยอะเลยครับ
ถ้าขยับอีกนิด...ก็ได้ "ดี" อีกมาก
ขยับอีก ก็ "ดีมาก" ขึ้นอีก

สรุป...ขยับซื้อ-ขาย ตลอดเวลา

วิธีง่ายๆ
ตั้งราคา...หาตัวที่อยู่ในงบ...แล้วลองให้ครบทุกตัว....แล้วก็เลือกที่ชอบ

ถ้ายืมหูคนอื่น....
แนะนำน้ายอดเยี่ยมตามเคย เพราะราคานี้ของผ่านมือแกเยอะมาก
และแกไม่เคยเข็ดครับ มือก็เล็กเหมือนน้าซีเค ตัวก็เล็ก แถมขี้เมื่อยอีกด้วย

ถ้างบสูงมากกว่านี้ รอพี่กริดสะปู้ดเปิดบ้านให้ศึกษาครับ...เพียบ
============ เพื่อความบันเทิง =============

28-12-2007, 09:51
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
sanghais Wrote:สวัสดีครับ,

มีวิธีอัลเตอร์เนทิฟ ในการเลือกซื้อกีต้าร์มาฝากครับ( ปรกติผมก็ใช้วิธีนี้ ) คือผมจะเดินเข้าร้านกีต้าร์( บางร้านอาจต้องโชว์สตังค์ให้เค้าดู เพื่อยืนยันว่า ตั้งใจมาหาซื้อจริงครับ ) แล้วดูว่าชอบตัวไหน แล้วเอามาเล่นดูเลยครับ. ไม่ถามราคา, ไม่ถามยี่ห้อ, ไม่ถามสเป็คไม้.

ขั้นตอนต่อไปคือ
1. ลองดูว่า กีต้าร์ทำมาเรียบร้อยไหม? เช่น ดูข้อต่อต่าง..ต่าง.., ดูไบดิ้งในตัวกีตาร์ มีรอยกาวเลอะเทอะรึเปล่า, อินเลย์เรียบร้อยไหม ถ้าเรียบร้อยก็ไปข้อ2 ถ้าไม่เรียบร้อยก็ เปลี่ยนไปดูตัวใหม่ อาจยี่ห้อเดิม หรือยี่ห้อใหม่ก็ได้ครับ.
2. ลองเสียงดู ว่าชอบหรือเปล่า, คอกีต้าร์จับถนัดมือไหม, เล่นยากไหม, แอคชั่นสูงไหม เพราะกีต้าร์แต่ละยี่ห้อขนาด และรูปร่างคอไม่เหมือนกัน.
3. ถ้าชอบใจมากก็จ่ายตังเลยครับ หรือถ้ายังไม่แน่ใจก็ ยังไม่ต้องถามราคา แค่จดรุ่นไว้ แล้วไปลองตัวอื่น หรือร้านอื่นก่อน แล้วก็จดรุ่นเหมือนเดิม. ถ้าคิดว่ากีต้าร์ร้านใหม่เสียงดีกว่าร้านเก่า ก็เอาชื่อรุ่นของร้านเก่าทิ้งไปเลย. แต่ถ้าไม่แน่ใจก็เก็บไว้ก่อน.
4. ทำแบบนี้ ไปทุกร้านจะ ได้ลิสท์ ของกีต้าร์จำนวนหนึ่ง. ทีนี้ก็กลับไปลอง รุ่นที่เคยจดเอาไว้ใหม่อีก จนได้กีตาร์ที่ชอบครับ..

ที่ทำแบบนี้เพราะ

1.จะได้ ไม่มีอคติเรื่องกีตาร์แพง เสียงจะดีกว่า กีต้าร์ถูกอะไรประมาณนั้นหล่ะครับ( มีพี่คนนึงใช้คำว่า อย่าให้ตามันหลอกหูครับ ).
2. เสียงดีของเรากะของคนอื่นอาจไม่เหมือนกันก็ได้ครับ. เสียงที่คนอื่นแนะนำว่าดี เราอาจไม่ชอบ.
3. กีต้าร์ไม้ลามิเนตด้านหลัง กะด้านข้าง อาจเสียงดีกว่ากีต้าร์ไม้แท้ทั้งตัวก็มีแยะครับ.
4. บางทีกีตาร์ที่เราชอบ อาจไม่แพงอย่างที่เราคิด แต่ถ้าแพงกว่าก็ขอให้เก็บเงินเพิ่มเถอะครับ..เพราะถ้าซื้อกีตาร์ราคาถูกใจมาแล้ว คุณเองหล่ะครับที่จะอึดอัด เพราะยิ่งเล่นจะยิ่งไม่ชอบ ทีนี้ก็จะต้องเก็บตัง ไปซื้อตัวที่ชอบอีกที กลายเป็นซื้อกีต้าร์คอดดด...แพงไปอีก.

ด้วยความเคารพครับ..Smile

เห็นด้วยครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
28-12-2007, 10:02
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
Ck1 Wrote:......พรุ่งนี้โบนัสออกได้รู้กันคับว่าจะกัดฟันสู้ได้มั้ย(40k)..... ทำงานมาทั้งปี ให้รางวัลกับตัวเองซะหน่อย...... 5 5+

ใจเย็นๆ ดูไปเรื่อยๆ....
28-12-2007, 10:12
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ถ้ารีบยังไม่ควรซื้อครับ.... ใจเย็น หาข้อมูล เเล้วสรุป

อะไรเป็นของเรา ก้อ เป็นของเราเเหละครับ เนื้อคู่มีจริงๆครับ

เอาใจช่วยนะครับ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

(This post was last modified: 28-12-2007, 10:58 by hattaya111.)
28-12-2007, 10:57
M double O Offline
Junior member
**

ยินดีที่ได้รู้จัก นึกว่าจะเข้าเวปไม่ถูกซะแล้ว ผมก็ำกำลังหากีต้าร์งบประมาณนี้เหมือนกัน (มือใหม่)คั้งแต่ได้คุยกับพี่ในบ้านสีฟ้า ก็ได้ความรู้มากขึ้น ส่วนตัวเห็นว่างบประมาณ 30000 กำลังดี เป็นการเรียนรู้ว่าชอบมันจริงๆหรือเปล่า ถ้าไม่ชอบจะได้ไม่เจ็บตัวมาก แต่ถ้าชอบก็หยอดกระปุกรอได้เลย มีกีต้าร์รอให้เป็นเจ้าของอีกมาก
~~ ยิ่งรีบ ยิ่งช้า ยิ่งช้า ยิ่งเนียน ยิ่งเนียน ยิ่งไว ~~
29-12-2007, 12:35
lungdang Offline
Senior member

martin เท่านั้น....555
ลุงแดง รูปหล่อ
29-12-2007, 13:50

Forum Jump: