Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณชอบกีต้าร์ Taylor ใหม
Author Message
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: คุณชอบกีต้าร์ Taylor ใหม
น้ากีต้าร์เก่าเขียน
เดี๋ยวนี้อย่างน้อยต้องมีเครื่องให้จังหวะประกอบเพื่อการดำน้ำ.....ผมเลยชอบไทเลอร์ด้วยสาเหตุดังกล่าว.....สรุปคือการตัดสินสำหรับผมอบู่บนพื้นฐานของการใช้งานเป็นหลักครับ......

ผมชอบประโยคนี้ครับ เพราะผมเป็นคนที่เล่นไม่ชัวร์แล้วก็ทั้งบอดและแป๊กบ่อย ดังนั้นถ้าเล่นมักจะมีเครื่องประกอบจังหวะเสมอ ถ้าให้เล่นเดี่ยว รับรองเหงื่อแตกพลั๊กๆ
05-09-2007, 11:35
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมชื่นชมตา Bob Taylor ในเรื่องกล้าคิดและกล้าทำ ในยุค 70's นั้นช่างทำกีต้าร์โปร่งส่วนใหญ่ลอกแบบ Martin กันทั้งนั้น
แต่ Taylor มีสไตล์ของตัวเองทั้งในเรื่องเสียงและหน้าตา เมื่อเอามาบวกกับการตลาดเชิงรุกจึงประสพความสำเร็จขนาดแซงหน้า
Martin ใด้ในอเมริกา (ถ้านับยอดขายทั่วโลก Martin ยังเป็นที่หนึ่งอยู่ครับ)

กีต้าร์ที่เกิดในยุคเดียวกันอย่าง Santa Cruz เพิ่งผลิตครบหนึ่งหมื่นตัวในปีนี้ขณะที่ Taylor น่าจะผลิตเกินสามแสนแล้ว ขณะนี้
Taylor กับ Martin ยอดการผลิตพอฯกันคือ 300 ตัวต่อวันแต่ Martin มียอดขายประมาณ 80 ล้านเหรียญขณะที่ Taylor มี
ยอดขายประมาณ 50 ล้านเหรียญ ส่วนอันดับสี่ของ U.S. guitar คือ Gibson นั้นผลิตใด้แค่วันละ 60 ตัว อันดับห้าคือ Guild
น่าจะไม่เกินวันละ 40 ตัวถ้าไม่นับของจีน

ถ้า Martin ไม่ใด้ Chris Martin มากุมบังเหียนในปี 1985 ละก้อป่านนี้ Taylor คงใด้ครองตลาด acoustic guitar ไปนานแล้ว
เพราะเจ้าอื่นอย่าง Guild หรือ Tacoma ก็ยังโดน Fender ซื้อไปหมดแล้ว(ยอดขายของ Fender ปีที่แล้ว 450 ล้านเหรียญครับ)

ถ้าให้ผมเปรียบเทียบ Taylor กับ Martin ก็คงเหมือนเปรียบเทียบศิลปินค่าย RS กับ Grammy เมื่อหกเจ็ดปีที่แล้วที่ค่ายหนึ่งเน้นเสียงใสฯ
หน้าตาสวยฯและอีกค่ายเน้นเสียงเพราะฯแต่ไม่เน้นหน้าตานั่นแหละ
05-09-2007, 11:41
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ชัดเจนครับน้ากฤษณ์.... บางครั้งก็ความคิดแวปไปหานักร้องหน้าตาดีเหมือนกันนะครับ
05-09-2007, 12:06
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
pOoH Wrote:
kiss Wrote:
Labour Wrote:ขอเป็นสาวคนแรกแล้วกันครับ น้าหม่าวเหมียว...Tongue

ของทุกอย่าง ย่อมมี "แต่" ครับ?

พี่ Labour เด่วจับตีเลย เป็นฉาววววว ตั้งแต่เมื่อไหร่กันเนี่ย Big Grin
ชอบคำพูดของพี่จัง ของทุกอย่างย่อมมี "แต่" เพราะทุกๆ อย่างในโลกนี้ นู๋เชื่อว่าไม่มีคำว่า the best ค่ะ แต่ถ้า ดี หรือ ดีกว่า มีแน่นอน

ขอเป็นสมาชิก ญ หญิงแท้ๆ แสดงความเห็นคนแรกนะคะ Smile

kiss มี taylor 414CE ILTD ที่เป็น ES2 (เอาไว้มือหายเจ็บแล้วจะถ่ายรูปมาลงให้ดูใน Guitar pic. post นะค่ะ) ซื้อมาได้ประมาณ 5 เดือนค่ะ ชอบเค้าตรงที่สวยงามค่ะ แล้วก็เสียงของสาย 1 - 3 ใส กรุ๊งกริ๊งอย่างที่พี่ๆ post ไปแล้ว แต่เค้าก็มีข้อเสียตรงที่ bass ไม่หนาจริงๆ ค่ะ

ตอนแรกก่อนซื้อก็มีคนแนะนำว่าถ้าความใสก็ takamine หรือไม่ก็ Taylor ตอนที่ซื้อความรู้น้อยยังไม่รู้จักกับพวกพี่ๆ ก็ซื้อเลยโดยที่มีข้อมูลน้อย ปัญหาของนู๋ตอนนี้คือความคล่องตัวน้อยเวลาเล่นพี่สาวน้อย คิดว่าเป็นที่คอกีตาร์คงไม่เหมาะกับมือของนู๋มังค่ะ สันนิษฐานเอานะคะ กำลังคิดว่ากีตาร์ตัวต่อไปที่อาจจะซื้อในอนาคตคงต้องศึกษาและลองให้มากๆ ก่อนซื้อค่ะ เพื่อตอบสนองต่อการเล่นของเราจริงๆ Wink และคงต้องขอข้อมูลจากพี่ๆ ก่อนซื้ออย่างแน่นอนค่ะ Smile

เท่าที่ปุ๊สังเกตเห็น มือและนิ้วมือของนู๋คิสก็ไม่ได้เล็กและสั้นนะครับ นิ้วยาวสวยดีด้วยซ้ำไป
อาจจะเป็นเพราะการวางตำแหน่งของมือซ้ายยังไม่ลงตัวเท่านั้นเองครับ ซึ่งก็ส่งผลให้ข้อมือบาดเจ็บอยู่ในขณะนี้ด้วย

อย่าง Takamine ถ้าคนมือใหญ่นิ้วยาวไปเล่น ก็ต้องปรับการวางมือเยอะพอสมควร เพราะคอเล็กเหลือเกิน

ดูซิดู....ไปนั่งสังเกตุสังกานิ้วคนอื่นเค้า...ดูปุ๊ทำ
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
05-09-2007, 12:14
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
pood Wrote:ถ้าให้ผมเปรียบเทียบ Taylor กับ Martin ก็คงเหมือนเปรียบเทียบศิลปินค่าย RS กับ Grammy เมื่อหกเจ็ดปีที่แล้วที่ค่ายหนึ่งเน้นเสียงใสฯ
หน้าตาสวยฯและอีกค่ายเน้นเสียงเพราะฯแต่ไม่เน้นหน้าตานั่นแหละ

แล้วถ้าศิลปินหุ่นดี...เปรียบได้กับกีตาร์ไหรหนอ...อิอิ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
05-09-2007, 12:39
เดอะตู่ Offline
Senior member

pOoH Wrote:
pood Wrote:ถ้าให้ผมเปรียบเทียบ Taylor กับ Martin ก็คงเหมือนเปรียบเทียบศิลปินค่าย RS กับ Grammy เมื่อหกเจ็ดปีที่แล้วที่ค่ายหนึ่งเน้นเสียงใสฯ

แล้วถ้าศิลปินหุ่นดี...เปรียบได้กับกีตาร์ไหรหนอ...อิอิ

ศิลปินหุ่น"ดี" หรือ ศิลปินหุ่น"รี" อุอุ
รับสอนกีตาร์ตามบ้าน ครับ .................

05-09-2007, 12:44
Website Find Like Post Reply
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

โดยส่วนตัวจากที่เคยลองTaylor..มานะครับ
ขอตอบแบบไม่อิงเรื่องเทคนิควิชาการ (เพราะไม่ค่อยมีความรู้ครับ)

ผมจะยังไม่ค่อยมีความสุขกับเสียงของเค้าสักเท่าไร
อาจเป็นเพราะผมชอบเสียงเบสหนา ๆลึก ๆ ก็เป็นได้
และTaylor.. จากที่เคยลอง มักจะมีเสียงเบสที่บาง
เนื้อเสียงจะออกไปทางสดใสอย่างที่เพื่อน ๆพูดถึงกันมากกว่า

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องของรสนิยม
และความชอบส่วนตัวเสียเป็นส่วนใหญ่
สำหรับการที่จะเลือกกีตาร์สักตัวหนึ่ง

กีตาร์แต่ละตัวก็คงมีความเด่นชัดกันคนละแบบ
เพียงแต่ว่าผู้ซื้อจะไปถูกใจที่ตรงไหนในเอกลักษณ์ของเค้า

การโฆษณา หรือวัฒนธรรมประเพณีในตัวของกีตาร์
คงเป็นส่วนประกอบหนึ่ง
แต่การเลือกหากีตาร์.. โดยเฉพาะกับคนที่มีความรู้ มีประสบการณ์ชำนาญ
ผมก็ยังเชื่อว่าเป็นเรื่องของรสนิยม และความชื่นชอบจริง ๆ
อาจเป็นเรื่องของเนื้อเสียง วัสดุชิ้นส่วน การประกอบ
แหล่งผลิต รูปร่างหน้าตา ราคา ความคงทน หรือแม้แต่ชาติตระกูล
การเข้ามือ หรือว่าตอนนั่งเล่นนั้นมีความสุขแค่ไหน
หรือความชื่นชอบเป็นส่วนตัวในอดีต ในวัยเยาว์

อาจเป็นเพียงอย่างใดอย่างหนึ่ง หรืออาจรวมกันหมดถึงทุกอย่าง
เอ.. ผมเลยเถิดไปถึงไหนนะเนี่ย..

ขอบคุณครับ

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
05-09-2007, 14:33
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

สุดท้ายนี้......

ใครมี Taylor รุ่นแปลกๆ limited edition หรือ รุ่น flagship ให้ปุ๊ลองมั่งครับ อิอิอิ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
05-09-2007, 16:21
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
gman Wrote:ไม่ได้เชียร์นะครับ แต่ที่ต่อคอเพราะว่า Taylor เค้าทดลองแล้วพบว่าการต่อคอกับ headstock แบบฟันปลา (Taylor ใช้คำว่า finger joint) นั้นทนต่อแรงกดได้ดีกว่าไม้ชิ้นเดียวครับ

ผมเรียกการต่อแบบนี้ว่า ต่อแบบอินเด็ก เฟอร์นิเจอร์ครับ Sad น้า gman

สำหรับผม ชอบอีตาบ๊อบ เรื่องความคิดสร้างสรรครับ ออกแบบคอได้ดีมากๆ ไม่หวั่น แม้วันอากาศเปลี่ยน

และ ทำกีตาร์มาเล่นง่าย เสียงเพราะ แต่มันไม่ค่อยมีพลัง

ผมเลยไม่ค่อยชอบเสียง Taylor เท่าไหร่ ชอบ Martin กะ Gib มากกว่าครับ
05-09-2007, 17:16
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
Taylor ผมว่าต้องลงท้ายด้วย 14 หรือ 15 ประมาณนั้น.. ดูแล้วเหมาะสมและสวยดีครับ.
05-09-2007, 21:38

Forum Jump: