Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณชอบกีต้าร์ Taylor ใหม
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
คุณชอบกีต้าร์ Taylor ใหม
ความจริงอยากถามมานานแล้วแต่ไม่กล้าถาม เลยขอถามตอนนี้เพราะบ้านนี้ยังไม่มี
สปอนเซอร์

Taylor เขาเป็นกีต้าร์โปร่งที่มียอดขายเป็นอันดับหนึ่งในอเมริกาดังนั้นย่อมสรุปใด้ว่า
ของเขาต้องดีสมราคา ในบ้านนี้มีหลายคนที่ใช้กีต้าร์ยี่ห้อนี้หรือเคยใช้และมีอีกหลายคนที่
อยากใด้มาครอบครอง ผมถามจริงฯเหอะว่าคุณชอบมันตรงใหนและไม่ชอบมันตรงใหน
เพราะตั้งแต่ย้ายบ้านมาผมยังไม่เห็น Taylor ซักตัวนอกจาก Big Baby

ที่อเมริกาเองใน Taylor Guitar Forum พวกแฟน Taylor เขาก็วิจารณ์กันตรงฯ
จนต้องเปลี่ยนชื่อ website เป็น Acoustic Guitar Forum เพราะตา Bob Taylor
โกรธจนถอนสปอนเซอร์และห้ามใช้ชื่อเนื่องจากไปวิจารณ์ระบบ ES เสียฯหายฯ

ผมว่าการแสดงความเห็นส่วนตัวกันตรงฯน่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่เข้ามาอ่านนะครับ
ไม่ใช่เชียร์กันดะแบบโฆษณาแฝง ผมขออุบความเห็นของผมใว้ก่อนเพระเป็นคนเปิด
04-09-2007, 14:36
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: คุณชอบกีต้าร์ Taylor ใหม
ผมขอตอบก่อนเลยละกันคับพี่(คริส)ปู๊ด...ในฐานะที่พอจะมี taylor ใช้กะเค้ามั่ง (ความเห็นส่วนตัวผมคนเดียวนะคับ)

-สำหรับเจ้า ES นี่บอกตรงๆว่าไม่ชอบเลย ตอนแรกนึกว่าจะดีตามที่ตาบ๊อปโฆษณาไว้ ผมยังเคยบ่นกะหลายๆคนว่าอยากจะไปติด LR Baggs under saddle ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปซะ แต่ก็กลัวถ้าจะขายต่อเด๋วราคาตก
-ส่วนเสียงเปล่าๆ ก็ต้องยอมรับว่าดีทีเดียว หวาน กรุ๊งกริ๊ง (ไม่ใช่บะหมี่นะ) แต่ก็เป็นสไตล์เสียงเอกลักษณ์ของเค้า ซึ่งหลังๆผมจะชอบเสียง Martin มากกว่า ซึ่งก็ไม่ใช่ว่าเสียงเทเลอร์ไม่ดีนะคับ อันนี้มันอยู่ที่รสนิยม
-เรื่องรูปโฉมทั่วๆไป ยอมรับว่าทำมาได้สวย เนี๊ยบกว่าหลายๆยี่ห้อ setup โรงงานสามารถเล่นได้เลยไม่ต้องไปต่งไปแต่งอะไรแล้ว ในขณะที่มาตินตั้งมาสูงซะขนาดนั้น ต้องจินตนาการเอาเองว่าถ้าลด action แล้วจะเป็นไง...เหอๆๆๆ
-สรุปแล้วตอนนี้เก็บรักษาอย่างดี ตัดสินใจอยู่ว่าอาจจะขายซะ หุหุหุ อ้อลืมบอกไปว่าเป็น 814ce L10 คับ เอาแค่นี้ก่อนตาบ๊อปแกคงอ่านภาษาไทยไม่ออก น้าลูฯอย่าไปบอกแกนะ..อิอิ
04-09-2007, 14:58
Website Find Like Post Reply
[-] The following 1 user Likes Webmaster's post:
poPPie (21-11-2013)
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
ดีจังครับ ปุ๊เห็นด้วย วิจารณ์กันตรงๆไม่มีเรื่องธุรกิจมาเกี่ยวข้อง
โดยส่วนตัวผมเคยได้ลอง ตั้งแต่ series 2....4...5...8

หูส่วนตัวรู้สึกว่าหลายๆรุ่นจะมีเอกลักษณ์คือ อบอุ่น ใส และ หวาน เหมือนสตรีเพศครับ ซึ่งรูปทรงของ Taylor ก็เข้าทำนองเดียวกันกับเสียง

เรื่องคุณภาพและความประณีตของงาน ขนาดรุ่นต่ำๆยังเนี้ยบมากๆ ยิ่งพิศยิ่งงาม 10/10 ไปเลย

แต่ถ้าตอบแบบตรงๆเฉพาะรสนิยมส่วนตัว----ผมชอบรูปทรงและความประณีตทุกตารางมิลฯ แต่เอกลักษณ์ของเสียง...ไม่ค่อยถูกหูผมครับ ไม่ใช่คุณภาพเสียงนะ...อิอิ...

ถ้ามีโอกาส อยากจะลองเล่นทุกๆรุ่น ไปจนถึง limited edition เผื่ออยากจะเปลี่ยนใจจากอะไรที่มันทุ้มๆห้าวๆบ้าง....
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
04-09-2007, 14:59
ej_sing Offline
Member

เคยชอบครับ Big Grin
My blog รูปถ่ายตัวเป็นๆ
ร่วมรณรงค์รักษ์ภาษาไทย และใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
ประเทศไทยมีตัวอักษรและตัวเลขเป็นของตัวเองนะ บางประเทศยังไม่มีเลย จงภูมิใจในภาษาไทยของเราเถิดพี่น้อง
http://www.yellowmama.com
04-09-2007, 15:10
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ชอบครับ...มีใครจะให้ผมหรือครับ...เกรงใจจัง...แต่ถ้าจะให้ขอเป็นรุ่นนี้ดีกว่าครับ (กระทัดรัดดี)
Taylor Limited Edition 30th Anniversary XXX-MS
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
04-09-2007, 15:16
edo Offline
Senior member

...เสียงก็เป็นแบบของเค้านะครับ....ก็ชอบอยู่พักนึงครับ.....เอ ไหนหลายๆคนบอก ES มันดีกว่า Prefix ไม่ใช่เหรอครับ....ยิ่ง ES 2 แจ่มมากเลย
เห็นว่างั้น...ชักงงงง 555
...ตอนนี้มี Martin ไว้ตีคอร์ด...เคยคิดว่าอยากได้ Taylor ไว้ Picking ...แต่ตอนนี้อยากได้ Lowden แทนซะแล้วครับ55
นักดนตรี...อุปกรณ์ยอดเยี่ยม...
04-09-2007, 16:06
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ผมชอบกีต้าร์ Taylor ครับ

- เสียง Zing sound ของเค้ามีเสน่ห์มาก ๆ สำหรับผม โดยเฉพาะทรง 12 และ 14 แต่เบสน้อยไปนิด ส่วนทรง 10 เบสกำลังดี แต่ไม่มี Zing sound ... (แต่ล่าสุดผมก็ได้ทรง 10 ที่มี Zing sound มาจนได้ เสียงดีมากครับ น้า ๆ ที่สนใจก็รอซื้อต่อได้เลย เก็บไม่น่านาน เหอ ๆ ๆ)

- ชอบความงาม หรู ละเอียดทุก ๆ อณู

- ขนาดและทรงของคอเล่นง่าย

อาจเป็นเพราะผมยังไม่เคยเจอกีต้าร์ Hi-end กว่านี้เท่าไหร่ จึงปักใจรัก Taylor ครับ
04-09-2007, 16:43
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
เคยมี410อยู่ตัว เป็นรุ่นเก่าสะพานสายยังเป็นเหลี่ยมๆอยู่ ยังไม่มีปลายแหลมอย่างปัจจุบัน
ผมเล่นไม่เข้ามือเลยจึงขายทิ้งไปถูกๆ ตอนนี้นึกเสียดาย....คอก็ยังไม่ต่อไม่เหมือนของทุกวันนี้ ทำไมต้องต่อคอ กีต้าร์ราคาแพงระดับนี้ ค่าไม้ทำคอก็ไม่กี่ตังค์ ผมรู้สึกว่าไม่จริงใจต่อลูกค้าเลย......ผมถึงไม่ค่อยชอบยี่ห้อนี้สักเท่าไหร่
04-09-2007, 16:49
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
ไม่ได้เชียร์นะครับ แต่ที่ต่อคอเพราะว่า Taylor เค้าทดลองแล้วพบว่าการต่อคอกับ headstock แบบฟันปลา (Taylor ใช้คำว่า finger joint) นั้นทนต่อแรงกดได้ดีกว่าไม้ชิ้นเดียวครับ
04-09-2007, 17:32
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

.....ผมชอบงานของ taylor นะครับงานดีมากๆ อย่างที่พี่ปุ๊บอก ไม่ใช่แค่ตัวกีต้าร์เท่านั้นนะครับปราณีตยันกล่องใส่กีต้าร์ แต่เสียงของเจ้า taylor ถ้าเล่นตัวเปล่าๆเสียงเบามากครับ
04-09-2007, 17:49

Forum Jump: