Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณชอบกีต้าร์ Taylor ใหม
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: คุณชอบกีต้าร์ Taylor ใหม
pood Wrote:ที่ผมสงสัยจริงฯคือกีต้าร์ Taylor นี่ทำไมมีคนขายต่อกันเยอะจัง ผมเองก็ซื้อมาเพราะมันสวยและเสียงดีแต่ก็ไม่เคยมีตัวใหน
ที่รักมากซักตัว ในบ้านนี้มีใครรัก Taylor ขนาดเอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอมบ้างใหมครับ

หรือเป็นเพราะว่า Taylor ตอบสนองในเรื่องเสียงได้ค่อนข้าง "เฉพาะ" ครับ เลยทำให้พอเล่นไปได้ถึงจุดนึงเกิดเบื่อเสียง เพราะตอบสนองได้ไม่กว้าง เช่น ถ้าอยากเล่นหวานๆตอบสอนงได้เยี่ยม แต่ถ้าอยากดุดัน อาจจะไม่ถึงแก่นกระดองใจ เป็นต้น

ที่ผมสงสัยอีกอย่างก็คือ ทำไมนักดนตรีส่วนใหญ่ (ทั่วโลก) มักนำเอา Taylor มาเปรียบกับ Martin คงไม่ใช่เพราะผลิตใน USA เหมือนกันนะครับ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
05-09-2007, 08:39
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
เป็นเพราะความนิยมของตลาดหรือเปล่าครับที่มักเอา Martin มาเปรียบเทียบกับ Taylor ดังว่า
แต่สำหรับผม เผลอตัวกล้ารับ Martin มาเป็นเพื่อนเต่าแล้วถึง 3 ตัว แต่มี Taylor เป็นเพื่อนเต่าเพียงตัวเดียว

!แล้วแต่เต่าจะกำหนด!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
05-09-2007, 08:51
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ผมก็มีความคิดเห็นคล้ายๆกับที่ท่านน้าๆได้กล่าวไว้บ้างแล้วก็คือ เคยคิดชอบครับ เพราะว่างานเนี๊ยบมาก รูปทรงองเอวก็ดูสวยงาม โดยเฉพาะ headstock ผมว่าเขาออกแบบได้สวย งานปราณีต น่าหลงไหลและเป็นเจ้าของ เสียงก็ใสเพราะถ้าหากเอามาเล่นเพลงหวานๆ เวลาดีดเองเสียงก็งั้นๆ แต่พอให้คนอื่นดีด แล้วนั่วฟังข้างหน้า soundhole รู้สึกว่า อะไร (วะ) เสียงมันปิ๊งจริงๆแหะ... ส่วน action ก็ดีมากเช่นกัน

ส่วนที่ไม่ชอบเลยคือ กีต้าร์ตัวราคาตั้งครึ่งแสนหรือเหยียบแสนแต่คอเป็นคอต่อสองชิ้น ถึงแม้ทางบริษัทก็ได้กล่าวว่ามันทนต่อแรงดึงได้ดีกว่า แต่ในฐานะนักวิทยาศาสตร์ผมคิดว่ากาวที่ใช้ต่อมันก็ต้องมีการเสื่อมสภาพเช่นกันแล้วถ้าเกิด QC ของกีต้าร์แต่ละตัวไม่ได้มาตรฐานระดับที่สูงมากเหมือนกันทุกตัวนั่นย่อมมีปัญหาแน่ๆ และน่าจะเป็นอะไรที่ซ่อมได้ค่อนข้างลำบาก สำหรับเรื่องเสียงผมไม่ชอบเสียงเบสของเทเลอร์เลย เพราะเบาและไม่หนักแน่น .... เล่นไปเล่นมายังงัยก็ต้องกลับมาหาเสียงที่มาตรฐานอย่าง Martin ครับ โดยเฉพาะทรง D... เพราะ Martin เล่นแล้วมันเหมือนกับกินข้าวแล้วอิ่ม คือได้ทั้งเสียงดังและเบสหนักดี

อย่างที่น้ากฤษณ์ได้กล่าวไว้ว่าเทเลอร์มียอดขายอันดับหนึ่งในอเมริกา แสดงว่ามันต้องมีอะไรแตกต่างที่เป็นจุดเด่นจึงสามารถดึงดูดคนในเมืองลุงแซมได้ แต่ผมกลับมองอีกด้านหนึ่งว่า เทเลอร์เป็นบริษัทที่ทุ่มทุนในการโปรโมตสินค้าเยอะทีเดียว ลองดูในหนังสือ Acoustic guitar จะสังเกตุเห็นได้ว่าโฆษณาก็ใช้พื้นที่เยอะรู้สึกจะประมาณ สองหรือสามหน้ากระดาษ และขณะเดียวกันศิลปินที่ได้ลงหนังสือนี้ก็มักจะมีเทเลอร์อยู่ข้างกายเสมอ บางทีตั้งอยู่แถวหน้าเลย ถึงแม้ว่าจะไม่ได้หยิบใช้ก็ตาม ... แสดงว่าการตลาดของ บ๊อบ เทเลอร์ นี้สุดยอด

ผมสังเกตุเห็นว่าน้าๆที่เข้ามาตอบนี้เป็นผู้ชายทั้งหมดเลยยังไม่มีสาวๆเข้ามาตอบเลย ดังนั้นความคิดเห็นแต่ละคนค่อนข้างไปในทิศทางที่คล้ายกันคือ ไม่ค่อยชอบเทเลอร์ตรงที่เสียงเบสมันเบา ไม่ค่อยป๋าเหมือน Martin เดี๋ยวคงต้องฟังสาวๆเข้ามาให้ความคิดเห็นถึงข้อดีของเทเลอร์บ้างครับ

สุดท้าย I love Martin and Pood signature guitar ครับ
05-09-2007, 08:55
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ขอเป็นสาวคนแรกแล้วกันครับ น้าหม่าวเหมียว...Tongue

Taylor ชอบครับ...ชอบมาก เพราะไม่มีจะเล่น ถึงเล่นก็ไม่รู้เรื่อง ส่วนใหญ่ตะโกนร้อง มือก็ขูดๆไปเรื่อย
ขายต่อดีด้วย เพราะมีคนอยากลอง(ของ)เยอะ ซ้วย สวย Smile คิดแล้วให้อยากลอง GS ที่เค้าว่าออกเสียงกลางๆ ไปทางไหนก็ไม่ไป น่ะ...ถนัดนัก

ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ที่พี่ๆ อนุเคราะห์ ให้ลองนั้น ไม่ว่า มาร์ติน, โลวเด้น, กิ๊บสัน, กิลด์...ฯลฯ ล้วนสุดยอดครับ แต่....

ของทุกอย่าง ย่อมมี "แต่" ครับ?
05-09-2007, 09:38
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ตอบน้า Edo... Zing Sound ผมไปอ่านเจอมา มันเป็นคำจำกัดความของเสียง Taylor เวลากรีดสายลงไป เสียงที่ว่ามันจะไปดังรวมกันอยู่แถว ๆ บริเวณห่างจาก bridge ไปทางท้ายกีต้าร์ 4.5 cm เยื้องลงไป 20 องศา ว่าไปนั่น.... เหอ ๆ ๆ

แต่ลองดูครับ เสียง Zing..g.g..... มันไปดังแถว ๆ นั้นจริง ๆ ส่วนรุ่นที่ว่าทรง 10 นั้น มันคือ.....

Taylor 410 L7 ครับผม เสียงดีมากจ้า....
05-09-2007, 09:51
kiss Offline
Member

Labour Wrote:ขอเป็นสาวคนแรกแล้วกันครับ น้าหม่าวเหมียว...Tongue

ของทุกอย่าง ย่อมมี "แต่" ครับ?

พี่ Labour เด่วจับตีเลย เป็นฉาววววว ตั้งแต่เมื่อไหร่กันเนี่ย Big Grin
ชอบคำพูดของพี่จัง ของทุกอย่างย่อมมี "แต่" เพราะทุกๆ อย่างในโลกนี้ นู๋เชื่อว่าไม่มีคำว่า the best ค่ะ แต่ถ้า ดี หรือ ดีกว่า มีแน่นอน

ขอเป็นสมาชิก ญ หญิงแท้ๆ แสดงความเห็นคนแรกนะคะ Smile

kiss มี taylor 414CE ILTD ที่เป็น ES2 (เอาไว้มือหายเจ็บแล้วจะถ่ายรูปมาลงให้ดูใน Guitar pic. post นะค่ะ) ซื้อมาได้ประมาณ 5 เดือนค่ะ ชอบเค้าตรงที่สวยงามค่ะ แล้วก็เสียงของสาย 1 - 3 ใส กรุ๊งกริ๊งอย่างที่พี่ๆ post ไปแล้ว แต่เค้าก็มีข้อเสียตรงที่ bass ไม่หนาจริงๆ ค่ะ

ตอนแรกก่อนซื้อก็มีคนแนะนำว่าถ้าความใสก็ takamine หรือไม่ก็ Taylor ตอนที่ซื้อความรู้น้อยยังไม่รู้จักกับพวกพี่ๆ ก็ซื้อเลยโดยที่มีข้อมูลน้อย ปัญหาของนู๋ตอนนี้คือความคล่องตัวน้อยเวลาเล่นพี่สาวน้อย คิดว่าเป็นที่คอกีตาร์คงไม่เหมาะกับมือของนู๋มังค่ะ สันนิษฐานเอานะคะ กำลังคิดว่ากีตาร์ตัวต่อไปที่อาจจะซื้อในอนาคตคงต้องศึกษาและลองให้มากๆ ก่อนซื้อค่ะ เพื่อตอบสนองต่อการเล่นของเราจริงๆ Wink และคงต้องขอข้อมูลจากพี่ๆ ก่อนซื้ออย่างแน่นอนค่ะ Smile
music is my life
05-09-2007, 09:52
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ไม่เคยมีเป็นของตัวเอง เคยแต่ลองของเพื่อน ส่วนตัวไม่ชอบเสียงแบบกรุ๊งกริ๊งเลยชอบแบบ แน่นๆหนักๆ แต่พอได้ฟังพวกที่ใช้เล่นตามร้าน เออมันเจ๋งแฮะ เสียงดีจริง ถ้าเงินเหลือๆก็อาจหาไว้ซักตัว ประมาณ รุ่น214 น่ะ
Acoustic is my life..........
05-09-2007, 10:35
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

kiss Wrote:
Labour Wrote:ขอเป็นสาวคนแรกแล้วกันครับ น้าหม่าวเหมียว...Tongue

พี่ Labour เด่วจับตีเลย เป็นฉาววววว ตั้งแต่เมื่อไหร่กันเนี่ย Big Grin
ชอบคำพูดของพี่จัง ของทุกอย่างย่อมมี "แต่" เพราะทุกๆ อย่างในโลกนี้ นู๋เชื่อว่าไม่มีคำว่า the best ค่ะ แต่ถ้า ดี หรือ ดีกว่า มีแน่นอน

ขอเป็นสมาชิก ญ หญิงแท้ๆ แสดงความเห็นคนแรกนะคะ Smile

kiss มี taylor 414CE ILTD ที่เป็น ES2 (เอาไว้มือหายเจ็บแล้วจะถ่ายรูปมาลงให้ดูใน Guitar pic. post นะค่ะ) ซื้อมาได้ประมาณ 5 เดือนค่ะ ชอบเค้าตรงที่สวยงามค่ะ แล้วก็เสียงของสาย 1 - 3 ใส กรุ๊งกริ๊งอย่างที่พี่ๆ post ไปแล้ว แต่เค้าก็มีข้อเสียตรงที่ bass ไม่หนาจริงๆ ค่ะ

ตอนแรกก่อนซื้อก็มีคนแนะนำว่าถ้าความใสก็ takamine หรือไม่ก็ Taylor ตอนที่ซื้อความรู้น้อยยังไม่รู้จักกับพวกพี่ๆ ก็ซื้อเลยโดยที่มีข้อมูลน้อย ปัญหาของนู๋ตอนนี้คือความคล่องตัวน้อยเวลาเล่นพี่สาวน้อย คิดว่าเป็นที่คอกีตาร์คงไม่เหมาะกับมือของนู๋มังค่ะ สันนิษฐานเอานะคะ กำลังคิดว่ากีตาร์ตัวต่อไปที่อาจจะซื้อในอนาคตคงต้องศึกษาและลองให้มากๆ ก่อนซื้อค่ะ เพื่อตอบสนองต่อการเล่นของเราจริงๆ Wink และคงต้องขอข้อมูลจากพี่ๆ ก่อนซื้ออย่างแน่นอนค่ะ Smile

เท่าที่ปุ๊สังเกตเห็น มือและนิ้วมือของนู๋คิสก็ไม่ได้เล็กและสั้นนะครับ นิ้วยาวสวยดีด้วยซ้ำไป
อาจจะเป็นเพราะการวางตำแหน่งของมือซ้ายยังไม่ลงตัวเท่านั้นเองครับ ซึ่งก็ส่งผลให้ข้อมือบาดเจ็บอยู่ในขณะนี้ด้วย

อย่าง Takamine ถ้าคนมือใหญ่นิ้วยาวไปเล่น ก็ต้องปรับการวางมือเยอะพอสมควร เพราะคอเล็กเหลือเกิน
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
05-09-2007, 11:06
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
น้าปุ๊นี่สังเกตุละเอียดมากจริงๆเลยนะครับ...
นับเป็นชายที่ละเอียดอ่อน สุขุม นุ่มลึก เหมือนน รี เลย...
05-09-2007, 11:30
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

....ผมมีสาระบ้าง....ผมชอบ รูปทรง ความปราณีตของ ไทเลอร์ มาก....เล่นง่าย(สายตำแทบติดเฟรตเลย)....แต่เสียง....เนื่องจากทุกท่าน(ชาวโฟร์ค 70)เคยฟังเสียง มาร์ติน(แค่ครั้งเดียว)จะติดหูถึงความหนานุ่มลึกดังไวน์ราคาแพงจากแค้วนเบอร์โด....ดังนั้นถ้าจะฉายเดี่ยว....มาร์ตินเยี่ยม(.....แต่....ถ้านำมาเล่นร่วมกับเครื่องดนตรีชนิดอื่นๆ...มาร์ตินไม่เหมาะ(เสียงเครื่องดนตรีอื่นๆบดบังหมด)....ส่วน ไทเลอร์ ผมมองว่าเป็นกีต้าร์ที่ใช้เล่นร่วมกับเครื่องดนตรีอื่นๆได้ดีความ ใสสดของเสียงไทเลอร์(ที่มีระบบปิกอับ)ดุจไวน์ราคาแพงของออสเตรเลีย....ผมเองเป็นโฟร์ค 70 ที่กลายพันธุ์ อันเนื่องมาจากสังขาร....ประเภทฉายเดี่ยวควงกีต้าร์ตัวเดียวหมดปัญญา....เดี๋ยวนี้อย่างน้อยต้องมีเครื่องให้จังหวะประกอบเพื่อการดำน้ำ.....ผมเลยชอบไทเลอร์ด้วยสาเหตุดังกล่าว.....สรุปคือการตัดสินสำหรับผมอบู่บนพื้นฐานของการใช้งานเป็นหลักครับ......

Attached Files Image(s)

05-09-2007, 11:32

Forum Jump: