Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณชอบกีต้าร์ Taylor ใหม
Author Message
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: คุณชอบกีต้าร์ Taylor ใหม
ขออณุญาติ อ้างอิงข้อมูลที่ผมเคยพิมพ์ไว้หน่อยครับ

ES รุ่นแรก มีปัญหาตรงเสียง Noise รบกวนมาก ต้องเอามือแตะบริเวณโลหะ (ลองจับ End Pin Jack ดู)
เสียง Noise ก็จะหายไป Taylor ได้เแก้ไขโดยเพิ่มตัว string ground เข้าไป
ถ้าอยู่อเมริกาสามารถติดต่อขอ string ground ได้ฟรี แต่ค่าคิดตั้งต้องออกเอง
ก็ไปจ้างช่างทำกีต้าร์ทั้วๆไปทำได้ครับ ติดตั้งไม่ยากและไม่แพง (ฝรั่งเค๊าว่างั้นนะ)
String Ground มันจะเป็นสายที่เชื่อมระหว่างสายกีต้าร์ทั้ง 6 เส้น
กับบริเวณ End Pin Jack

ส่วน ES ที่ออกมาใหม่ มีชื่อว่า 2007 ES
ทำการปรับปรุ่งโดยเปลี่ยนแหล่งจ่ายไฟจาก 3V เป็น 9V
เพื่อเพิ่มอายุการใช้งานของ Battery, เพิ่ม Switch เปิดบิด Body Sensors
ทั้งสองตำแหน่ง และแน่นอนติดตั้ง string ground ไว้เรียบร้อยแล้วเช่นกัน
และเพิ่มไฟ Led ไว้เวลา Battery ใกล้หมด

อณาคตถ้าอยากจะเปลี่ยนจาก ES ไปเป็น ES2 สามารถทำได้ครับ แต่ต้องจ่ายเพิ่ม $250
ยังไม่รวมค่าขนส่ง ทั้งไปและกลับ ซึ่งแพงมาก และเสี่ยงว่ามันจะเป็นไรระหว่างการขนส่งด้วย

ส่วนตัวผม ES ผมใช้งานมา ก็ไม่มีปัญหาอะไร
เสียงออกมาเป็นธรรมชาติมากกว่า Piezo
แต่เพราะ ES ไวต่อการสั่นสะเทือนมากกว่า Piezo
ถ้าคุณเล่น ES โดยไม่มีอุปกรณ์กันเสียงหอน (Anti Feedback)
ก็อาจจะพบปัญหา Feedback เวลาที่เล่นเสียงดังมากๆ ครับ

2007 ES รุ่นใหม่ มีปุ่มสีขาวๆสองปุ่มไว้เปิดปิด Body Sensors
ไฟ Led สีแดงแจ้งเมื่อ Bat ใกล้หมด

End Pin แบบใหม่สำหรับ Battery 9V

------------------------------------------------------------

คราวนี้มาขอวิจารณ์ในฐานะที่มี Taylor อยู่ 1 ตัวครับ Smile
เอาข้อดีก่อนละกัน Big Grin
-ผมชอบความประณีตของ Taylor มากๆครับ ทั้งงานไม้ การทำ inlay, Binding
วัสดุที่เลือกใช้ก็สวยมาก ไม้หน้าและไม้ข้างประทับใจทั้งหมด
-เสียงก็เยี่ยม แต่เยี่ยมในที่นี้ไม่ได้เยี่ยมไรเทียมทานนะ
ปกติผมไม่ค่อยจะชอบเสียงกริ๊งๆของ Taylor เท่าไหร่
เพราะชอบแน่ๆใหญ่ๆแบบ Martin แต่ไปเจอกับ Taylor PS-14 แล้วเสียงดีจริงๆ
เลยเสร็จ(มัน)
-ผมชอบความตรงของ Fret board มันมากๆ ระบบคอที่เรียกว่า NT Neck
นี่ออกแบบมาได้เยี่ยมจริงๆ ถูกใจเลยครับ สามารถตั้ง Action ได้ต่ำสะใจ
ต่างกับ Martin ที่ผมต้องลุ่นว่า คอมันจะเบี้ยวเมื่อไหร่เฮ่อๆๆๆ Big Grin
-ระบบเสียง ES ที่ให้ความเป็นธรรมชาติมากกว่า Piezo แต่....... อ่านในข้อเสียละกัน Tongue

มาว่าที่ข้อเสียบ้าง
-ผมไม่ชอบคอต่อของ Taylor เลยถึงแม้จะมองในเชิงอนุรักษ์
การทำคอกีต้าร์ที่ต้องใช้ไม้สองชิ้นประกบกัน มันทำให้ผมรู้สึกว่าคุณค่ามันน้อยลง
-ระบบ ES ที่ถึงแม้จะเสียงดี แต่ว่ามีปัญหาในการใช้งาน โดยเฉพาะ ES ก่อนปี 2007
มีปัญหาเรื่อง Ground มาก แต่ก็แก้ปัญหาได้ด้วย string ground ลองอ่านด้านบนเน้อ
เรื่องปัญหานี้ ผมไม่เห็น Taylor แจ้งวิธีแก้ไขไว้บนเวปเลย มีแต่คุยกันทาง PHP Board
อย่างที่พี่กฤษณ์ว่ามา มันดูไม่จริงใจ และพยายามปกบิดข้อผิดพลาดของการออกแบบไว้
-ES กินไฟเยอะไป ต้องเปลี่ยนถ่านบ่อย เทียบกับ Piezo ยี้ห้ออื่นๆแล้ว
ต่างกันอย่างกับฟ้า-เหว แต่ปัจจุบัน 2007 ES แก้ปัญหานี้แล้วนะ Wink
-ES หอนง่ายกว่า Piezo ถ้าใครใช้ระบบ ES แล้วไม่มีอุปกรณ์เสริมที่กัน Anti Feed Back ล่ะก็
รับรองว่าปวดหัวครับ
[Image: myworkspace.jpg]
04-09-2007, 17:54
Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

gman Wrote:ไม่ได้เชียร์นะครับ แต่ที่ต่อคอเพราะว่า Taylor เค้าทดลองแล้วพบว่าการต่อคอกับ headstock แบบฟันปลา (Taylor ใช้คำว่า finger joint) นั้นทนต่อแรงกดได้ดีกว่าไม้ชิ้นเดียวครับ

Smile จริงครับตามข้อมูลของ Taylor ครับ
แต่ผมยังคิดว่า การใช้ไม้ชิ้นเดียว ก็แข็งแรงพอสำหรับแรงดึงสายทั้ง 6 เช่นกัน
และมันได้ความรู้สึกทางด้านจิตใจครับ เวลาผมมองหลังคอของ Taylor แล้วรู้สึกไม่ชอบเลย
ที่เห็นรอยต่อเป็นฟันปลา Sad
[Image: myworkspace.jpg]
04-09-2007, 18:04
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
เทลเลอร์ สวยครับ งานเนี๊ยบดีครับ เล่นเสร็จนั่งเช็ดกีตาร์ไป ก็ดูความงามของเค้าไปเรื่อย ๆ เพลินดีครับ เสียงของ Taylor กรุ๊งกริ๊งครับ เคยเล่นในห้องเงียบ ๆ เสียงใสมากครับ (รุ่น 814CE) แต่ความลึกของเบสน้อยไปหน่อย เล่นแล้วจะบอกกับตัวเองว่า แหม..ถ้าได้เบสลึกอีกหน่อยสวยเลย... ปัจจุบันผมขายไปแล้ว ครับ เพราะว่าผมมีปัญหากับคอกีตาร์ครับ คือว่า ผมเล่นแล้วไม่เข้ามือ มันทำให้ผมเมื่อยมือมาก ๆ ครับ พยายามลองเล่นให้บ่อยมาก ๆ ก็ไม่ได้ช่วยให้มันเมื่อยน้อยลง แต่ถ้าเล่น Takamine หรือ Martin ไม่รู้สึกเมื่อยครับ คงเป็นเพราะสรีระของคอไม่เหมาะกับมือผมครับ
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
04-09-2007, 18:13
เดอะตู่ Offline
Senior member

บอกตามตรง ว่า เคยชอบครับ อุอุ
รับสอนกีตาร์ตามบ้าน ครับ .................

04-09-2007, 20:03
Website Find Like Post Reply
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
ผมเคยเห็น Baby Taylor หัวหักตรงรอยต่อ ส่งมาซ่อมครับ(ณ คลองจั่น)
Just for fun!
04-09-2007, 20:17
edo Offline

Katayoot Wrote:ผมชอบกีต้าร์ Taylor ครับ

- เสียง Zing sound ของเค้ามีเสน่ห์มาก ๆ สำหรับผม โดยเฉพาะทรง 12 และ 14 แต่เบสน้อยไปนิด ส่วนทรง 10 เบสกำลังดี แต่ไม่มี Zing sound ... (แต่ล่าสุดผมก็ได้ทรง 10 ที่มี Zing sound มาจนได้ เสียงดีมากครับ น้า ๆ ที่สนใจก็รอซื้อต่อได้เลย เก็บไม่น่านาน เหอ ๆ ๆ)

- ชอบความงาม หรู ละเอียดทุก ๆ อณู

- ขนาดและทรงของคอเล่นง่าย

อาจเป็นเพราะผมยังไม่เคยเจอกีต้าร์ Hi-end กว่านี้เท่าไหร่ จึงปักใจรัก Taylor ครับ

...หน้าหนุ่มช่วยขยายความตรง Zing sound หน่อยค้าบ...55
.....แล้วตัวที่พูดถึงเนี่ยคือรุ่นอาไรครับ...
นักดนตรี...อุปกรณ์ยอดเยี่ยม...
04-09-2007, 23:13
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ใด้ความคิดเห็นแบบไม่มีโฆษณาแทรกแล้ว ผมขอสรุปเบื้องต้นดังนี้

1. เสียงของ Taylor มีดีตรงเสียงแหลมที่สดใส แต่เบสยังไม่ถึงขนาดพุงสั่นเวลาเล่น
ผมมีทรง Jumbo อยู่ตัวหนึ่งเบสยังไม่หนักเลยเหมือนกัน

2. set up มาให้เล่นง่ายจากโรงงาน ไม่เหมือน Martin ที่ตั้งเผื่อสำหรับ bluegrass
และให้ร้านขาย set up ใหม่ตามความต้องการของลูกค้าแต่ในเมืองไทยร้านค้าไม่มี
บริการแบบนี้ลูกค้าเลยต้องเอามาทำเอง

3. ไม้สวย การเก็บงานดีมาก อย่าง Martin นี่ผมสงสัยว่าทำไม bridge pin มันยัดรูลงไปใด้ครึ่งเดียว
จะเหลาให้มันยัดลงไปใด้สุดฯมันเปลืองค่าแรงนักหรือไง

4. ระบบเชื่อมต่อคอกับกีต้าร์มีความแม่นยำสูงกว่าระบบ dovetail joint ของ Martin standard series
อันนี้ Martin เองก็บอกว่า dovetail joint นี่มันเป็นระบบที่ดีที่สุดเมื่อร้อยปีที่แล้ว ระบบ mortise & tenon
ที่ใช้ alignment bolt มีความแม่นยำเหนือกว่าเยอะแต่เอามาใช้ในรุ่น standard ไม่ใด้เพราะผิดประเพณี

5. เรื่องคอชิ้นเดียวหรือสองชิ้นนี่คงเถียงกันไม่จบครับ แต่ที่แน่ฯคือคอสองชิ้นต้นทุนน้อยกว่า

6. เรื่องกล่องรุ่นปัจจุบันที่ผลิตในจีนนี่สวยดีครับแต่ผมว่าทนทานสู้กล่องรุ่นเก่าที่ทำในคานาดาไม่ใด้ อย่างกล่องของ
Guild GAD ก็สวยกว่ากล่องของ Guild USA แต่ข้างในหลวมโพรกเลย

ที่ผมสงสัยจริงฯคือกีต้าร์ Taylor นี่ทำไมมีคนขายต่อกันเยอะจัง ผมเองก็ซื้อมาเพราะมันสวยและเสียงดีแต่ก็ไม่เคยมีตัวใหน
ที่รักมากซักตัว ในบ้านนี้มีใครรัก Taylor ขนาดเอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอมบ้างใหมครับ
04-09-2007, 23:36
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ผมชอบเสียงกีตาร์ตัวนี้ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=f_L6WIrKHGE
เสียงแน่นๆอย่างนี้คงไม่ใช่ Taylor
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
04-09-2007, 23:43
manoch Offline

ชอบtaylor 214ครับ
เสียงดี ราคาไม่แพง แต่หมดสต๊อคแล้ว
05-09-2007, 01:17
folkenman Offline
Member

Likes Given: 1
555

ต้องขอออกตัวก่อนเลยว่าโดยส่วนตัวแล้วไม่ชอบกีต้าร์ Taylor เลย
ราคาแพงมากถ้าเปรียบเทียบ Space เดียวกัน
ราคาส่วนต่างแต่ละรุ่นแถบจะไม่ค่อยต่างกัน

ผมก็เคยเป็นเจ้าของ Taylor 810 ปี 1995
ตอนนั้นซื้อมาประมาณ 45,000 บาท
หลังจากซื้อมาแล้วก็นำมาเล่นประกบคู่กับ Martin D28 ปี 1995 ของข้าน้อยเหมือนกัน
เมื่อเล่นแล้วความ Balance, ความหวาน, ความลึก, ความพุ่งของเสียงเบสสู้ Martin ไม่ได้
และเวลาเล่นเรารู้สึกว่าไม่ค่อยเข้ามือเท่าไหร่ไม่ชอบคอเลยเหตุผลเดียวกับน้ายอดจุ๊
ก็พยายามเล่นและปรับตัวเข้าหา Taylor
แต่พอเล่นสไตล์บลูส์แล้ว Martin สนองความต้องการได้ดีกว่า
ก็เลยขายต่อไป (นานแล้วครับประมาณ 7 ปี) ขายต่อไป 50,000 บาท

PS. I love Martin

555
(This post was last modified: 05-09-2007, 07:46 by folkenman.)
05-09-2007, 07:43

Forum Jump: