Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รับซื้อ ตามหาาา .. . . . . . . . .Yamaha L-5ES /// K.yairi /// Takamine ครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: รับซื้อ ตามหาาา .. . . . . . . . .Yamaha L-5ES /// K.yairi /// Takamine ครับ
สนใจ lakewood ม๊ากมากครับ
05-08-2010, 08:18
Find Like Post Reply
kong_kuiii Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: รับซื้อ ตามหาาา .. . . . . . . . .Yamaha L-5ES /// K.yairi /// Takamine ครับ
เกิดอะไรขึ้นคร่าบบบบบ หิหิ รู้สึกว่า บ้านนี้มีชีวิตชีวา มากเป็นพิเศษอีกครั้งเลย

พี่กฤษครับ เมื่อวานเอาเจ้า L-5ES ไปเล่นที่ ทองหล่อ ร้าน vivaซาวด์อิ่มมากๆ

แต่ที่ ชอบใจจริงๆคือ มีลูกค้ามาถามว่า '' ขายมั้ย '' ด้วยครับ แต่ที่ ทำเอาพวกผม

ทั้งวง อึ้งไปเลยคือ เขาขอลองเทส แล้วทำสาย 1 ผมขาด คร่าบบบบบบ

หิหิ เรืื่อง เงียบเลย
05-08-2010, 12:12
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
D45V ตอนนี้ยังมิอาจเอื้อมครับRolleyes แต่ไม่อยากให้มันออกไปไหนเลย
ขอให้ไม่มีคนซื้อTongue
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
05-08-2010, 14:52
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
อ่านเรื่อง L-5ES ของน้าก้องแล้วก็ปลื้มมากครับ นี่ถ้าผมยังเก็บไว้มันก็คงไม่ใด้เห็นเดือนเห็นตะวันและไม่ใด้ทำให้เจ้าของใหม่และลูกค้าที่ใด้ฟังเสียงของมันมีความสุขหรอก (ที่ MC มีสายปลีก Elixir ขายนะครับ)

เรื่องต่อไปเป็นเรื่องซีเรียสครับ

สองวันที่ผ่านมามีเพื่อนหลายคนทั้งโทรฯและส่งอีเมล์มาว่าเสียดาย D-45V มากเลย ความจริงผมก็ไม่เคยคิดว่าจะมีเพื่อนๆและน้องๆรู้สึกผูกพันกับกีต้าร์ตัวนี้ (คนทีกล้าโพสต์ว่าไม่อยากให้ใครซื้อน่ะยังเป็นส่วนน้อยนะครับ) ตอนนี้ผมเลยรู้สึกแย่มากๆที่ดันประกาศขายไปแต่ยังดีที่ผมไม่ใด้รับจองเลยไม่ถึงกับเสียคำพูด

"ผมขอระงับการขาย D-45V ไว้ชั่วคราวในวันเสาร์นี้ครับ"

ผมต้องขอประทานโทษน้าท่านหนึ่งที่โทรฯมาจองตัวนี้ไว้แล้วและบอกว่าจะมารับในวันเสาร์ ตอนนี้ผมกำลังให้หลานที่กลับไปอเมริกาสามเดือนเสาะหากีต้าร์ที่เสียงไกล้เคียงตัวนี้อยู่โดยไม่จำกัดงบครับ ถ้าหาใด้ผมจะขายตัวนี้ให้น้าท่านที่อยากใด้คนเดียวเลยครับ หลานสาวผมกลับปลายเดือนหน้าครับ คนนี้เลือกกีต้าร์เก่งมากเพราะเป็นคนช่วยลองให้ผมมาแปดปีแล้ว

ตอนนี้กำลังเศร้าเพราะดันทะลึ่งไปลงขายตัวที่เพื่อนๆรักเป็นพิเศษ มีทางเดียวที่จะทำให้หายเศร้าคือลงขายตัวอื่นๆที่ผมชอบเหมือนกันเพื่อมอบความสุขให้กับเคนที่มาลองแล้วอยากใด้ไปครอบครอง

1979 Yamaha L12-5 Slotted Head

ตัวนี้เป็น lot แรกและเป็น lot เดียวที่เป็น slothead ครับ เรื่องหายากคงไม่ต้องบอก ตัวนี้คอยังตรงเล่นสบายมือมากครับ น้าอ้วนบอกว่าเล่นง่ายกว่าและเสียงดีกว่า Guild F-412 ซะอีกแต่ผมว่าไม่จริงหรอกครับเพราะ Guild เบสลึกกว่าแต่ตัวนี้เล่นง่ายกว่าจริง (เสียงเปล่าดีกว่า Ovation 12 สายที่ผมมีอยู่แน่นอน)

[Image: dsc04568a.jpg]

ที่บอกว่ารุ่นนี้หายากก็จริงนะครับแต่ที่หายากกว่าคือกล่องแท้ๆของมันในสภาพสวยๆ กล่องอื่นใส่ไม่ใด้ครับเพราะ headstock มันยาวมาก

[Image: dsc04567d.jpg]

ไม้หน้าเกรนละเอียดมากครับ

[Image: dsc04576f.jpg]

แต่จุดเด่นอยู่ที่ไม้หลังสามชิ้น หน้าตาคล้าย brazilian rosewood แต่ไม่ใช่หรอกครับ เขาเรียกว่า coral rosewood ซึ่งมีแหล่งกำเนิดที่ไหนผมก็ไม่รู้เหมือนกันแต่คงไม่ใด้ขึ้นอยู่ตามแนวปะการังแน่นอน คอและ headstock เป็น flamed mahogany ชิ้นเดียวที่ผมไม่เคยเห็นใน Yamaha ตัวอื่นเลยครับ

[Image: dsc04569u.jpg]

[Image: dsc04578.jpg]

ตรงก้นมีรอยอยู่หลายรอยแต่เป็นรอยเล็กๆไม่น่าเกลียดครับ

[Image: dsc04575h.jpg]

Headstock ลูกบิดทุกตัวยัง perfect ครับ ตั้งสายแล้วไม่เพี้ยนเลย นับว่าเป็นโชคดีของผมเพราะถ้าต้องเปลี่ยนก็ไม่รู้จะไปหาอาหลั่ยใด้ที่ไหนเหมือนกัน สายผมเพิ่งเปลี่ยนเป็น Elixir Nanoweb ครับ (ยี่ห้อนี้แพงแต่คุ้มสำหรับกีต้าร์12 สายเพราะไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย)

[Image: dsc04572e.jpg]

ตัวนี้ผลิตวันที่ 16 กุมภา 1979 ครับ

[Image: dsc04579z.jpg]

กีต้าร์ประเภทนี้ตั้งราคามือสองยากมากครับเพราะคนที่ชอบก็อยากใด้แบบไม่เกี่ยงราคา คนที่ไม่ชอบยกให้ฟรีๆก็ไม่เอา ดังนั้นผมขอขายตัวนี้ให้เฉพาะกับคนที่เล่น 12 สายเป็นนะครับเพราะถ้าเล่นไม่เป็นแล้วเอาไปถอดสายออกเหลือ 6 สายผมเสียดายของ ใครที่หลงไหลเสียงของ 12 สายและมาลองก่อนพกตังค์มาสองหมื่นรับรองมีค่ารถเหลือกลับบ้านครับ (ถ้าบ้านอยูไม่เลยโคราชนะครับ)

ยังมีตัวอื่นอีกครับ เดี๋ยวขอถ่ายรูปก่อน
05-08-2010, 20:44
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ปลอบใจน้องๆได้เด็ดมากครับพี่ อิอิ เกิดมาเพิ่งเคยเห็นเนี่ยแหละ L12 - 5 เสียดายจังยังไม่ได้เข้าไปยลโฉมเลย อิอิ
05-08-2010, 21:07
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
อดเลย D-45V กะว่าวันเสาร์จะไปรับกลับบ้านซะหน่อย Rolleyes
I haven't got a clue.
05-08-2010, 21:20
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
รางวัลปลอบใจตัวต่อไปครับ

1980 Yamaha L-10

ตัวนี้มาพร้อมกับ original hard case สภาพดีครับ

[Image: dsc04551w.jpg]

ไม้หน้า solid ezo spruce. Fingerboard และ bridge เป็น ebony ครับ

[Image: dsc04552p.jpg]

Back, side เป็น solid indian rosewood ลายสวยมากแต่ด้านหลังมีรอยหัวเข็มขัดเล็กน้อย

[Image: dsc04556.jpg]

รอยหัวเข็มขัดครับ

[Image: dsc04557.jpg]

คอยังตรง Saddle ยังเต็ม เล่นสบายมือมากครับ

[Image: dsc04560u.jpg]

Headstock มีรอยถลอกด้านหลังเล็กน้อย

[Image: dsc04558v.jpg]

ตัวเลขที่ปัมป์ไว้จางมากแต่น่าจะผลิตวันที่ 20 สิงหา 1980

[Image: dsc04562i.jpg]

ตัวนี้สองหมื่นกว่าครับ (กว่าเยอะนะครับ)

ตัวสุดท้ายของคืนนี้ผมนำมายั่วกิเลสน้าๆที่จะขับรถมาจากพิจิตรครับเพราะเห็นถามหาแต่ Takamine ตัวนี้ถ้าเอาไปออกงานรับรองสาวๆมองกีต้าร์ตาเป็นมันเพราะมันเด่นมากที่สุดในบรรดากีต้าร์โปร่งของผม เสียงเปล่าก็เล่นเพลินดีเพราะ action มันเล่นง่ายและคอก็เล็กแต่เสียงออกแอมป์สุดยอดครับ ปรีรุ่นนี้มี tuner ด้วย

ผมมีรูปอยู่รูปเดียวครับเพราะกีต้าร์อยู่ที่บ้าน

[Image: sc04097.jpg]

ราคาสองหมื่นต้นๆพร้อม hard case ครับ
05-08-2010, 22:20

L-10 ตัวนี้ใช่ที่ผมลองรึป่าวครับ พี่กฤษ

คุ้นๆว่าติดตั้ง ปิคอัพไว้ด้วยใช่มั้ยครับ เสียงอลังการณ์มากๆเลยตัวนี้

แง้มๆราคาอีกหน่อยได้มั้ยครับ ที่บอกว่า 2หมื่นกว่า แต่กว่าเยอะนะ

พกเงินไป 3หมื่น เหลือเงินทอนเยอะมั้ยครับ ^^

06-08-2010, 01:43
slavetread Offline
Junior member
**

แจ่มมมมมมมมมมมมมม ทู๊กตัวเลยคร้าบพี่
06-08-2010, 02:27

เป็น อย่างไรกันบ้างครับที่บ้านพี่กฤษ น้าๆท่านไหน วันนี้โชคดีมีโอกาสได้ไป

แวะมาเล่าสู่ กันหน่อยนะคับ อยากไปดูมากมาย แต่ติดสอนคร่าบ

น้าๆคนไหนได้ลองเจ้า Gretsch ตัวแดง มาบอกหน่อยนะครับว่า ซาวด์เป็นไง ผมเห็นแล้วคลั่งมากคับ ใจเต้นอีกครั้ง หลังจาก L-5ES
07-08-2010, 18:12

Forum Jump: