Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รับซื้อ ตามหาาา .. . . . . . . . .Yamaha L-5ES /// K.yairi /// Takamine ครับ
Author Message
kong_kuiii Offline
Senior member

Likes Given: 0
รับซื้อ ตามหาาา .. . . . . . . . .Yamaha L-5ES /// K.yairi /// Takamine ครับ
Yamaha L-5ES

น้าๆท่านใด มีเก็บไว้ สะสมฝุ่น ไม่ได้ใช้ เอามาปล่อยผมได้นะครับ อยากได้มานานมาก

ไม่ต้องสภาพนิ้ง แค่ระบะไฟฟ้าออกครบไม่จี่ไม่ฮัมบาลานซ์ครบก็โอเคแล้วคร้าบ

เคยโทรไปจีบ ของพี่นริศ แล้ว แต่ แห้วกินครับ หิหิ ยังแอบหวังๆอยู่

ส่วน Takamine , K.yairi , ขอที่มีภาคไฟฟ้ารุ่นไม่แรงมาก Japan งบ ไม่เกิน

25,000 บาท สภาพพอใช้ได้พอครับ

น้าๆพี่ๆท่านใด อยากช่วยเหลือ โพสไว้ได้เลยนะครับ ขอบพระคุณคร่าบบบบบบ

084-0777750 ก้องคับ
31-07-2010, 11:53
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: รับซื้อ ตามหาาา .. . . . . . . . .Yamaha L-5ES /// K.yairi /// Takamine ครับ
ผมมีหมดทุกยี่ห้อทุกรุ่นในราคาที่ไม่เกินงบครับ ถ้าว่างก็มาลองใด้

กีต้าร์พวกนี้ผมยังไม่ใด้ถ่ายรูปและอัดเสียงไว้ซักตัวเดียวทั้งๆที่บางตัวก็อยู่กับผมมาเป็นปีๆแล้ว เหตุผลที่ไม่ยอมเอารูปมาอวดใครก็เพราะเมื่อก่อนไม่อยากขายครับแต่ตอนนี้ปลงตกแล้วว่าอยู่กับผมมันก็ไม่ใด้เปล่งเสียงเลย

เดี๋ยวถ้าบ่ายนี้มีเวลาจะถ่ายรูปตัวที่เก็บไว้ที่คอนโดมาลงในกระทู้นี้ครับ
31-07-2010, 14:43
Pisit Offline
Junior member
**

RE: รับซื้อ ตามหาาา .. . . . . . . . .Yamaha L-5ES /// K.yairi /// Takamine ครับ
มารอชมกีต้าร์ด้วยคนครับ
31-07-2010, 17:20

สวดยอดเลยครับ พี่กฤษ

ขอบคุณมากๆครับ ผมสนใจอย่างมากมาย อ่านแล้ว หูตาตื่นเลยครับ เพิ่งกลับมาจากเล่นดนตรีครับ

ดึกแล้ววันนี้ ยังไงพรุ่งนี้ผมอาจจะขอรบกวน โทรไปสอบถามลายละเอียดนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ
01-08-2010, 01:11
VIP member

เพิ่งถ่ายรูปเสร็จไปสองตัวครับ กีต้าร์พวกนี้ผมยินดีที่จะปล่อยให้น้องที่รู้จักกันในบ้านนี้เท่านั้นนะครับ ส่วนคนนอกบ้านคงต้องรอตอนงานเปิดบ้านปลายปี (ถ้ามีจัดอีก)

ตัวแรกคือ Yamaha L-5ES ที่แอบเก็บไว้หนึ่งตัวครับ ที่เก็บไว้ไม่ใช่เพราะมันเสียงดีกว่าตัวที่ขายคุณนริศไปนะครับแต่ตัวนี้สภาพสวยมากและซื้อมาแพงกว่าเลยไม่ใด้เอามาปล่อย

กีต้าร์สภาพไกล้เคียงของใหม่เท่าที่กีต้าร์อายุสามสิบปีจะไกล้ใด้ กล่องสภาพไม่ใหม่แต่ไม่โทรมครับ

[Image: dsc04486x.jpg]

หน้าตาไร้ริ้วรอย Bridge และ fingerboard เป็น ebony แท้ๆไม่ใช่ rosewood ย้อมสี

[Image: dsc04495b.jpg]

ระบบ preamp ใช้งานใด้ 100%

[Image: dsc04488.jpg]

Saddle ยังเต็มอยู่ รุ่นนี้ตัว contact ติดเป็นชิ้นเดียวกับ saddle เลยครับ ความไวสูงมากเคาะตรงไหนก็ดัง ถ้าร้องเพลงเข้าไปใน soundhole จะใด้ยินเสียงร้องออกแอมป์ด้วย ประหลาดดีเหมือนกัน

[Image: dsc04487m.jpg]

Serial number ทั้งจางทั้งเปรอะแต่น่าจะเป็นปี 1981 เพราะรุ่นนี้ผลิตอยู่แค่สองปีเท่านั้น

[Image: dsc04499b.jpg]

ลูกบิดมีทองลอกบ้างแต่ยังดูดีครับ

[Image: dsc04496.jpg]

ผมเพิ่งเปลี่ยนสายและแบตใหม่ สายใช้ Martin FX .012"-.054" ครับ เล่นสบายไม่เจ็บนิ้วครับแต่คงต้องมาลองเอง

[Image: dsc04500n.jpg]

ราคาต่ำกว่างบที่ตั้งไว้เยอะครับ
01-08-2010, 02:10

โอววว เล่นเอานอนไม่หลับเลยครับ

นอนดึกจังนะครับพี่กฤษ จะลงรูปตัวอื่นเพิ่มด้วยรึป่าวครับ จะได้ไปนั่งซดคารบาว แดงฟิตรอเลยครับ หิหิ
01-08-2010, 02:50
VIP member

ตัวที่สองนี่ไม่ตรงสเป็คที่ระบุไว้เพราะผมยังไม่ใด้ใส่ preamp ตัวนี้มีเหตุผลเดียวที่จะปล่อยก็เพราะผมมีสองตัวครับ เมื่อต้นปีใด้ตัวแรกมาก็ติดใจมากจนต้องควานหามาอีกตัว ตอนนี้ไม่ต้องไปหาที่ไหนแล้วครับเพราะมันเป็น limited edition และเขาขายหมดไปแล้ว

กล่องสั่งทำพิเศษจาก TKL (ยี่ห้อเดียวกับกล่อง Gibson) บุต้วยผ้า tweed สวยมากครับ

[Image: dsc04506.jpg]

กล่องคานาดาแต่กีต้าร์ญี่ปุ่นครับ

[Image: dsc04507z.jpg]

กีต้าร์รุ่นนี้เป็นรุ่นที่บริษัท Shinseido ที่เป็น chain ร้านขายเพลงและภาพยนตร์ (เหมือนกับ HMV ของอังกฤษ) สั่ง K. Yairi ทำเป็นของรางวัลให้ลูกค้าจับฉลากซื้อในวันเกิดครบรอบ 60 ปีในปี 2010 ครับ

[Image: dsc04518t.jpg]

กีต้าร์ตัวนี้เป็นกีต้าร์ใหม่ เอกสารและของแถมยังอยู่ครบ ใบรับประกันยังไม่ใด้กรอกครับ

[Image: dsc04508k.jpg]

ตัวนี้ไม้หน้าใช้ไม้ solid spruce โบราณ ( เขาเรียกว่า ancient spruce น่าจะหมายความว่ามันอายุหลายร้อยปี) มีลายแปลกตาดี ไม้ข้างและไม้หลังเป็น ovangkol สองชิ้นประกบกันครับ Finish เป็น satin บางเฉียบเพื่อโชว์ลายไม้กัน ชัดๆ

[Image: dsc04510.jpg]

คอเป็น african mahogany ขิ้นเดียว headstock และลูกบิดเป็นแบบเรียบง่ายสุดๆครับ

[Image: dsc04513c.jpg]

Spruce ตันนี้น่าจะโตตามยอดเขาที่แห้งแล้งและอากาศหนาวมากเพราะเกิดมาผมยังไม่เคยเห็นไม้ที่มีเกรนถี่ขนาดนี้ซึ่งแปลว่ามันโตขึ้นปีละไม่ถึงครึ่งมิล วงปีตัวนี้ละเอียดกว่า Martin D-45V ของผมเยอะครับแบบแทบมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า (ขนาดผมใส่แว่นดูนะนี่)

[Image: dsc04528a.jpg]

Bridge และ fingerboard เป็น jacaranda (อาจเป็น brazilian rosewood) ตัวนี้ผมยังไม่เคย set up ครับ สายก็ยังเป็นสายจากโรงงานอยู่ (D'addario EXP)

[Image: dsc04511m.jpg]

ที่บ้านผมมีกีต้าร์ที่เสียงดีกว่าตัวนี้หลายตัวแต่ไม่มีตัวไหนที่ราคาต่ำกว่าแสนนะครับที่กินตัวนี้ใด้ ผมอยากจะหาคนที่เอาไปเล่นประจำแล้วอีกซักปีมาลองเทียบเสียงกันดูว่ามันจะเปิดแค่ไหน เรื่องราคานั้นน้องก้องมีงบแค่ไหนผมก็ขายให้แค่นั้นครับ ถ้าจะใส่ pickup ที่บ้านผมมีให้เลือกเพียบเพราะผมชอบซื้อมาเก็บไว้ ราคาก็มีตั้งแต่สองพันบาทขึ้นไปครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะลงรายละเอียดและรูปของตัวอื่นอีก ผมจำกัดให้ซื้อใด้ตัวเดียวนะครับเพราะอยากรู้ว่ารัก L-5ES มากแค่ไหนเลยเอาตัวอื่นที่หายากมายั่วน้ำลายเล่น
01-08-2010, 03:16

55555 +++

พี่กฤษครับ ไม่ต้องกิน บาวแดงแล้วครับ

!!!!!! นอนไม่หลับชัวร์ คร่าบบบบบบบ
01-08-2010, 03:37
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ถ้าจำไม่ผิด .....
เสียงK.yairi ตัวนี้ K.yairi จริงๆ
แต่ เสียงYamaha L-5ES ตัวนั้น ....Yamaha ปลอม!!
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
01-08-2010, 08:11
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
Ray สวยมาก ครับ
01-08-2010, 09:12
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: