Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ
Author Message
Nobi Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
RE: ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ
Poppie Quote
Fender passport pd250 limited edition มาลองที่บ้านผม

ต้องหาโอกาสไปลองแน่ๆ
21-07-2010, 11:38
Find Like Post Reply
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
RE: ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ
(21-07-2010, 11:38)Nobi Wrote: Poppie Quote
Fender passport pd250 limited edition มาลองที่บ้านผม

ต้องหาโอกาสไปลองแน่ๆ

ยินดีครับ น้าโนบิ
แต่เสาร์ที่ 24 นี้ผมไปหัวหิน กลับจันทร์ 26 เลย
ขอเลื่อนออกไปก่อนนะครับ Smile
21-07-2010, 11:59
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
สงสัยกระทู้นี้จะกลายเป็นกระทู้ของผมไปเสียแล้ว Shy

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้นะครับ โดยเฉพาะน้า poPPie กับน้า Pood นี่ให้รายละเอียดเยอะดีจริงๆ ขอบคุณมากๆ ครับ และถ้ามีโอกาสได้ซื้อเมื่อไหร่ จะเชิญน้า poPPie มานั่งฟังเป็นคนแรกเลย...

ในความคิดของผม (คนเดียว) ผมว่า สิ่งที่ให้ความเป็นธรรมชาติของเสียงกีต้าร์ตัวนั้นๆ ก็คือ การเอาไมค์ดีๆ ไปจ่อ Sound Hole แล้วขยายผ่าน Speaker ที่เป็น Flat Sound อย่างที่เค้าใช้เวลาอัดเสียงกัน จะได้เสียงที่ใกล้เคียงกับ Character ของกีต้าร์ตัวนั้นๆ มากที่สุด ดังนั้น ผมจึงคิดว่าการที่เราเล่น Acoustic Guitar ผ่านพวก Piezzo, Preamp หรือกระทั่ง Amplifier ทั้งหลายจึงเป็นการ "ปรุงแต่ง" ทั้งสิ้น จะปรุงมากปรุงน้อยก็แล้วแต่ Character ของผลิตภัณฑ์นั้นๆ เป็นหลักครับ

ส่วนตัวผม ไหนๆ ก็จะต้อง "ปรุงแต่ง" แล้ว ผมจึงชอบเสียง Amp ที่มันค่อนข้าง Colour เล็กน้อยถึงปานกลาง เนื่องจากมันจะช่วยทำให้เสียงกีต้าร์ที่ไม่ค่อยดี + ฝีมือที่ค่อนข้างแย่ของผมดูดีขึ้นมาได้ในระดับนึง ในใจผมอันดับแรกก็น่าจะเป็น Bose แท่งๆ นั่นแหละครับ แต่ติดที่ราคาค่อนข้างดุเดือด ซึ่งถ้าจะซื้อก็คงจะเป็นรุ่นเล็ก (L1 Compact) ที่ราคาพอรับได้ ส่วนตัวอื่นๆ ที่แนะนำมาคงต้องทำตามที่น้า poPPie ว่า คือหิ้วกีต้าร์ที่ใช้ประจำไปลองเล่นแอมป์ทุกตัวให้รู้แล้วรู้แรดกันไปเลย

ขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกคำตอบนะครับ ส่วนท่านใดที่มีแอมป์เหล่านี้อยู่ในครอบครอง หากจะกรุณาให้ผมได้มีโอกาสได้ลองเป็นบุญหู ก็จะขอบพระคุณยิ่งครับ..Big Grin
21-07-2010, 15:49

Forum Jump: