NimitGuitar webboard
ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ (/showthread.php?tid=7546)

Pages: 1 2 3

ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ - Nobi - 15-07-2010

กำลังหา Acoustic Amp. 50 watt
มีตัวเลือก 3 ตัว
1) Laney (YAMAHA)
2) Washburn
3) Ibanez

น้าๆว่าตัวไหนน่าสนใจครับ

RE: ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ - pood - 15-07-2010

(15-07-2010, 13:19)Nobi Wrote: กำลังหา Acoustic Amp. 50 watt
2) Washburn
3) Ibanez

ผมว่าไม่น่าสนใจทั้งสามตัวครับ หูผมคนเดียวนะครับ หูคนอื่นผมไม่ทราบครับ

RE: ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ - ยอดเยี่ยม - 16-07-2010

(15-07-2010, 13:19)Nobi Wrote: กำลังหา Acoustic Amp. 50 watt
2) Washburn
3) Ibanez

น้าโนบิตะ เคยมีแอมป์อคูสติกหรือยังครับ
ถ้ายังไม่เคยมี ลองหยิบกีตาร์ที่ใช้เล่นประจำไปลองเสียบเล่นกับแอมป์ทั้งสามยี่ห้อ
แล้วตัดสินใจอีกทีว่าชอบยี่ห้อไหน รุ่นอะไร หรือลองฟังเสียงคร่าวๆจาก YouTube ก็ดีนะครับ

จากนั้นก็เอางบประมาณที่ต้องการซื้อเป็นตัวตั้งอีกที ก็จะได้แอมป์อคูสติกที่ถูกใจครับ Wink
(แอมป์อคูสติกยังมีให้เลือกเยอะนะครับ เช่น Kustom, Roland, Marshall, Ultrasound, Fishman, AER)

RE: ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ - Nobi - 16-07-2010

น้า POOD
แล้วหูน้าตัวไหนน่าสนใจเอ่ย
ความต้องการจะเอามาใช้เล่นวงในห้องซ้อมที่บ้าน
ในวงมี กลอง เบสไฟฟ้า และ กีต้าร์ไฟฟ้า 2 ตัว
กำลังจะเพิ่มกีต้าร์โปร่งอีก 1 ตัว

น้า ยอดเยี่ยม
ผมยังไม่เคยมี Acoustic Amp เลย
ตัวนี้จะเป็นตัวแรกและอยากเป็นตัวสุดท้าย

RE: ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ - povation - 16-07-2010

(16-07-2010, 11:42)Nobi Wrote: น้า POOD
แล้วหูน้าตัวไหนน่าสนใจเอ่ย
ความต้องการจะเอามาใช้เล่นวงในห้องซ้อมที่บ้าน
ในวงมี กลอง เบสไฟฟ้า และ กีต้าร์ไฟฟ้า 2 ตัว
กำลังจะเพิ่มกีต้าร์โปร่งอีก 1 ตัว

น้า ยอดเยี่ยม
ผมยังไม่เคยมี Acoustic Amp เลย
ตัวนี้จะเป็นตัวแรกและอยากเป็นตัวสุดท้าย

น่าจะถามให้ชัดเจนไปเลยว่า....
หูซ้ายฟังว่ายี่ห้อใดไพเราะเหมาะสม
หูขวาฟังว่ายี่ห้อใดควรคู่ตุนาหงัน

โปรดอย่าถามว่าแอมป์ของผมยี่ห้ออะไรเมื่อในอดีต
และโปรดอย่าถามว่าอดีตรักแอมป์ยี่ห้อใด
รู้ว่าอย่างเดียวเดี๋ยวนี้รัก AER รักจนหมดใจ
รักมากเพียงไหนกำหนดวัดได้เท่าดวงใจฉัน......

RE: ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ - Tai Labour - 16-07-2010

ไม่สนใจ Roland บ้างหรือครับ!!!??? Smile

RE: ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ - pood - 16-07-2010

ถ้าเจอกลองชุดแอมป์อาคูสติกขนาด 50 watts ไปไม่รอดแน่นอนครับไม่ว่า
ยี่ห้ออะไร แม้แต่ AER Compact 60 ก็รอดยากเหมือนกัน

ถ้าเล่นเป็นวงก็คงต้องใช้แอมป์ขนาดเล็กเป็น stage monitor และต่อผ่าน PA ถ้าซ้อมกันในบ้านก็ต่อกีต้าร์ตรงเข้า PA เลยดีกว่าครับ ถ้าจะซื้อแอมป์อาคูสติกที่เล่นดังสู้กับกลองใด้ตอนนี้เท่าที่ผมเคยฟังมีแค่สามตัวครับคือ Fishman Solo Amp (220 w.) Bose L1 Compact (200 w.) Fender Acoustasonic Ultralight (250 w.) แต่แอมป์ประเภทนี้คงไม่อยู่ในงบที่ตั้งไว้ครับ

RE: ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ - lekleklek - 16-07-2010

ผมว่าถ้ามี P.A อยู่แล้วซื้อ D.I. Box แจ่มๆซักตัว ก็พอแล้วครับ เล่นกับวงเนี่ย กีตาร์โปร่งบางตัวปรับดีๆ เสียงไม่ด้อยกว่าไฟฟ้าแน่นอน คอนเฟิร์มเพราะเคยเจอบางตัวนั้นมาแว้ววววว

RE: ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ - fatboy - 16-07-2010

.

.

.

( ขออนุญาติ ลบข้อความครับ พิมพ์คำถามไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้ครับผม ขออภัยครับ ) Rolleyes

..................................................................................

RE: ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ - เดอะตู่ - 17-07-2010

2) Washburn
3) Ibanez

หูผมครับ Laney ใช้อยู่ครับ ใช้ได้ดีเลยทีเดียว ไม่ต้องเชื่อผมนะครับ ตามหัวใจของท่านครับถ้าชอบ ซื้อเลย เราซื้อให้ตัวเองครับ ถ้าจะถามถึงเสียง ตอบให้ตรงใจท่านไม่ได้หรอกครับ แต่ถามผม ผมใช้ Laney มา2ปีแล้วครับ เหตุผล เพราะว่า พร้อมใช้ครับ