Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
fishman solo amp
Author Message
oomsin Offline
Senior member

Likes Given: 2
RE: fishman solo amp
(18-07-2011, 12:50)Teera Wrote: เดี่ยวนี้มือกีตาร์พก pa ไปเองกันหมด เพราะ Amp ที่ร้าน ห่วย
ผมว่าจะลองหา AER บ้างแต่ก็เกรงใจตัวเอง เพราะเล่นอาทิตย์ละวัน กลัวมันจะคุ้มทุน 555
เข้าไปหาข้อมูล Fishman Solo มาผมว่า มันยาวจัง ชอบแป็นตู้ๆแบบ AER มากว่า แต่อยากลองเอาไปเล่นที่ร้านครับ ใครมีให้ลองบ้าง เอาแบบผมตามไปเล่นด้วยก็ได้ เพราะกลัวต้องซื้อทัง AER และ Solo หรือ L1 ด้วย เหมือนคนแถวนี้ รักพี่เสียดายน้อง
แต่ L1 ชุดใหญ่มัน 2999 USD นี่ครับ มันน่าจะดีกว่า Solo พอสมควรน๊ะ จากที่ดูรูป 555
แต่มันคงเก็บยากน่าดู มันยาววววววว
(19-07-2010, 13:13)oomsin Wrote: บททดสอบของจริงสถาที่จริงของวันเสาร์ที่17/7/10ครับ อุปกรณ์ในการเล่นดนตรีแบบเปิดหมวกทั้งหมดมีดั้งต่อไปนี้ครับ martin ooo-42 marquisติดตั้งLR bagg I-Biam active/FISHMAN SOLO AMP/SHURE SM 58 หน้าตู้แอมป์เปิดgain ที่12.00 ทั้ง2 Channel master เปิดที่ 15.00ครับ เอาแบบว่าลองของแรงๆเลยครับว่าจะเป็นยังไงถ้าเปิดแรงๆ +++ปรากฏว่าเล่นอยู่3 ชม ก็ได้ผลสรุปว่า เสียงดังมากจนแม่ค้าบอกว่าจะเปิดดังเกินไปป่าว แต่เสียงออกมาน่าพอใจมากครับ เล่นอยู่หน้าตลาดได้ยินถึงท้ายตลาดเลยครับ เสียงguitarออกมาคมชัดเป็นเม็ดๆครับ ส่วนเสียงไมค์ออกมาดีเช่นกัน Reverbแยกได้อิสระดี แต่ถ้าเปิดมากๆจะมีระบบตัดสัญญานแบบautoด้วยครับว่าเปิดสัญญานแร็งไปแล้วนะ ตอนแรกก็นึกว่าไฟที่LOTUSไม่พอ แต่พอมันตัดสัก8-10 วินาที่มันก็ดังขึ้นมาใหม่ แต่ถ้าเราไม่ลดสัญญานมันก็จะตัดๆติดๆอย่างนี้ไปเรื่อยๆครับ แต่ก็ไม่แน่ใจนะครับว่าเป็นระบบตักสัญญานautoหรือว่าไฟที่LOTUSไม่พอกันแน่ แต่ทางตัวแทนจำหน่ายเค้าบอกว่าเป็นสัญญานตัดautoนะครับ แต่เท่าที่จำได้ตอนที่ดับๆติดๆนี่ผมจะเปิดแรงมากกกกครับประมาณว่าgainกับmaster เปิดประมาณ15.00ทั้งคู่ พอมาวัน18/07/10 ลองเปิดgain 12.00 mastar15.00 เล่นประมาณ3ชม ไม่ดับสักครั้งครับ+++++สรุปพอใจมากครับ แต่ถ้าเปิดไม่ดังมากก็ชอบAERมากกว่าครับผม จบแล้วสรุปได้แค่นี้นะครับขอบคุณ
อาการตัดเวลาเร่ง Gain กับ Master Volume เยอะๆ นี้มันเป็น Overload Protection ของ Amp ครับ กันมันพังเวลาใช้งานหนักๆ Fender Passport ก็เป็นครับ
เท่าที่เคยลองFishman กับyamaha เป็นบ่อยครับ แต่fishmanมันจะติดขึ้นมาเองหลังจากตัดไปสัก4-5วินาที แต่yamaha มันตัดไปเลยต้องไป ปิด-เปิดสวิตย์ครับ แต่L1 compactกับAERยังไม่เคยดับครับ น้าเล่นอยู่แถวไหนครับ เอาของผมไปลองก็ได้ครับเพื่อเป็นประโยชน์ต่อการตัดสินใจในการซื้อครับ
20-07-2011, 12:15
Find Like Post Reply

Forum Jump: