Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เจ้าบ่าว.. เจ้าสาว..
Author Message
ปู กีตาร์ปะ Offline
Member

Likes Given: 0
RE: เจ้าบ่าว.. เจ้าสาว..
โฟล์คน้อย Wrote:ไม่ค่อยได้เข้าบ้าน ด้วยภาระกิจหลายอย่าง..
จึงขอใช้พื้นที่นี้..

อวยพรแด่น้าสัน.. และเจ้าสาว...
และผู้ที่เตรียมตัวจะเป็นเจ้าบ่าว และเจ้าสาวนะครับ..

................

ความรัก.. เป็นจุดเริ่มต้นของอะไรหลาย ๆอย่าง
แต่ความรักมิใช่สิ่งที่จะทำให้อะไรหลาย ๆอย่างนั้นคงอยู่..

ความรัก.. เป็นจุดเริ่มต้นของชีวิตการแต่งงาน
การแต่งงาน.. นั้นเป็นเหมือนจุดเริ่มต้นของชีิวิตครอบครัว
การมีครอบครัว.. ก็เหมือนเป็นจุดเริ่มต้นของการใช้ชีวิตอีกครั้ง..

ชีวิตสำหรับคนมีครอบครัว..
ที่เริ่มต้นขึ้นจากความรัก..

แต่ความรักกลับคล้ายไม่ใช่สิ่งที่ทำให้ครอบครัวดำรงอยู่..

ความรักอาจทำให้เกิดความรัก ความหึงหวง ความหวาดระแวง
ความห่วงใย ที่อาจมากเกินไป.. หรืออะไรก็แล้วแต่
จนเลยขอบเขตของมัน..

อะไรหลาย ๆอย่างที่เกิดจากความรัก.. มักกลับกลายเป็นสิ่งที่ทำร้ายตัวเอง..

แต่สิ่งหนึ่งที่ความรักทำให้เกิด..

คือ ความเข้าใจ..

ความเข้าใจในความรัก..
ความเข้าใจในคนที่รัก..
ความเข้าใจในครอบครัวอันเป็นที่รัก..
และความเข้าใจในตัวเอง

และเข้าใจในเหตุผลที่รัก..

ชีวิตครอบครัว
หากเราเข้าใจในความรักนั้น..
เข้าใจซึ่งกันและกันแล้วต่างหาก
เราจึงจะเรียกว่าใช้ชีวิตครอบครัว..

เพราะหากเราไม่เข้าใจต่อกันเลย..
นั่นก็คงเรียกได้เพียงว่า.. การใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันเพียงเท่านั้น..

เมื่อเราเข้าใจ.. เปิดใจ เปิดหู เปิดตา.. ยอมรับอีกหนึ่งชีวิต..
และอีกหลายชีวิตที่ตามมาแล้ว..
นั่นคือการเดินเข้าสู่ชีวิตครอบครัวอย่างแท้จริง..

ชีวิตครอบครัวที่จะมีความอบอุ่น และความเข้าใจ..
ที่เริ่มต้นด้วยความรัก และความรักตลอดไป..

ขอให้น้าสันและเจ้าสาว..
มีความสุข สดชื่น และสมหวัง ตลอดไปครับ..

โฟล์คน้อย

......................

เจ้าบ่าว.. คือ คนที่กำลังจะเป็นเจ้าแห่งบ่าว..
ผู้จะต้องถูกใช้แรงงานเยี่ยงบ่าวตลอดไป..

เจ้าสาว.. คือ คนที่กำลังจะเป็นเจ้าแห่งสาว..
ผู้ที่จะมีความสุขเหนือบ่าว.. ไปชั่วกาลนาน..
[/color]

อิอิ.. ขอเสี้ยมมมมมหน่อยนะครับ.....
ฮ่า ฮ่า..

................................................................................................น้าโฟล์คน้อยคับเราไม่ได้สัพเพเหระกันตั้งนาน..ปลายดาบน้ายังคมกริบเหมือนเดิมขออวยพรให้น้าปฏิบัติภารกิจที่คั่งค้างอยู่..ลุล่วงลงด้วยดี...สำเร็จดังใจปรารถนา....เป็นกำลังใจให้น้าอีกคนนึงนะขอรับ...
....และขออวยพรให้น้าสันประสพกับความสุขความสำเร็จความเข้าใจ..ในวิถีแห่งชีวิตการครองเรือนเช่นกัน..
.........เอแต่ว่าไปน้าโฟล์คน้อยแกกำลังบอกน้าสันเป็นนัยๆนะ..Big Grin..............ประมาณว่า..ปลงไว้เหอะ..เจ้าบ่าว..อิอิอิ....Rolleyes
08-12-2007, 11:02
Find Like Post Reply
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

ผมก็ขออวยพรให้คู่บ่าว-สาวมีความสุขในชีวิตคู่ มีครอบครัวที่มีแต่ความสุข
.........เนื่องจากผมคงไปร่วมงานแต่งด้วยไม่ได้แน่นอน.........
........แต่ขออวยพรส่งความปราถนาดีให้แด่คู่รักทั้ง 2 คน...
.......มีลูกมีหลานเต็มบ้านเต็มเมืองนะคร๊าบบบบบ....
08-12-2007, 11:41
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

เฒ่าทารก Wrote:ผมก็ขออวยพรให้คู่บ่าว-สาวมีความสุขในชีวิตคู่ มีครอบครัวที่มีแต่ความสุข
.........เนื่องจากผมคงไปร่วมงานแต่งด้วยไม่ได้แน่นอน.........
........แต่ขออวยพรส่งความปราถนาดีให้แด่คู่รักทั้ง 2 คน...
.......มีลูกมีหลานเต็มบ้านเต็มเมืองนะคร๊าบบบบบ....

น้าเฒ่าฯครับ

นอกจากคู่บ่าว-สาวที่เป็นมนุษย์ผู้น่ารักแล้ว

อาจจะมีคู่บ่าว-ลูกสาวน้ากฤษณ์เกิดขึ้นภายในงาน เชื่อปุ๊นะ...
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
08-12-2007, 16:13
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
เจรจาบนโต๊ะจีนแต่อาจได้ลูกสาวเชื้อชาติอื่น!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
09-12-2007, 00:43
Website Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

povation Wrote:เจรจาบนโต๊ะจีนแต่อาจได้ลูกสาวเชื้อชาติอื่น!

งั้นถ้าเจรจาในงาน บุฟเฟ่......
ก็อาจจะได้ ภรรยา ขาเป๋ นะครับพี่น้อง.......

แหม...แต่ไปงานที่ชลบุรีวันนี้บอกได้คำเดียวว่า "ของเค้าดีจริง ๆ ครับ"
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
09-12-2007, 00:53
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
แล้วไปรู้เรื่องอะไรกับของเค้า
เค้าคือใคร
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
09-12-2007, 00:56
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

นั่นสิเค๊าคือใคร
09-12-2007, 01:00
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ขออนุญาตนำข้อความที่น้าปุ๊คอยนำมาโพตส์ไว้เมื่อครั้งหนึ่งนานมาแล้ว.............
มาให้คู่บ่าวสาวได้อ่านบ้าง
ข้อความนี้ผมเคยซาบซึ้งเมื่อสมัยวัยละอ่อน
จึงอยากนำมาฝากให้อ่านกันอีกครั้งครับ

-การแต่งงาน- The prophet by Kahlil Gibran
ถอดความโดย ศ.ดร. ระวี ภาวิไล

แล้ว อัลมิตรา ก็ถามต่อไปว่า การแต่งงานเล่าพระคุณท่าน
และพระท่านตอบว่า

เธอเกิดมาด้วยกัน และเธอก็จะอยู่ด้วยกันตลอดไป

เธอจะอยู่ด้วยกันแม้เมื่อปีกขาวของความตายปัดกวาดวันคืนของเธอให้กระจัดกระจาำยไป

ถูกแล้ว เธอจะอยู่ด้วยกัน แม้ในความทรงจำอันสงัดของพระเป็นเจ้า

แต่ขอให้มีช่องว่าง ในการอยู่ด้วยกันของเธอ

และขอให้กระแสลมแห่งสวรรค์ โบกโบยไปมาระหว่างเธอ

จงรักกันและกัน แต่อย่าสร้างพันธะแห่งความรัก

และขอให้ความรักนั้น เป็นเสมือนห้วงสมุทรอันเคลื่อนไหว อยู่ระหว่างฝั่งแห่งวิญญาณของเธอทั้งสอง

จงเติมถ้วยของกันและกัน แต่อย่าดื่มจากถ้วยเดียวกัน

จงให้ขนมปังแก่กัน แต่อย่ากัดกินจากก้อนเดียวกัน

จงร้องและเริงรำด้วยกัน และจงมีความบันเทิง แต่ขอให้แต่ละคนได้มีโอกาสอยู่โดดเดี่ยว

ดังเช่นสายพิณนั้น ต่างอยู่โดดเดี่ยว แต่ว่าสั่นสะเทือนด้วยทำนองเดียวกัน

จงมอบดวงใจ แต่มิใช่ต่ออีกฝ่ายหนึ่ง

เพราะหัตถ์แห่งชีวิตอมตะเท่านั้น ที่จะรับดวงใจของเธอไว้ได้

และจงยืนอยู่ด้วยกัน แต่ว่าอย่าใกล้กันนัก

เพราะว่าเสาของวิหารนั้น ก็ยืนอยู่ห่างกัน

และต้นโพธิ์ ต้นไทร ก็ไม่อาจเติบโตใต้ร่มเงาของกันได้

---------------------------
09-12-2007, 01:24
pinkuitarz Offline
แก๊งสาวซ่าส์..ฮาระเบิด!!

SARUN Wrote:เพลงที่ 1 ความรัก
คำร้อง : โฟร์คน้อย
ทำนอง : ไม่มี

C.......................Am
ความรัก.. เป็นจุดเริ่มต้นของอะไรหลาย ๆอย่าง
F......................G7
แต่ความรักมิใช่สิ่งที่จะทำให้อะไรหลาย ๆอย่างนั้นคงอยู่..
C.......................Am
ความรัก.. เป็นจุดเริ่มต้นของชีวิตการแต่งงาน
การแต่งงาน.. นั้นเป็นเหมือนจุดเริ่มต้นของชีิวิตครอบครัว
การมีครอบครัว.. ก็เหมือนเป็นจุดเริ่มต้นของการใช้ชีวิตอีกครั้ง..

Em
ชีวิตสำหรับคนมีครอบครัว..
Dm
ที่เริ่มต้นขึ้นจากความรัก..
F.......................G7
แต่ความรักกลับคล้ายไม่ใช่สิ่งที่ทำให้ครอบครัวดำรงอยู่..

Am...................Em
ความรักอาจทำให้เกิดความรัก ความหึงหวง ความหวาดระแวง
Am...................Em
ความห่วงใย ที่อาจมากเกินไป.. หรืออะไรก็แล้วแต่
F.......G7.....C
จนเลยขอบเขตของมัน..

Ab......................Bb.................C
อะไรหลาย ๆอย่างที่เกิดจากความรัก.. มักกลับกลายเป็นสิ่งที่ทำร้ายตัวเอง..
Ab................Bb.................G7
แต่สิ่งหนึ่งที่ความรักทำให้เกิด.. คือ ความเข้าใจ..

Solo....C / Am / F / G7 many times and slow down

วิธีใช้
1.เพลงนี้ไม่มีmelody เป็นเพลงพูด ประกอบการเล่นChords คลอๆไปเรื่อยๆ
2.หากเป็นผู้ ญ ขับร้อง ควรเป็นKey F หรือ คาด Capo ที่ช่องที่ 5 แล้วจับรูปแบบเดิม
3.ค่ายเพลงใดสนใจ...กรุณาติดต่อLabour โดยตรง

...อะ....เอ่อ.....คือ.... น้าซ่าส์คะ ปิ๊งลองเล่นดูและแต่งทำนองร้องตามไปด้วยแล้วนะคะ ปิ๊งว่ามันไม่น่าจะใช่เพลงเลยค่ะ... มีอยู่ช่วงนึงคอร์ด Em -> Dm เนี่ย มันทะแม่งๆอยู่นะคะ แถมยังมีคอร์ด Ab , Bb ปนมั่วกันไปหมดเลย 555

นับถือคนแต่งทำนองจริงๆ ทำไปได้!!!
[Image: Cute-hi5-39.gif]

09-12-2007, 10:41
บัติ Offline
Member

ขอบคุณน้าโฟล์คที่ช่วยตั้งกระทู้นี้ให้
ผมเคยได้ดูทีวีช่องนึงสัมภาษณ์คุณโสภณ สุภาพงษ์ และมีคำพูดคำนึงที่ประทับใจมากๆในเรื่องทำนองนี้ถึงกับพยายามแกะคำพูด อยากจะแบ่งปันให้เพื่อนๆโดยเฉพาะคู่บ่าวสาวที่น่ารักครับ

" หากคุณหมอประเวศน์ได้ไปงานแต่งงาน และมีโอกาสได้อวยพรแก่คู่บ่าวสาว จะได้ยินท่านกล่าวเสมอว่า ขอคู่บ่าวสาวเลยนะ หากวันใดไม่เข้าใจกัน มีปัญหาอะไรๆกัน ขออย่าให้แก้ปัญหาด้วยการใช้เหตุผล เพราะการใช้เหตุผลเป็นเพียงการหาข้ออ้างของตนเองเพื่อที่จะเอาชนะอีกฝ่ายเท่านั้น แต่ขอให้ใช้ความรักและหน้าที่ในการแก้ปัญหา "

เป็นข้อคิดที่ประทับใจมากๆ เราเรียนมามักจะถูกสอนต่อๆกันมา ให้พยายามใช้เหตุผล แต่ในบางเรื่องราวมีสิ่งที่ลึกซึ้งกว่าที่เราเห็น และได้ยิน

และถือโอกสอวยพรให้น้าสัน และภรรยา มีความสุขมากๆในการใช้ชีวิตคู่ร่วมกันครับ
ขอบคุณครับ
บัติ

บ้าน.....ใช่เพียง มีเสามุงหลังคา
แต่,,,,,คุณค่า คือความอุ่นใจ
10-12-2007, 11:08

Forum Jump: