Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เจ้าบ่าว.. เจ้าสาว..
Author Message
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
เจ้าบ่าว.. เจ้าสาว..
ไม่ค่อยได้เข้าบ้าน ด้วยภาระกิจหลายอย่าง..
จึงขอใช้พื้นที่นี้..

อวยพรแด่น้าสัน.. และเจ้าสาว...
และผู้ที่เตรียมตัวจะเป็นเจ้าบ่าว และเจ้าสาวนะครับ..

................

ความรัก.. เป็นจุดเริ่มต้นของอะไรหลาย ๆอย่าง
แต่ความรักมิใช่สิ่งที่จะทำให้อะไรหลาย ๆอย่างนั้นคงอยู่..

ความรัก.. เป็นจุดเริ่มต้นของชีวิตการแต่งงาน
การแต่งงาน.. นั้นเป็นเหมือนจุดเริ่มต้นของชีิวิตครอบครัว
การมีครอบครัว.. ก็เหมือนเป็นจุดเริ่มต้นของการใช้ชีวิตอีกครั้ง..

ชีวิตสำหรับคนมีครอบครัว..
ที่เริ่มต้นขึ้นจากความรัก..

แต่ความรักกลับคล้ายไม่ใช่สิ่งที่ทำให้ครอบครัวดำรงอยู่..

ความรักอาจทำให้เกิดความรัก ความหึงหวง ความหวาดระแวง
ความห่วงใย ที่อาจมากเกินไป.. หรืออะไรก็แล้วแต่
จนเลยขอบเขตของมัน..

อะไรหลาย ๆอย่างที่เกิดจากความรัก.. มักกลับกลายเป็นสิ่งที่ทำร้ายตัวเอง..

แต่สิ่งหนึ่งที่ความรักทำให้เกิด..

คือ ความเข้าใจ..

ความเข้าใจในความรัก..
ความเข้าใจในคนที่รัก..
ความเข้าใจในครอบครัวอันเป็นที่รัก..
และความเข้าใจในตัวเอง

และเข้าใจในเหตุผลที่รัก..

ชีวิตครอบครัว
หากเราเข้าใจในความรักนั้น..
เข้าใจซึ่งกันและกันแล้วต่างหาก
เราจึงจะเรียกว่าใช้ชีวิตครอบครัว..

เพราะหากเราไม่เข้าใจต่อกันเลย..
นั่นก็คงเรียกได้เพียงว่า.. การใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันเพียงเท่านั้น..

เมื่อเราเข้าใจ.. เปิดใจ เปิดหู เปิดตา.. ยอมรับอีกหนึ่งชีวิต..
และอีกหลายชีวิตที่ตามมาแล้ว..
นั่นคือการเดินเข้าสู่ชีวิตครอบครัวอย่างแท้จริง..

ชีวิตครอบครัวที่จะมีความอบอุ่น และความเข้าใจ..
ที่เริ่มต้นด้วยความรัก และความรักตลอดไป..

ขอให้น้าสันและเจ้าสาว..
มีความสุข สดชื่น และสมหวัง ตลอดไปครับ..

โฟล์คน้อย

......................

เจ้าบ่าว.. คือ คนที่กำลังจะเป็นเจ้าแห่งบ่าว..
ผู้จะต้องถูกใช้แรงงานเยี่ยงบ่าวตลอดไป..

เจ้าสาว.. คือ คนที่กำลังจะเป็นเจ้าแห่งสาว..
ผู้ที่จะมีความสุขเหนือบ่าว.. ไปชั่วกาลนาน..

อิอิ.. ขอเสี้ยมมมมมหน่อยนะครับ.....
ฮ่า ฮ่า..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
07-12-2007, 16:44
Find Like Post Reply
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

RE: เจ้าบ่าว.. เจ้าสาว..
โฟล์คน้อย Wrote:ไม่ค่อยได้เข้าบ้าน ด้วยภาระกิจหลายอย่าง..
จึงขอใช้พื้นที่นี้..

อวยพรแด่น้าสัน.. และเจ้าสาว...
และผู้ที่เตรียมตัวจะเป็นเจ้าบ่าว และเจ้าสาวนะครับ..

................

ความรัก.. เป็นจุดเริ่มต้นของอะไรหลาย ๆอย่าง
แต่ความรักมิใช่สิ่งที่จะทำให้อะไรหลาย ๆอย่างนั้นคงอยู่..

ความรัก.. เป็นจุดเริ่มต้นของชีวิตการแต่งงาน
การแต่งงาน.. นั้นเป็นเหมือนจุดเริ่มต้นของชีิวิตครอบครัว
การมีครอบครัว.. ก็เหมือนเป็นจุดเริ่มต้นของการใช้ชีวิตอีกครั้ง..

แต่ความรักกลับคล้ายไม่ใช่สิ่งที่ทำให้ครอบครัวดำรงอยู่..

ความรักอาจทำให้เกิดความรัก ความหึงหวง ความหวาดระแวง
ความห่วงใย ที่อาจมากเกินไป.. หรืออะไรก็แล้วแต่

อะไรหลาย ๆอย่างที่เกิดจากความรัก.. มักกลับกลายเป็นสิ่งที่ทำร้ายตัวเอง..

แต่สิ่งหนึ่งที่ความรักทำให้เกิด..

คือ ความเข้าใจ..

ความเข้าใจในความรัก..
ความเข้าใจในคนที่รัก..
ความเข้าใจในครอบครัวอันเป็นที่รัก..
และความเข้าใจในตัวเอง

และเข้าใจในเหตุผลที่รัก..

ชีวิตครอบครัว
หากเราเข้าใจในความรักนั้น..
เข้าใจซึ่งกันและกันแล้วต่างหาก
เราจึงจะเรียกว่าใช้ชีวิตครอบครัว..

เพราะหากเราไม่เข้าใจต่อกันเลย..
นั่นก็คงเรียกได้เพียงว่า.. การใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันเพียงเท่านั้น..

เมื่อเราเข้าใจ.. เปิดใจ เปิดหู เปิดตา.. ยอมรับอีกหนึ่งชีวิต..
และอีกหลายชีวิตที่ตามมาแล้ว..
นั่นคือการเดินเข้าสู่ชีวิตครอบครัวอย่างแท้จริง..

ชีวิตครอบครัวที่จะมีความอบอุ่น และความเข้าใจ..
ที่เริ่มต้นด้วยความรัก และความรักตลอดไป..

ขอให้น้าสันและเจ้าสาว..
มีความสุข สดชื่น และสมหวัง ตลอดไปครับ..

โฟล์คน้อย

......................

เจ้าบ่าว.. คือ คนที่กำลังจะเป็นเจ้าแห่งบ่าว..
ผู้จะต้องถูกใช้แรงงานเยี่ยงบ่าวตลอดไป..

เจ้าสาว.. คือ คนที่กำลังจะเป็นเจ้าแห่งสาว..
ผู้ที่จะมีความสุขเหนือบ่าว.. ไปชั่วกาลนาน..
อิอิ.. ขอเสี้ยมมมมมหน่อยนะครับ.....
ฮ่า ฮ่า..

เห็นด้วยค่ะ...Big Grin
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
07-12-2007, 17:00
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

อ่านแล้วซึ้ง น้ำตาจะไหล มาสูดน้ำตาคืนตอนท่อนสุดท้ายเหมือนเคย ตามแบบฉบับน้าโฟล์คน้อย
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
07-12-2007, 17:03
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
การมีความรัก จะทำให้คนตาบอด
การแต่งงานมีครอบครัว จะทำให้คนตาสว่าง
(This post was last modified: 07-12-2007, 17:16 by SARUN.)
07-12-2007, 17:14

SARUN Wrote:การมีความรัก จะทำให้คนตาบอด
การแต่งงานมีครอบครัว จะทำให้คนตาสว่าง

แล้วเมื่อไหร่ น้าซ่าส์..จะตาสว่างสักทีอะ..Tongue
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
07-12-2007, 19:00

dejemerry Wrote:แล้วเมื่อไหร่ น้าซ่าส์..จะตาสว่างสักทีอะ..Tongue

ต้องรอตามลำดับอาวุโสก่อนครับ...ต้องน้าKarn ก่อน ตามด้วยน้าปุ๊..เดอะร๊อก และน้าป๋อ แล้วค่อยเป็นกระผม ขอรับ
(This post was last modified: 07-12-2007, 19:12 by SARUN.)
07-12-2007, 19:11

SARUN Wrote:
dejemerry Wrote:แล้วเมื่อไหร่ น้าซ่าส์..จะตาสว่างสักทีอะ..Tongue

ต้องรอตามลำดับอาวุโสก่อนครับ...ต้องน้าKarn ก่อน ตามด้วยน้าปุ๊..เดอะร๊อก และน้าป๋อ แล้วค่อยเป็นกระผม ขอรับ

อันดับอะไรของน้าเนี่ย..เวียนหัวจริง ๆ แล้วพ่อเต่าไปเกี่ยวอะไรกับเค้าละเนี่ย..
น้าซ่าส์..ชวนทะเลาะวิวาทอีกและ...Sad
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
07-12-2007, 19:17

อ้าว....ไม่ได้พูดเรื่องได้เลิกงานตอนใกล้สว่างเหรอครับ โทษที....ฟริ้ววววววววว
(((ครอบครัวเดียวกัน ก็ค่อยๆพูด ค่อยๆจา อย่าเอะอะก็ ลาบเลือด ล่ะ)))
(This post was last modified: 07-12-2007, 19:22 by SARUN.)
07-12-2007, 19:21
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ชัดแจ้ง แดง-ปร๋อ
เอาข้อความที่น้าโฟล์คนิด ไปใส่ทำนองเป็นเนื้อร้องได้ 3 เพลงอย่างต่ำ
สวงนสิทธิ์:ค่ายเพลงกรุณาติดต่อผมโดยตรง ใครเอาไปร้องจีบหญิง..ฟรี

ยินดีด้วยอย่างยิ่งครับที่จะเกิดครอบครัวใหม่อีก 1
ไม่ได้ลำบากและน่ากลัวอย่างที่คิดหรอก(มันมากกว่านั้นเยอะ) 555555555

ป.ล.
รักแท้..มักพูดไม่ออก บอกไม่ได้ อธิบายไม่ถูก
การทำอะไรจากใจ ไม่มีเสียงให้ได้ยินหรอกครับ (สาวๆ)
============ เพื่อความบันเทิง =============

(This post was last modified: 08-12-2007, 09:39 by Tai Labour.)
08-12-2007, 09:23

Labour Wrote:ชัดแจ้ง แดง-ปร๋อ
เอาข้อความที่น้าโฟล์คนิด ไปใส่ทำนองเป็นเนื้อร้องได้ 3 เพลงอย่างต่ำ

เพลงที่ 1 ความรัก
คำร้อง : โฟร์คน้อย
ทำนอง : ไม่มี

C.......................Am
F......................G7
C.......................Am

Em
Dm
F.......................G7

Am...................Em
Am...................Em
F.......G7.....C

Ab......................Bb.................C
Ab................Bb.................G7
แต่สิ่งหนึ่งที่ความรักทำให้เกิด.. คือ ความเข้าใจ..

Solo....C / Am / F / G7 many times and slow down

วิธีใช้
1.เพลงนี้ไม่มีmelody เป็นเพลงพูด ประกอบการเล่นChords คลอๆไปเรื่อยๆ
2.หากเป็นผู้ ญ ขับร้อง ควรเป็นKey F หรือ คาด Capo ที่ช่องที่ 5 แล้วจับรูปแบบเดิม
3.ค่ายเพลงใดสนใจ...กรุณาติดต่อLabour โดยตรง
(This post was last modified: 08-12-2007, 11:05 by SARUN.)
08-12-2007, 10:57

Forum Jump: