Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น
Author Message
ไข่ไก่ Offline
Senior member

Likes Given: 31
RE: ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น
ผมเกือบจบเล่มสามครับ เล่มหนึ่งมีเพลง love me tender ที่ Elvis อัดแผ่นเสียงกับกีตาร์
classic ฟังแล้วก็เพราะดี เขาไม่ได้ห้ามร้องเพลงกับกีต้าร์คลาสสิคครับ เพลงเยอะแยะเขาก็
ร้องกับกีต้าร์คลาสสิคครับ ขนาดร้อง duet กับกลองก็ยังมีคนทำครับ
เล่มสองสมัยผมท้ายเล่มมี asturias ที่น้องเบิรด์เขาแสดงบ่อย ๆ
กับ rescudos de la alhramba ที่ John Williams เล่นที่ Berlin ค.ศ.1998
ต่อหน้าคนดูเป็นหมื่น
เล่มสามส่วนใหญ่จะเป็นของ F Tarega เพลงที่เห็นน้องเบิรด์เล่นบ่อยก็คือ Grand Jota
เป็นเพลงที่รวมเทคนิคของกีต้าร์คลาสสิคสมัยใหม่ไว้เกือบจะทุกอย่างในเพลงเดียว
รู้สึกจะยาวสิบกว่าหน้า เล่นกันนานสิบกว่านาทีก็หมด
เดี๋ยวนีนี้มีถึงเล่มสิบห้าเลยหรือครับ

สำหรับคนไทยที่ขาดไม่ได้คือเพลงพระราชนิพนธ์ครับ เราจะเห็นถึงพระอัจฉริยะภาพของพระองค์ทางดนตรีในการประพันธ์เพลง แม้แต่ต่างประเทศก็ยังมีนำไปใช้เป็นแบบเรียน
เล่นให้ครบทุกเพลงเลยนะครับ ชุดแรกง่ายหน่อย ชุดสอง sweet words ค่อนข้างยาก
แต่ก็ไพเราะทุกเพลง ทั้งยังคุ้นหู เวลามีแขกต่างประเทศมาผมจะเล่นเพลงนี้แหละ
และบอกเขาอย่างภาคภูมิใจเลยว่านี่คือเพลงของพ่อหลวงของเรา
ผมเห็นคุณหนึ่งที่นิ้วสั้น ๆ ในเวปเรานี่แหละมา arrange เพลงพระราชนิพนธ์เป็น style เขาอีกแบบก็เพราะดีมาก ๆ ถ้าเจอเขาก็ขอให้สอนให้ได้นะครับ

สรุปว่าจะร้องกับอะไรก็ได้ ถ้าคุณคิดว่ามันพอร้องได้ก็ร้องเลยครับ
กีต้าร์โปร่งสายเหล็กก็ยังมีคนเอาไปเล่นเพลงคลาสสิคเลยครับ
และถึงจะจบเล่มสิบห้าแต่ยังมีหลายพันหลายหมื่นเล่มให้เล่นหรือเรียนต่อไปอีก
จริง ๆ แล้วความรู้ส่วนใหญ่ไม่ได้อยู่ในหนังสือครับ

น้องทดลองเล่นให้มากที่สุดนะครับก่อนซื้อ เงินทองของหายาก
สงสัยโทรเลย 081-8707461
28-05-2010, 21:18
Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
RE: ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น
(28-05-2010, 11:55)strawhat Wrote: หมวกฟางครับ ^^ มีรุ่นพี่ผมคนนึงเค้าเล่นอยุ่ที่ร้านจันทบุรี ครับ จบเอกดนตรีมา
ผมเห็นเค้าใช้กีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้า เล่นอ่ะครับ ผมว่าเสียงมันเพราะกว่ากีต้าร์โปร่งอะครับ
และคนที่ร้านนี้ก็เยอะมากด้วยครับ จริงๆนะครับ สุดยอดดด !!!
c-40 ของผม ผมเล่นรู้สึกว่ามันยังไม่ใช้อ่ะครับ แต่ก็ฝืนๆเล่นไป เพราะไม่มีกีต้าร์แล้ว มีตัวเดียวเองครับ
ของสยามกลกาล มี15เล่มเลยหรือครับ ถ้าจบ15เล่มนี่คืออยู่ในระดับไหนครับ ??
ของผมที่เรียนอยู่เห็นเค้าบอกมีแค่6เล่มเองอะครับ - -"

เอากีตาร์คลาสสิกเป็นเล่นเพลงร้อง แล้วเอากีตาร์สายเหล็กไปเล่นเพลงคลาสสิก
อันนั้นเป็นเรื่องของรสนิยมส่วนบุคคลแล้วล่ะ ตำรวจไม่จับหรอกครับ ถ้าชอบเสียงแบบนั้น
ส่วนคนที่ร้านเยอะผมสันนิษฐานเพิ่มอีกอย่างว่า เด็กเชียร์เบียร์สวย Big Grin

ผมเรียนหลักสูตรใหม่ครับ มีทั้งหมด 16 เล่ม ถ้าจบเล่มที่ 16 ฝีมือเทียบชั้น John Williams เลย Rolleyes
อืมมม..ลืมบอกไปว่าจบจากสยามสแควร์การดนตรีครับ Tongue

เล่นเยอะๆ ฟังเยอะๆ เป็นตัวของตัวเองดีที่สุด
สงสัยโทรถาม 084 880 81??
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
28-05-2010, 23:10
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
(28-05-2010, 23:10)ยอดเยี่ยม Wrote:
(28-05-2010, 11:55)strawhat Wrote: หมวกฟางครับ ^^ มีรุ่นพี่ผมคนนึงเค้าเล่นอยุ่ที่ร้านจันทบุรี ครับ จบเอกดนตรีมา
ผมเห็นเค้าใช้กีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้า เล่นอ่ะครับ ผมว่าเสียงมันเพราะกว่ากีต้าร์โปร่งอะครับ
และคนที่ร้านนี้ก็เยอะมากด้วยครับ จริงๆนะครับ สุดยอดดด !!!
c-40 ของผม ผมเล่นรู้สึกว่ามันยังไม่ใช้อ่ะครับ แต่ก็ฝืนๆเล่นไป เพราะไม่มีกีต้าร์แล้ว มีตัวเดียวเองครับ
ของสยามกลกาล มี15เล่มเลยหรือครับ ถ้าจบ15เล่มนี่คืออยู่ในระดับไหนครับ ??
ของผมที่เรียนอยู่เห็นเค้าบอกมีแค่6เล่มเองอะครับ - -"

เอากีตาร์คลาสสิกเป็นเล่นเพลงร้อง แล้วเอากีตาร์สายเหล็กไปเล่นเพลงคลาสสิก
อันนั้นเป็นเรื่องของรสนิยมส่วนบุคคลแล้วล่ะ ตำรวจไม่จับหรอกครับ ถ้าชอบเสียงแบบนั้น
ส่วนคนที่ร้านเยอะผมสันนิษฐานเพิ่มอีกอย่างว่า เด็กเชียร์เบียร์สวย Big Grin

ผมเรียนหลักสูตรใหม่ครับ มีทั้งหมด 16 เล่ม ถ้าจบเล่มที่ 16 ฝีมือเทียบชั้น John Williams เลย Rolleyes
อืมมม..ลืมบอกไปว่าจบจากสยามสแควร์การดนตรีครับ Tongue

เล่นเยอะๆ ฟังเยอะๆ เป็นตัวของตัวเองดีที่สุด
สงสัยโทรถาม 084 880 81??

น้ายอดเยี่ยมอำอีกแล้ว ตอนแรกหลงเชื่อจริงๆนะเนี่ยว่ามีตั้ง 15 เล่ม
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
28-05-2010, 23:42
strawhat Offline
Junior member
**

มีใครใช้กีต้าร์ สั่งทำของช่างนิด หรือ ช่างกบ บ้างมั๊ยครับ อยากสอบถาม
28-05-2010, 23:42
ไข่ไก่ Offline
Senior member

Likes Given: 31
Four seasons -Summer ประพันธ์โดย Antonio Vivaldi
พระผมแดงยุคก่อน mozart หลายร้อยปี
transcript to guitar duet acoustic and classical guitar
http://www.youtube.com/watch?v=oxb-PZV7P...1&index=15
และอันนี้ผมกับลูกสาวผมเองครับ ใช้คลาสสิคไฟฟ้า คอมี 14 fret จับแล้วงง
เพราะเคยเล่นแต่ 12 fret แล้วคอก็จะแคบวางนิ้วไม่เหมือนคลาสสิค
If i ain't got you ผม แปลงจาก piano มาครับ
http://www.youtube.com/watch?v=CqV083jFA94

ผมคิดว่ากีตาร์ที่ดีคือกีตาร์ทีเล่นง่ายเป็นอันดับแรก
เสียงเป็นลำดับสอง แต่เผอิญว่าราคามันแปรผันตาม db ในเชิง log
ทุก decibel ที่เพิ่มขึ้นค้องเพิ่มเงินเป็นเลขยกกำลัง
ผมมีกีตาร์ตั้งแต่ราคา 1800 บาท ถึง เกือบสามแสนบาท
ทุกวันนี้ที่จับทุกวัน ตัวละ 5000 บาท จะหยิบเมื่อไร จะวางตรงไหนก็ได้
อยากเอาไปไหนก็พาขึ้นรถได้เลย เล่นง่าย เสียงพอได้ harmonic ดังทุก fret
จะตีคอร์ดก็ไม่กลัวเป็นรอย จะทุบจะตีใช้เทคนิคพวก flamenco ก็ไม่เสียดายของ

ถ้าผมจะพยายามแต่งเพลงวันละ 8 ชั่วโมงและผมมีอายุยืน 300 ปี
ผมก็คงไม่สามารถบอกได้ว่าผมแต่งเพลงเทียบเท่า Mozart ที่ตายอายุ 35 ปีได้หรอกครับ พรสวรรค์ vs พรแสวง
29-05-2010, 09:42
**

ช่วยแนะนำร้าน ที่น่าเชื่อถือและมีคุณภาพ ให้หน่อยครับ
29-05-2010, 15:26
**

ในความคิดผมนะครับในการเลือกซื้อกีต้าร์

*ต้องไปลองด้วยตนเองว่าตัวไหนเล่นแล้วถูกใจเล่นง่ายจับแล้วรู้สึกดีและที่สำคัญต้องมีเงินทุน ^^ แต่เรื่องเสียงดีไม่ดี ผมยังฟังไม่ออกเลยอะครับ ทำไงดีครับ
03-06-2010, 12:31
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(03-06-2010, 12:31)strawhat Wrote: ^^ แต่เรื่องเสียงดีไม่ดี ผมยังฟังไม่ออกเลยอะครับ ทำไงดีครับ
ความเห็นส่วนตัวนะ
ผมคิดว่าต้องลักษณะ ? หัวโน๊ต คม.. ชัด.. ลึก !!!!!!?
แต่ผมกลับรู้สึกว่า กีต้าร์คลาสสิคเนี่ยย ผู้ฟัง กับ ผู้เล่น ได้ยินเสียงไม่เหมือนกัน
เสียงดี?..ในแง่ผู้เล่น
น่าจะหมายความว่า คือ เสียงที่เราได้ยินสิ่งที่เราเล่น แล้วมันไม่รู้สึกแย่ ?เล่นได้เรื่อยๆโดย ไม่อยากวางกีต้าร์ ?คิดเพลงหรือลูกเล่น ต่อๆไปได้โดยไม่ยากเย็น
เสียงดี?..ในแง่ผู้ฟัง?ก็คงต้องให้คนอื่นเล่นแทน แล้วเราลองไปฟังเอง เพื่อให้ได้ยินเสียงที่เราอยากให้ผู้ฟังได้ฟังตามรสนิยมของเราแล้วล่ะ
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
03-06-2010, 13:40
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

กีตาร์ classic นี่หมดสภาพแนะนำ เพราะเพดานบินต่ำ (ต้องถามลุงป๊อบปรี่)

แต่ผมเคยไปลองที่ peterson แล้วประทับใจมากครับ ได้เรียนรู้จากการลองกีตาร์ตัวละไม่กี่หมื่นจนถึงหลายแสน ต้องขอขอบคุณคุณจิม peterson ด้วยครับ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
03-06-2010, 16:15
**

เรื่องไม้ ผมยังไม่มีความรู้เลยครับ ถ้าเราไปสั่งทำ จะบอกสเป๊คไม้ ยังไงอ่ะครับ แล้วเวลาไปเลือกซื้อ จะดูยังไงครับว่าเป็นไม้อะไร
04-06-2010, 11:30

Forum Jump: