Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น
Author Message
strawhat Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
A1Guitaricon  ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น
มีงบ 5-9 หมื่น อยากได้กีต้าร์คลาสสิกดีดี สักตัวครับ แต่ไม่มีข้อมูลไม่รู้ว่าจะเลือกซื้อยี่ห้อไหนดี หรือจะ สั่งทำดี อยากให้ช่วยแนะนำ ยี่ห้อดีดี หน่อยครับ จากคนที่มีประสบการณ์กับกีต้าร์มามากกว่าตัวผมครับ ตอนนี้ผมใช้ yamaha C-40 ตัวละประมาณ4พัน
ใช้มา2ปีแล้วครับ ช่วยแนะนำ ยี่ห้อ+รุ่น+ราคา ทีนะครับ ขอบคุณมากๆครับ[/color][/size]
26-05-2010, 21:38
Find Like Post Reply
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

RE: ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น
สั่งทำเลยครับ ถ้าไม่ชอบกีต้าร์ยี่ห้อไหนเป็นพิเศษ แนะนำให้สั่งทำกับช่างคนไทยเลยครับ จะเป็นช่างวิรุฬ ทรงบัณฑิตก็ดีครับ เพราะเป็นช่างทำกีต้าร์สายคลาสสิกโดยตรง หรือช่างกบก็ได้ หรือจะเป็นช่างเอ ศักดิ์ระพี พันธุ์ชาญวิทย์ก็ดี ช่างสมชายก็มีชื่อเสียงมากเช่นกัน ลองโทรศัพท์ไปคุยและสอบถามกับช่างแต่ละท่านเลยก็จะดีกว่ามากครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
26-05-2010, 21:56
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น
เลือกกีตาร์ช่างไทยทำก็ดีไปหลายแบบ
แต่ถ้าเป็นกีตาร์ช่างต่างประเทศ ขอแนะนำ Taylor หรือ Takamine
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
26-05-2010, 22:37
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ตามที่คุณหมวกฟางบอกว่าเล่นกีต้าร์ตัวละสี่พันมาสองปีแต่ตอนนี้มีงบห้าหมื่นถึงเก้าหมื่นเพื่อซื้อคลาสสิคตัวใหม่ ผมอยากทราบรายละเอียดมากขึ้นอีกนิดหน่อยครับจะแนะนำใด้ถูกทาง

1. คุณหมวกฟางเล่นกีต้าร์มาสองปีแล้วใช่ไหมครับ เล่นจริงจังแค่ไหนครับ ผมว่าไม่น่าจะเล่นแบบไปเรียนกีต้าร์คลาสสิคมาตลอดสองปีเพราะถ้าเรียนคนที่สอนน่าจะแนะนำให้เปลี่ยนกีต้าร์มาเป็นปีแล้ว

2. คุณหมวกฟางมีประสพการณ์กับกีต้าร์คลาสสิคยี่ห้อต่างๆรุ่นต่างๆตั้งแต่ราคาห้าหมื่นถึงเก้าหมื่นมากน้อยแค่ไหนและต้องการเอาไปเล่นเพลงคลาสสิคออกคอนเสิร์ตหรือเล่นอยู่กับบ้าน ต้องการใช้เล่นเพลงป้อปด้วยหรือเปล่าครับ

ก่อนอื่นผมแนะนำไม่ให้สั่งทำกีต้าร์กับช่างไทยครับ คนที่จะสั่งทำกีต้าร์นั้นควรรู้ว่าตัวเองต้องการเสียงแบบไหน ถ้าคุณรู้ช่างเขาก็พอเลือกวัสดุที่ใช้ทำให้คุณใด้แต่ถ้าไม่แน่ใจเรื่องเสป็คก็ตัวใครตัวมันละครับเพราะเขาไม่มีกีต้าร์ที่ทำเสร็จแล้วหลายๆตัวให้คุณลองหรอก บางคนอาจไม่มีซักตัวเพราะทุกตัวที่ทำเสร็จก็มีลูกค้ารอรับอยู่

อีกปัญหาสำหรับการสั่งทำก็คือคุณต้องพอใจที่จะเล่นกีต้าร์ที่คุณสั่งทำไปตลอดชีวิตนะครับ กีต้าร์ไทยทำยังไม่มีตัวไหนที่เป็นกีต้าร์สะสมครับ ลองไปค้นหน้าซื้อขายดูก็ใด้ว่าที่เขาลงขายกันมีตัวไหนขาดทุนน้อยกว่าครึ่งบ้าง ผมว่าตัวที่เสียงดีเกินราคาก็คงมีเยอะแต่เจ้าของเขาก็คงไม่ขายหรอก

วิธีที่ดีที่สุดก็คือการใด้ลองเล่นไปเรื่อยๆจนกว่าจะพบเนื้อคู่ครับ กีต้าร์คลาสสิคนี่เวลาไปลองควรพาเพื่อนไปเล่นให้ฟังด้วยเพราะยิ่งราคาแพงเขายิ่งเน้นเรื่องความไพเราะและความชัดเจนของเสียงที่คนฟังใด้ยินครับส่วนคนเล่นนั้นเอาแค่ใด้ยินก็พอ ร้านที่มีกีต้าร์คลาสสิคระดับ concert ให้ลองมากสุดน่าจะเป็น Peterson ถ้าเป็นระดับเล่นเองฟังเองก็ต้องนครหลวงที่สามรถนั่งลองทั้งวันใด้โดยไม่ต้องเกรงใจ อีกทางเลือกหนึ่งก็คือไปลองตามบ้านสมาชิกเว้บนี้แหละ อย่างที่บ้านผมก็มีอยู่เจ็ดแปดตัวครับ บ้านคนอื่นอาจมีมากกว่าแต่คงไม่ใช่บ้านเต่าเพราะคุณป๋อไม่ใด้สะสมกีต้าร์คลาสสิค พอลองจนรู้แจ้งเห็นจริงแล้วค่อยซื้อก็ใด้ครับ
26-05-2010, 23:11
ไข่ไก่ Offline
Senior member

Likes Given: 31
ถ้าของนอกแนะนำ ramirez model r4 ครับ ราคาอยู่ในงบ เป็น all solid
cedar top เสียงแบบกีต้าร์ europe คือคมและดัง ดังระดับใช้แสดง concert ได้เลย
ที่ดังนี่ก็เพราะกีตาร์เขาตัวอ้วนครับ
แล้วที่เป็นรองกีต้าร์ตัวละ (หลาย)แสนคือเรื่อง sustain ครับ แต่ความดังนี่ต้องระดับพวก
double top ตัวละเป็นล้านถึงจะสู้ได้ครับ
อีกทางหนึ่งก็ต้องลองกีต้าร์ handmade ของไทยครับ double top,double back
double side เขาทำได้หมด ราคายุติธรรม ค่าฝีมือเราถูกเป็นบ้า แต่อย่าไปดูถูกเขานะครับ
เสียงเขาใช้ได้เลย แถมเล่นง่ายหรือยาก ตามสั่งได้ แล้วแต่เล่นดังขนาดไหน
เป็น custom made เลยครับ บางคนเขาทำขายมาหลายสิบปีแล้ว รู้จุดอ่อนจุดแข็ง
ปรับปรุงมาจนนิ่งแล้ว แถมบริการหลังขายระดับสุดยอดเพราะอยู่เมืองไทยด้วยกัน
ถ้าอยากลองก็วางเงินไว้ที่เขาแล้วยกไปเทียบกับ brand name เลยเขายินดีอยู่แล้ว
ถ้าของไทยเขาดีกว่าเราก็ต้องอุดหนุนเขาจริงไหมครับ
26-05-2010, 23:29
guitarpom Offline
Member

นายอะไรน้าที่เขาได้แชมป์คลาสสิคโลก...แล้วเขาสั่งทำกีตาร์จากออสเตรเลียน่ะ...ผมไม่แน่ใจ..แต่กีตาร์ตัวนี้ราคาก็หลายแสนนะ......เห็นว่าถ้าจะทำกีตาร์กับคนๆนี้ต้องสั่งกันเป็นปีหรือข้ามปีเลยล่ะ
27-05-2010, 02:09
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

(27-05-2010, 02:09)guitarpom Wrote: นายอะไรน้าที่เขาได้แชมป์คลาสสิคโลก...แล้วเขาสั่งทำกีตาร์จากออสเตรเลียน่ะ...ผมไม่แน่ใจ..แต่กีตาร์ตัวนี้ราคาก็หลายแสนนะ......เห็นว่าถ้าจะทำกีตาร์กับคนๆนี้ต้องสั่งกันเป็นปีหรือข้ามปีเลยล่ะ

ตัวช่างทำกีต้าร์น่าจะเป็น Greg Smallman ซึ่งเป็นช่างทำกีต้าร์ที่ John Williams นักกีต้าร์คลาสสิกชาวออสเตรเลียใช้ออกคอนเสิร์ต เขาชอบกีต้าร์ของ Greg Smallman มากจนขายกีต้าร์ของ Fleta ซึ่งเป็นช่างทำกีต้าร์ชื่อดังชาวสเปนทิ้งจนหมดเลยทีเดียว
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
27-05-2010, 12:20
**

คนที่ได้แชมป์โลก.. เบิร์ด เอกชัยครับ ไอดอล ผมเองครับ อิอิ
ผมเรียนอยู่ที่ yamaha สยามกลกาลจันทบุรี ครับ อีก2เดือนก็เล่ม5 แล้วครับ..ผมตั้งใจเรียนมากครับชอบกีต้าร์คลาสสิกมากครับ ผมจะเรียนจนจบหลักสูตรครับและจะหาที่เรียนศึกษาต่อไปเรื่อยๆจนผมแก่เลยครับ ถ้าเป็นไปได้อยากเป็นอาจารย์สอนด้วยครับ และก็เล่นดนตรีตามร้านอาหาร แบบ folk song อะครับ ความฝันของผมครับ ^^ เท่าที่ผมศึกษามาเค้าบอกกันว่า ต้องเปลี่ยนกีต้าร์ครับเพื่อที่จะได้เล่นเพลงยากๆได้
มีคนแนะนำกีต้าร์ที่ผมหาข้อมูลมานะครับ
Kohno Yuichi Imai alma Asturias Almansa alhambra ramirez ครับ และก็ช่างนิดช่างกบ ครับ
เรื่องประสบการณ์กีต้าร์ ผมไม่เคยจับเลยครับ นอกจาก yamaha c-40 ของผมครับ ก็เลยไม่รู้เลยครับว่าตัวอื่นๆที่เค้าบอกกันว่าเล่นง่าย เสียงดี เป็นยังไงครับ รบกวณด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
ส่วนตัวนะครับ ต้องการ กีต้าร์คลาสสิค concert 1ตัว และ กีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้า สั่งทำครับ จุดประสงค์ กีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้า เอาไว้เล่น+ร้องเพลง ครับ หรือมีใครแนะนำอะไรเพิ่มเติม รบกวณด้วยนะครับ ผมพึ่งเริ่มศึกษาหาข้อมูลเกี่ยวกับกีต้าร์เมื่อไม่นานเองครับ เพราะตอนแรกไปเรียน เค้าก็ให้ซื้อตัวc-40 ผมก็ซื้อเลยครับ และก็เรียน+เล่น มาตลอดจนถึงทุกวันนี้ครับ แต่ตอนนี้มี เงินแล้วครับบบบบบ ^^ พ่อแม่ ลงทุนให้ครับ แต่ตัวเป็นแสน คงต้องรอทำงานเก็บเงินซื้อเองอ่ะครับ ตอนนี้เรียนอยู่ มหาวิทยาลัย ปี3 ครับ
กีต้าร์ที่ผมใช้เล่นคือ เล่นเพลงคลาสสิค+ออกคอนเสิร์ต+เล่นอยู่กับบ้าน+ต้องการใช้เล่นเพลงป้อป+ร้อง ด้วยครับ .......ตอนนี้เล่นเพลง ชะตาชีวิต อยู่ครับ แต่ในหนังสือเรียน เพลงคลาสสิคก็ไม่ค่อยยากเท่าไรครับ
(This post was last modified: 27-05-2010, 21:51 by strawhat.)
27-05-2010, 21:35
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
ขอเสียมารยาท (ทำบ่อยเลย อิ..อิ..Tongue) แสดงความคิดเห็นนะครับ
คุณหมวกคาวบอย น่าจะมีความเข้าใจคลาดเคลื่อนนิดหน่อยเกี่ยวกับคุณลักษณะของกีตาร์คลาสสิก
ในฐานะที่เป็นรุ่นพี่ จบจากสยามฯเหมือนกัน เล่มสุดท้ายที่ผมเรียนคือเล่มที่ 15 (ถ้าจำไม่ผิด) Cool

กีตาร์คลาสสิก 99% ใช้เล่นเพลงคลาสสิกเป็นหลัก เน้นบรรเลง ไม่นิยมเล่นกับเพลงร้องทั่วไป
ไม่ต้องบอกนะครับว่าเพลงคลาสสิกเป็นยังไง นี่ผมพูดตามหลักการเลยนะครับ
มีบ้างที่ใช้เป็นเล่นเป็นเมโลดี้ประกอบในเพลงร้องเหมือนกัน

หากคุณหมวกคาวบอยนำกีตาร์คลาสสิกไปเล่นเพลง Folksong ตามร้านอาหาร
ผมจะตามไปฟัง..ถึงแม้จะอยู่จันทบุรีก็ตาม อยากฟังว่าจะได้ซาวด์อย่างไร
คือว่า..ซาวด์มันแคบมาก หากจะไปเล่นกับเพลงร้องที่ค่อนข้างหลากหลายในปัจจุบัน

Yamaha C40 ที่ใช้ตอนนี้ ราคาก็ไม่น่าเกิน 3,000 บาท
หากจะกระโดดข้ามขั้นไปเล่น 50,000 -90,000 บาท ผมเห็นว่ามันค่อนข้างแปลก
ควรศึกษาให้ถ่องแท้ จนรู้จักและเข้าใจความต้องการของตัวเอง
ช่วงนี้ก็ใช้กีตาร์หวีห่างไปก่อน พอมีประสบการณ์มากขึ้นค่อยซื้อกีตาร์หวีถี่ขึ้นเรื่อยๆ

แต่ไม่เป็นไรครับ..คนมีตังค์ทำอะไรก็ไม่น่าเกลียด Rolleyes
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
28-05-2010, 10:14
**

หมวกฟางครับ ^^ มีรุ่นพี่ผมคนนึงเค้าเล่นอยุ่ที่ร้านจันทบุรี ครับ จบเอกดนตรีมา ผมเห็นเค้าใช้กีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้า เล่นอ่ะครับ ผมว่าเสียงมันเพราะกว่ากีต้าร์โปร่งอะครับ และคนที่ร้านนี้ก็เยอะมากด้วยครับ จริงๆนะครับ สุดยอดดด !!!
c-40 ของผม ผมเล่นรู้สึกว่ามันยังไม่ใช้อ่ะครับ แต่ก็ฝืนๆเล่นไป เพราะไม่มีกีต้าร์แล้ว มีตัวเดียวเองครับ ของสยามกลกาล มี15เล่มเลยหรือครับ ถ้าจบ15เล่มนี่คืออยู่ในระดับไหนครับ ?? ของผมที่เรียนอยู่เห็นเค้าบอกมีแค่6เล่มเองอะครับ - -"
28-05-2010, 11:55

Forum Jump: