Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่องการอัดเสียงครับ
Author Message
leuheang Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ถามเรื่องการอัดเสียงครับ
คือเป็นมือใหม่ครับ ตอนนี้กำลังสนใจอัดเสียงเล็กๆน้อยๆที่บ้านเองโดยส่วนใหญ่น่าจะเป็น อัดเสียงร้องกับ backing track (karaoke) และบางทีอาจอัดกีต้าร์ โปร่งไฟฟ้าบ้าง เท่าที่ลองศึกษามีคำถามสงสัยฝากผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

1 ถ้าปรกติเราอัดโดยใช้ com ก็ต่อ mic เข้ากับ audio interface แล้วต่อเข้า com ใช่ไหมครับ

2 ผมเข้าใจว่าไอ้การต่อ mic เข้า audio interface ทำให้เราไม่ต้องเสียเงินซึ้อ preamp และอื่นๆเพราะมันรวมอยู่ใน audio interface ครบแล้ว

3 computer ของผมเป็นแค่ note book ธรรมดา sound card on board spec อื่นๆดังนี้ core2Duo t8100 (2.1Ghz) ram1Gb harddisk 160Gb ไม่ทราบว่า spec นี้ ok ไหมครับ ถ้าไม่เราซื้อแค่ ext sound card เพื่มพอไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยน com เลยครับ

4 ดูใน web shure มี mic condenser ที่ต่อ USB ได้เพื่อให้ input เข้า com โดยตรงไม่ต้องผ่าน audio interface ก่อน ไม่ทราบว่าเสียงออกมาดีพอๆ กับ ผ่าน audio interface ไหมครับ (รู้สึกมันน่าจะใช้ง่ายดี)

5 audio interface พี่ๆแนะนำตัวไหนบ้างครับ เท่าที่ลอง search มาสนใจ line6 ux1 เพราะราคาไม่แพง และแถม program บันทึกเสียง ableton ให้เลย ไม่ต้องไปหาแผ่นผี และราคาพอสู่ไหว (ดูใน web ไม่เกิน หมื่น) ไม่ทราบว่าพี่ๆ มีความเห็นอย่างไรกับ audio interface ตัวนี้ครับ

6 แต่ไม่แน่ใจว่า ตัว ux1 ของ line6 มีphantom power ที่ทำให้ใช้ condenser mic หรือเปล่าครับ ถ้าไม่มี ฝากพี่ๆแนะนำสักตัวก็ดีครับ

7 ตอนนี้มี งบประมาณ 20,000 อาจเพิ่มได้ประมาณ 5000 เท่าที่คิดก็เป็น
ฝากพี่ๆช่วยจัด spec ด้วยครับ (ตอนแรกคิดว่าจะใช้ shure pg42 ประมาณหมื่น + Ux1 เงินที่เหลือน่าจะพอสำหรับ acessory ต่างๆ)
แต่ถ้าพี่ๆมี idea อื่นๆ ฝากแนะนำด้วยนะครับ
21-05-2010, 23:24
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: ถามเรื่องการอัดเสียงครับ
1 ถ้าปรกติเราอัดโดยใช้ com ก็ต่อ mic เข้ากับ audio interface แล้วต่อเข้า com ใช่ไหมครับ
-ใช่ครับ

2 ผมเข้าใจว่าไอ้การต่อ mic เข้า audio interface ทำให้เราไม่ต้องเสียเงินซึ้อ preamp และอื่นๆเพราะมันรวมอยู่ใน audio interface ครบแล้ว
-ส่วนมากจะมีมาด้วยครับ ลองดูสเปคก่อนซื้อครับ

3 computer ของผมเป็นแค่ note book ธรรมดา sound card on board spec อื่นๆดังนี้ core2Duo t8100 (2.1Ghz) ram1Gb harddisk 160Gb ไม่ทราบว่า spec นี้ ok ไหมครับ ถ้าไม่เราซื้อแค่ ext sound card เพื่มพอไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยน com เลยครับ
-ซื้อ audio interface เพิ่มก็พอครับ เนื้อที่ไม่พอก็ต่อ external harddisk ได้ครับ

4 ดูใน web shure มี mic condenser ที่ต่อ USB ได้เพื่อให้ input เข้า com โดยตรงไม่ต้องผ่าน audio interface ก่อน ไม่ทราบว่าเสียงออกมาดีพอๆ กับ ผ่าน audio interface ไหมครับ (รู้สึกมันน่าจะใช้ง่ายดี)
-ไม่ค่อยแนะนำเพราะอัดผ่านไมค์ได้อย่างเดียว อัดกีต้าร์ไม่ได้ครับ นอกจากจ่อไมค์

5 audio interface พี่ๆแนะนำตัวไหนบ้างครับ เท่าที่ลอง search มาสนใจ line6 ux1 เพราะราคาไม่แพง และแถม program บันทึกเสียง ableton ให้เลย ไม่ต้องไปหาแผ่นผี และราคาพอสู่ไหว (ดูใน web ไม่เกิน หมื่น) ไม่ทราบว่าพี่ๆ มีความเห็นอย่างไรกับ audio interface ตัวนี้ครับ
-ส่วนมาก audio interface ก็จะแถม software ใช้งานขั้นต้นให้แล้วครับ ตัวนี้จะเน้นกีต้าร์เป็นหลักครับ มี software amp sim. เยอะดีครับ

6 แต่ไม่แน่ใจว่า ตัว ux1 ของ line6 มีphantom power ที่ทำให้ใช้ condenser mic หรือเปล่าครับ ถ้าไม่มี ฝากพี่ๆแนะนำสักตัวก็ดีครับ
-น่าจะไม่มีนะครับ ลองดู m-audio(ธีระมิวสิค) หรือ PreSonus AudioBox USB ครับ

7 ตอนนี้มี งบประมาณ 20,000 อาจเพิ่มได้ประมาณ 5000 เท่าที่คิดก็เป็น
ฝากพี่ๆช่วยจัด spec ด้วยครับ (ตอนแรกคิดว่าจะใช้ shure pg42 ประมาณหมื่น + Ux1 เงินที่เหลือน่าจะพอสำหรับ acessory ต่างๆ)
แต่ถ้าพี่ๆมี idea อื่นๆ ฝากแนะนำด้วยนะครับ
-ลองดูกระทู้เก่าเป็นข้อมูลดูก่อนครับ
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=1353
22-05-2010, 00:24
Website Find Like Post Reply
leuheang Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอบคุณคร้าบ............
22-05-2010, 17:21
Find Like Post Reply
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
UX1 ไม่มีphantom ครับ
และเชียร์ Presonus audio Box อีกเสียงครับ
ส่วนไมค์ แนะนำ SE2000 ครับ อย่าลืม pop filter ด้วยครับ
ที่ขาดไม่ได้อีกอย่างคือ หูฟัง หรือ ลำโพง มอนิเตอร์ครับ
หูฟัง แนะนำเป็นแบบ Close ครับ จะได้เอาไว้อัดร้องได้ ถูกสุด คือ superlux HD660 ครับ กลางๆก็ Audiotechnica แพงหน่อยก็ AKG 171/241/271
ส่วนลำโพงคงต้องเพิ่มงบอีกหน่อย ลองดูถูกสุดก็ samson ดอกลำโพงซับก็ 4นิ้วขึ้นไปครับ

มีหูฟังดีๆทำงานคู่กับลำโพง Hifi หรือลำโพงคอม ก็พอทำเดโมดีๆได้แล้วครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
23-05-2010, 19:26
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: