Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มือใหม่หัดคอมฯมิวสิค...........
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
มือใหม่หัดคอมฯมิวสิค...........
นี่คือข้อความส่วนตัวที่ผมได้พูดคุยกับน้ายอดจุฬา
ถือเป็นบทบันทึกแห่งที่มาขอมือใหม่อย่างผม
ผมขอนำมาเผยแพร่ณ.ที่นี้บางอาจทีจะมีประโยชน์แก่ผู้สนใจกำลังเริ่มต้นอย่างผมครับ
และมันก็เป็นเจนตารมณ์ของน้ายอดฯด้วยที่อยากให้มันเป็นอย่างนั้น
เพียงแต่ในชั้นแรกผมยังไม่กล้าไปตั้งกระทู้ถามหน้ากระดาน
ด้วยเกรงว่าจะผิดที่ผิดทางผิดเวบ
แต่บัดนี้ถือว่าโอกาสเหมาะสมที่พี่นิมิตรได้เปิดหน้านี้ขึ้นมา
ผมจึงขออนุญาตนำมาลงอย่างเปิดเผยแสดงความไม่รู้ของผมออกมาอย่างไม่อาย.....

boobyblue เขียน:
รบกวนถามหน่อยครับ(อีกแล้ว)
คือผมกำลังริจะหัดใช้sonarอัดเพลงน่ะครับ
แต่ไม่มีความรู้เรื่องทางเทคนิคเครื่องไม้เครื่องมือเลย
ขอถาม.....ผมจะซื้อการ์ดเสียงอย่างไรดีที่เหมาะกับมือใหม่อย่างผม
เอาแค่พอใช้ได้อัดเสียงกีต้าร์โปร่งพอทนฟังไหวก็พอ
แล้วเมื่อปีกกล้าขาแข็งค่อยขยับไปซื้อดีๆอีกทีครับ
รบกวนน้ายอดแนะนำด้วยครับ
แล้วก็ช่วยบอกอุปกรณ์อื่นๆที่จำเป็นด้วยครับ
ขอราคากับที่ซื้อด้วยยิ่งดีจ้า......

ขอกวนใจแค่นี้ก่อนครับ
ขอบคุณครับแล้วจะรอคำตอบนะครับ
นับถือ
boobyblue

yodchula เขียน:
สวัสดีจ้าพี่

จริงๆถามในบอร์ดก็ได้ คำถามคำตอบของเราอาจทำให้คนอื่นได้ความรู้เพิ่มไปด้วยนะ

ก่อนอื่น ไม่รู้ว่าพี่กำหนดงบไว้รึเปล่า
แต่ผมขอแนะนำอุปกรณ์ที่ซื้อครั้งเดียวแล้วไม่ต้อง Upgrade เลยดีกว่า
แบบว่าตัวเดียว ใช้กันให้เบื่อไปเลย เพราะมันจะมีครบทุกอย่าง
และสามารถใช้งานได้จริง โดยไม่ต้องหาอุปกรณ์มาเสริมครับ
เพราะลำพัง SOundcard ที่ใช้งานได้ก็ Start ที่ 5000 บาทแล้ว
นี่ยังไม่รวม Mic Preamp ที่ต้องซื้อเพิ่มอีก 3000 อย่างต่ำถ้าพี่ใช้ไมค์ด้วย
หรือต้องซื้อ DI Box อีก 2000 บาทถ้าจะอัดเสียงกีต้าร์ผ่าน Line
นียังไม่มีช่องสำหรับเสียบหูฟัง ต้องไปซื้อ Head Phone amp อีก 1000 บาท
รวมทั้งหมดก็ซัดไป 10000 บาทแน่ๆครับ
ผมเลยแนะนำ Audio interface ที่มีทุกอย่างครบดีกว่า
ใช้งานสะดวก สายไม่รกรุงรัง

สำหรับ USB ผมแนะนำ TASCAM : US-122L ราคา 10500 บาท
http://www.proplugin.com/product.detail_...h_1029083#
ตัวนี่มีอุปกรณ์มาครบ เอาดีต้าร์เสียบตรงเข้ามันได้เลย
หรือใช้ไมค์โครโฟนก็ยังได้ แถมมีไฟ Phantom สำหรับ Condercer
ไมค์อีกด้วย ไร้กังวลเรื่องหาอุปกรณ์เสริมอย่าง Mic preamp หรือ DI Box

สำหรับ Firewire ผมแนะนำ TC Electronic : Konnekt 8D ราคา 15500 บาท
http://www.proplugin.com/product.detail_...th_833186#
ตัวนี้ราคาสูงหน่อย คุณสมบัติเหมือน Tascam แทบจะทุกอย่าง
แต่คุณภาพเสียงและอุปกรณ์ดีกว่าทั้งหมดครับ ถ้างบพี่ถึง ผมแนะนำให้
ซื้อรุ่นนี้เลยครับ ใช้งานดี แต่เครื่องคอมพี่มี Firewire Port รึเปล่า?

โปรแกรม Sonar ผมไม่ถนัดนัก แต่ก็เคยใช้มาบ้าง
ถ้าเป็นโปรแกรม Cubase หรือ Nuendo อันนี้สู้ตายครับ

นอกเหนือไปจาก audio interface แล้ว พี่ก็ควรมีไมค์โครโฟน
สายไมโครโพน ลำโพง 1 คู่ หรือจะหูฟังอีก 1 อันด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณน้ายอดมากครับที่สละเวลามาตอบ
ที่แรกว่าจะถามหน้าบอร์ดแหละครับ
แต่มันอาย...........

ที่น้าแนะนำมานั้นหน้าสนใจมากเลยครับ
แต่ย่อมมีแต่.....คือตอนนี้มันกระเป๋าแห้ง
แต่ก็ใจร้อนอยากเรียนรู้เรื่องระบบการใช้งานของโปรแกรมโซนาร์ไปพลางๆก่อนระหว่างรอสะ สมทุนทรัพย์นะครับ
เพราะผมดูๆแล้วโปรแกรมนั้นค่อนข้างยุ่งยากซับซ้อนพอสมควรสำหรับผม แถมยังไม่เป็นโน้ตไม่เป็นทฤษฎีดนตรีใดๆด้วย จึงยิ่งอยากทำความเข้าใจในการใช้งานให้เป็นก่อนแล้วค่อยเล่นของสูง
ที่ผมเลือกsonarก็เพราะผมหาโปรแกรมฟรีมาลงได้น่ะครับ
แล้วอีกอย่างก็เพราะมันมีคู่มือการใช้sonarออกมาขายแล้ว ผมถึงกล้าเล่น ลำพังให้ไปงมๆคลำๆเองดูท่าจะยากแน่ครับ

ขอถามหน่อยครับระหว่างsonarกับCubaseอันไหนใช้ยากกว่ากันแล้วมันแตกต่างกันอย่างไรคร ับ
ความเห็นส่วนตัวน้าคิดว่าอันไหนดีกว่ากันครับ
เพื่อบางทีผมอาจจะได้ตัวเลือกอีกทางหนึ่ง

ผมสนใจตัวนี้ละครับ....." Firewire TC Electronic : Konnekt 8D ราคา 15500 บาท
http://www.proplugin.com/product.detail_...th_833186#
ตัวนี้ราคาสูงหน่อย คุณสมบัติเหมือน Tascam แทบจะทุกอย่าง
แต่คุณภาพเสียงและอุปกรณ์ดีกว่าทั้งหมดครับ ถ้างบพี่ถึง ผมแนะนำให้
ซื้อรุ่นนี้เลยครับ ใช้งานดี แต่เครื่องคอมพี่มี Firewire Port รึเปล่า?"

"แต่เครื่องคอมพี่มี Firewire Port รึเปล่า?"
นี่อีกคำถามที่ไม่รู้เรื่องเลยครับFirewire Port มันคืออะไรครับ
ผมก็ไม่รู้เครื่องผมมันมีหรือเปล่า ผมจะตรวจเช็คดูได้ตรงไหนครับ หากว่าไม่มีจะทำให้มันมีอย่างไรครับ?
เห็นมั้ยยุ่งตายเลยหลวมตัวมาตอบคำถามผมแล้วก็ต้องเจอคำถามอีกสารพัดล่ะครับ ก็อย่างที่ผมเคยบอก...ผมไม่ประสีประสากับโลกสมัยใหม่ไฮเทคโนโลยีกับใครเขาดอก ผมถึงว่าอาย...ที่จะถามหน้าบอร์ดไงครับ

ที่ผมเห็นว่าน่าสนใจก็มีอยู่ตัวหนึ่งเขาขายมือสอง4500
http://www.soundcraft.com/product_sheet....uct_id=121
ไม่รู้ว่าน้ายอดเห็นว่าไงบ้างครับ

แต่จะว่าไปผมอดทนเก็บเงินไปซื้อไอ้TC Electronic : Konnekt 8D ราคา 15500 บาทเลยทีเดียวน่าจะดีกว่าเน้อ....

งั้นผมลองเรียนรู้การใช้งานโปรแกรมโซนาร์โดยใช้การ์ดเสียงออนบอร์ดจากในเครื่องผมไปพ ลางๆก่อนได้มั้ย เอาแค่พอมีเสียงออกมาให้ได้ยินบ้างก็พอ ไม่ทราบมันจะไหวมั้ยครับ (รู้สึกว่าการ์ดเสียงในเครื่องของผมจะเป็นsoundmax)

พิมพ์ไปพิมพ์มาชักสับสน
ผมว่าพักก่อนดีกว่า....

ขอบคุณน้ายอดอีกทีครับ
นับถือ

โหพี่บูจ๋า บ่ต้องอายเลย ก่อนที่ผมจะรู้อย่างทุกวันนี้ผมก็ถามเค๊าไปทั่วครับ

ขอตอบทีละเรื่องนะครับ
--------------------------------------------------------------------------
ผมลืมถามพี่ไปว่า เครื่องคอมของพี่ เป็นเครื่องตั้งโต๊ะ (Desktop)
หรือเป็นแบบ Nootbook (Labtop) ?

---------------------------------------------------------------------------

โปรแกรมระหว่าง Sonar และ Cubase สามารถใช้งานได้เหมือนกันครับ
ความสามารถพอๆกัน ไม่มียากหรือง่าย มีแต่ความเคยชิน
ผมชินกับ Cubase มากกว่าเท่านั้นเองเพราะงั้น
พี่สามารถใช้ได้ทั้งสองโปรแกรมเลยครับไม่มีปัญหา
แต่ถ้าจะถามผมเป็นหลัก ผมแนะนำ Cubase ครับ
เพราะผมถนัดจะให้คำตอบพี่ได้ชัวร์กว่า

----------------------------------------------------------------------------
Firewire Port หน้าตาแบบนี้จ้า มันจะมีอยู่สองแบบ
[img][Image: 203978firewire-diagram.jpg][/img]
แบบนี้เรียก Firewire 6 pins
[img][Image: 843703firewire.jpg][/img]

แบบนี้เรียก Firewire 4 pins

ถ้าไม่มี ก็ต้องซื้อแบบ USB มาแทนละจ้า

----------------------------------------------------------------------------

เจ้าตัวมือสองที่พี่ส่งมาให้่ผมดูคือ Mixer ครับ บ่ใช่ Soundcard จ้า
Mixer สำหรับพี่แล้ว ผมว่าไม่จำเป็นเลยครับ คงไม่มีโอกาสได้่ใช้แห๋งๆ
พี่อดใจรอ ซื้อ Audio interface ดีกว่าครับ รอซักนิดนะ จะได้เสียเงินทีเดียว
อุๆๆๆๆๆ

ตอนนี้พี่สามารถเรียนรู้การใช้งานโปรแกรมไผพลางๆได้เลยครับ
โดยลงทุนซื้อ Mic สำหรับ Computer ราคา 200-300 บาทมาก็ใช้ได้แล้ว
อัดเสียงไปกล้อมแกล้มๆ ให้ใช้โปรแกรมเป็น ไว้เก็บเงินได้ ก็ไปซัดของมาใช้เลยทีเดียว

-----------------------------------------------------------------------------

พี่สงสัยอะไร โทรมาหาผมได้เลยครับ ไม่ต้องเกรงใจเลย
ผมยินดีจ้า 081-813-1595

-----------------------------------------------------------------------------

คอมฯผมเป็นแบบตั้งโต๊ะครับ
ใช้วินโดว์xp...นี่ผมจดมาจากเครื่องเลยครับก็ไม่รู้อะไรบ้าง

inte(r ) core™ cpu
6400@2.13GHz
2.14GHz,2.00GB of ram

ตามนั้นครับส่องดูแล้วไม่พบFirewire Port
สงสัยต้องใช้TASCAM : US-122L ตัวนี้ใช่มั้ยครับ
แล้วหากว่าผมยังอยากใช้ไอ้TC Electronic : Konnekt 8D ละจะต้องทำไงครับ หรือว่าใช้แค่TASCAM : US-122Lก็พอเพียงแล้วครับ

ส่วนเจ้าCubaseนี่ผมยังหาโปรแกรมกับคู่มือไม่ได้นะครับเลยคิดว่าจะทดลองใช้sonarไปก่ อนครับ เพราะยังไงยังมีคู่มือเป็นตัวช่วยยามติดขัดครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับน้ายอดฯอย่างน้อยผมก็ประหยัดไปได้5000เพราะคอมฯผมไม่มีFirewire Port

อ้อ..ลืมระหว่างFirewire Port กับแบบ USB อันไหนดีกว่ากันครับ?

ขอบคุณอีกทีครับ
นับถือ

ถ้่า Firewire ไม่มี ก็ซื้อ Card Firewire มาใช้ได้ครับ ราคาตั้งแต่ 700-1000 บาท
เท่านี้ก็ใช้ Firewire ได้แล้ว

Firewire กับ USB ใครดีกว่ากัน

ว่ากันด้วยทางเทคนิค
Firewire ส่งข้อมูลได้ที่ 400 mbps
USB 2.0 ส่งข้อมูลได้ที่ 480 mbps

Firewire ต่ออุปกรณ์ต่อเนื่องได้ 7 อุปกรณ์
USB 2.0 ต่อได้ 250......... อุปกรณ์

มองจาก spec แล้ว USB เอาไปกินแน่นอนครับ
แต่ๆๆๆๆๆๆๆ ความไหลลื่นของข้อมูล Firewire กลับดีกว่าหลายเท่า
นั่นเพราะ Firewire เป็นการส่งข้อมูลแบบ Full Duplex คือข้อมูลจะส่งไปกลับตลอดเวลา
แต่ USB เป็นแบบ Haft Duplex คือข้อมูลระหว่างส่ง ก็จะส่งอย่างเดียว
หลังจากส่งเสร็จจึงจะรับอีกที เพราะงั้นจึงมีการหยุดเพื่อให้การรับหรือส่งนั้่น
สิ้นสุดก่อนจึงจะใช้งานต่อได้

ถึงตรงนี้แล้ว เทคโนโลยีแบบ Firewire จึงเหมือนสำหรับการอัดเสียงมากกว่าครับ

*** ถ้่าไม่ได้ทำเพลงอะไรมากมาย USB สามารถใช้งานได้แล้ว
แต่ถ้าอณาคต เจอเพลงที่มี Audio Track เยอะๆล่ะก็ USB แพ้ Firewire เห็นๆครับ

ขอบคุณครับรวดเร็วทันใจจัง
ผมคงต้องใช้แบบ Firewire แล้วละครับตามเหตุผลที่บอกมา
แต่ไอ้การ์ดแบบ Firewireนี่มันเป็นไงครับ
ขอถามอีกคำถามแล้วจะตั้งหน้าเก็บตังค์แล้วครับ

ขอบคุณครับขอรบกวนเท่านี้ก่อนครับ
มีเรื่องสงสัยอะไรจะขอคำปรึกษาใหม่ครับ
นับถือ

หน้าตามันเป็นแบบนี้ครับ http://images.google.co.th/images?hl=th&...a=N&tab=wi

เสียบลง Main Board แล้วไม่ต้องลง Driver ใดๆ
เพราะ Windows XP และ Windows Vista ล้วนรู้จักมันอยู่แล้วจ้า

ผมลืมไปอีกข้อ..
เกิดผมอยากใช้midiด้วยบ้างในบางครั้งล่ะครับไอ้เจ้าTC Electronic : Konnekt 8D มันยังจะใช้ร่วมด้วยได้รึเปล่า แต่ชื่อมันบอกแค่ Audio
แสดงว่าmidiมันใช้ไม่ได้ใช่มั้ยครับ
แล้วถ้ามันใช้ไม่ได้จะมีตัวเลือกอื่นอีกมั้ยที่จะใช้ได้ทั้งmidiและAudio ?

ส่วนตัวมือสองที่น้าแนะนำมาผมโทรถามแล้วปรากฏว่าขายไปแล้วจ้า
เสียดายมากๆ
ผมคงต้องกัดฟันเก็บตังค์ต่อไป..........ฮึฮึ!!

อธิบายเรื่อง MIDI นิดนึงก่อนครับ

คนส่วนใหญ่เรียกว่า MIDI จริงๆแล้ว MIDI มันบ่ได้มีเสียงใดๆ
MIDI เป็นชื่อระบบของการส่งสัญญาณแบบนึง หลังจากมันส่งไปแล้ว
ก็จะไปบอกให้ตัวผลิตเสียง ซึ่งได้แก่ Sound Card ที่มี Wave Table อยู่ในตัว
Sound Card ที่ติดตั้งมาให้กับ Computer ทั้งหมด จะมี Wave Table ทั้งนั้น
เพราะงั้น คอมของพี่จึงมีเสียงออกมา เมื่อเล่นไฟล์ หรือสัญญาณ MIDI

แต่.......... Audio interface ของทั้ง TC และ TASCAM หรือยี่ห้ออื่นๆ
มันไม่มี Wave Table มันจึงไม่สามารถผลิตเสียงด้วยคำสั่ง MIDI ได้
แต่ๆๆๆๆๆๆ เดี๋ยวนี้โปรแกรม Software สมัยใหม่ไม่ง้อ Wave Table แล้วครับ

เราเรียกเทคโนโลยีใหม่นี้ว่า VSTi มันทำหน้าที่ ผลิตเสียงต่างๆจากคำสั่ง MIDI
ที่เราป้อนลงไป ทีนี้พี่ก็ไม่ต้องกังวลแล้วล่ะครับ ว่า TC มันจะไม่มีเสียง
คือจริงๆมันไม่มีหรอก แต่ว่า มันมี Software มาแทนที่
แถมเสียงดีกว่า Wave Table เป็นร้อยเท่า!!!
--------------------------------------------------------------------------------

เรื่องที่สอง เจ้า TC และ Tascam ที่ผมแนะนำไป มันมี MIDI port ทั้งคู่ครับ
ในอณาคต พี่สามารถซื้อ Key Board มาต่อเพื่อป้อนโน้ตเข้าไปได้สบายเลยจ้า
[img]URL=http://website.hu][Image: 260489esi_miditerminal_m4u.gif][/URL][/img]
หน้าตา Midi Port

--------------------------------------------------------------------------------
Martin is my taste

เอาเท่านี้ก่อนครับ
โปรดติดตามตอนต่อไปครับ............ยังมีอีกยาววววววววว
ยังไม่จบ!!
(This post was last modified: 04-04-2008, 23:29 by boobyblue.)
04-04-2008, 18:34
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: มือใหม่หัดคอมฯมิวสิค...........
ขอบคุณครับน้าบู ที่นำข้อมูลมาแชร์กัน
04-04-2008, 18:52
Website Find Like Post Reply
ใครไม่รู้?

RE: มือใหม่หัดคอมฯมิวสิค...........
ต่อครับ...
นี่คือความมีน้ำใจของน้ายอดฯครับ
น้ายอดยังอุตส่าห์เป็นธุระหาการ์ดเสียงจากแหล่งต่างต่างๆให้แก่ผมอีกด้วย
ผมซาบซึ้งและนับถือในน้ำใจน้ายอดฯแกจริงๆเลย
ขอขอบคุณน้ายอดจุฬามาณ.ที่นี้อีกครั้งครับ

นี่คือข้อความเกี่ยวแก่การเลือกการ์ดเสียงของผมครับ

TC จ้า
http://www.guitarthai.com/classified/que...QID=143554

ตัวนี้เป็น USB ยี่ห้อ Lexicon ใช้งานได้ดี มีอุปกรณ์ที่ควรจะมีทุกอย่างครบ
ถ้าต่อรองได้ 7500 บาท ก็น่าซื้อครับ
http://www.guitarthai.com/classified/que...QID=149619

ลองอ่านกระทู้นี้เพิ่มเติมครับ
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...123&page=1

ตัวนี้ล่ะครับน่าสนมั้ย
http://www.thaisecondhand.com/_board/co/...38585.html

ก็ใช้ได้ครับพี่ มีทุกอย่างครบดี แต่คนนี้ขายถูกกว่า
http://www.guitarthai.com/classified/que...QID=151749

ปรากฏว่าเป็นตัวเดียวกันครับเจ้าของเดียวกันคงไม่มีคนซื้อเลยลดราคา...

ขอถามต่ออีกสักนิด..
คือผมได้ข้อมูลมาว่าแบบ Firewire นี่ยังไม่ดีเท่าแบบpci(ไม่รู้เรียกถูกรึเปล่า)
ไม่ทราบเท็จจริงอย่างไร?
แล้วมันต่างกันยังไงครับ
หากมันดีกว่าแบบpciนี้มีตัวใดที่น่าเล่นครับ
หรือว่าความเป็นจริงเล่นแค่ Firewire ตัวที่น้าแนะนำมาก็พอครับ

ปล.วันนี้ผมเพิ่งไปจัดการลงโปรแกรมsonar7มาเรียบร้อยแล้วครับ
ต่างคนต่างความเห็นน่ะครับ พี่ที่ลงโปรแกรมให้แกกลับมีความเห็นอีกอย่าง แกว่าแกชอบอุปกรณ์อย่างแยกชิ้นดีกว่า สามารถหาอะไรเล่นได้เยอะกว่า แกว่างั้น...ส่วนผม-ผมโน้นมเอียงมาทางน้ายอดมากกว่า ผมอยากได้ชิ้นเดียวจบดีกว่า....แต่เหตุผลของพี่เขาก็น่าสนใจครับ

ขอบคุณน้ายอดจริงๆ
ผมรู้สึกซายซึ้งในน้ำใจน้าเหลือเกินจนรู้สึกเกรงใจมากๆ
แต่ผมก็มีที่ปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่ไม่กี่คน
ก็มีน้านี่ล่ะที่เป็นที่พึ่งได้จริงๆ
ขอบคุณน้ามากๆๆๆครับ
นับถือ.........

สำหรับ Auido interface แล้ว
แบบที่มีความเสถียรมากที่สุดคือ PCI ถูกต้องแล้วครับ
แต่ว่า PCI ส่วนใหญ่ 99% มันจะเป็นแค่ช่อง in/out สำหรับ Audio เท่านั้น
มันจะไม่มีอุปกรณ์ดังต่อไปนี้ครับ

ไม่มี Pre Mic
ไม่มี Di BOX
ไม่มี Headphone amp
ไม่มี Volume Master (เอาไว้ควบคุมความดังของลำโพง)

คือถ้าพี่เลือกใช้ Audio interface แบบ PCI แล้วล่ะก็
นั่นหมายถึงพี่ต้องซื้ออุปกรณ์ที่ผมว่ามาด้านบนทั้งหมดเลยครับ
ซึ่งถึงตอนนั้น มันก็จะเปลืองเงินแน่นอน นอกจากอุปกรณ์ต้องซื้อเพิ่มแล้ว
นั่นหมายถึง สายที่ใช้ต่ออุปกรณ์แต่ละชิ้นก็จะมีมากขึ้นด้วย
สายเส้นนึง ไม่ต่ำกว่า 400 บาทแน่นอน หัวดีๆอย่างนูทริคก็หัว 120 บาทแน่ๆ
รวมค่าสายและหัวเข้าไป งบก็ชักจะไปกันใหญ่แล้ว
ไหนการต่อสาย มันจะทำให้โต๊ะ รกรุงรังไปอีก
ที่ผมไม่แนะนำ PCI ให้แต่แรก เพราะเหตุผลนี้ล่ะครับ

ที่นี้ PCI มันดีกว่า Firewire แล้วทำไมผมยังยืนยันให้ใช้??
ถึงแม้ PCI จะดีกว่า แต่ไม่ได้แปลว่า Firewire ทำงานได้ไม่ดีครับ
Firewire สามารถ ทำงานได้ดีเยี่ยมไม่แพ้ PCI แต่ต้องเลือกยี่ห้อของ
Audio interface ที่ดีมีคุณภาพครับ
อย่างตัวที่ผมแนะนำไป ไม่มีงองแงแน่นอนจ้า

มาถึงเรื่องการซื้ออุปกรณ์แยก
ผมไม่ได้ Anti อุปกรณ์แบบแยกนะครับ
ผมเองก็ใช้อุปกรณ์แยกทั้งหมดเหมือนกัน ฮ่าๆๆๆ
มันมีข้อดีดังนี้ครับ
- เวลาอะไรเสีย เราก็ยกไปซ่อมเฉพาะอุปกรณ์นั้นๆ
- เวลาอยากจะ Upgrade ในอณาคต ก็สามารถเปลี่ยนที่ละชิ้นได้
- ยกเฉพาะชิ้นที่เราจะใช้ ไปบ้านเพื่อนได้

หมดข้อดีละ.............. นี่ล่ะครับข้อดีของมัน แล้วไอ้ข้อดีแค่สามข้อ
ทำไมเรายังใช้ของแยกล่ะ ???

ถ้าเป็นอุปกรณ์สำหรับมือ Pro แล้ว
ยกตัวอย่าง Mic Preamp เค๊าไม่ได้มีกันตัวเดียวครับ
อย่างผมมีอยู่ 4 รุ่นเลย แล้ว DI BOX ผมก็มีอยู่ 3 ตัว
ไมค์อีก 10 กว่าตัว ไหนจะยัง External Effect อีกบาน
คือผมกำลังจะบอกว่า ถ้ามีอุปกรณ์ที่หลากหลายมากๆ
การซื้อแยก เป็นเรื่องหลีกเลี่ยงไม่ได้เลยครับ

ของแยกชิ้นมันเล่นอะไรได้มากกว่าถูกต้อง
เพราะมันมีหลายชิ้นกว่าและก็ต้องมีเงินหลายๆครั้งด้วย อันนี้ล่ะสำคัญ
ผมไม่อยากให้พี่เปลืองเงินครับ
ผมเน้นไปทางตัวเดียวจบ ให้มี All in one ไปเลย

หรือพี่อยากจะซื้อแยกก็ได้ ผมแนะนำให้ได้ทุกชิ้นเช่นกันจ้า
04-04-2008, 23:39
ใครไม่รู้?

มีเกร็ดความรู้เพิ่มเติมอีกนิดครับ...........

เห็นกระทู้ขายเจ้าสองล้อของเก่าเก็บของพี่แล้วใจหายแทน

ผมจะบอกว่า ถ้าพี่มีใครู้จัก วานให้เค๊าหิ้วมาให้จากอเมริกา สิงค์โปร หรือฮ่องกง
ราคาจะไม่สูงเท่าในไทยครับ เมกาขายอยู่ 299 USD ก็ตกราวๆ 9900 บาทครับ
พี่ี Pood พี่ยอดเยี่ยม เดินทางบ่อย ถ้าฝากวานได้ ก็จะประหยัดเงินได้ครับ

แต่ว่าหม้อแปลงของมัน ผมไม่แน่ใจว่าเป็น Universal รึเปล่านะครับ
ถ้าไม่ใช่ก็ต้องหา Step Down Transformer มาเสียบถึงใช้กับบ้านเราได้
Step Down ตัวนึงราวๆ 300-400 บาทครับ

http://www.musiciansfriend.com/product/T...sku=180229

ตัวนี้ของ TC ก็ Work ดีครับ แต่ในไทยยังไม่มีขาย
เลยไม่รู้ว่าราคาเท่าไหร่ ตอนแรกผมไม่แนะนำ เพราะว่า
มันสามารถอัดไมค์ได้สูงสุด 1 ไมค์เท่านั้น แถม Head Phone output ก็มีแค่ 1 ช่อง

ผมแนะนำเจ้า Konnekt 8D ไปเพราะว่ามันสามารถเสียบไมค์ได้
สองอันซึ่งอณาคต พี่อาจจะได้ใช้ และ Headphone เสียบได้สองช่อง
อันนี้สำคัญเลย ลองมองอณาคตว่า ถ้าพี่เป็นคนอัดเสียงแล้วให้คนอื่นร้องแทน
หรืออัดกีต้าร์แทน อย่างน้องก็ต้องมี Headphone สองอันแน่ๆครับ

boobyblueเขียน
น้าอ่านนี้ดูครับ
น้าว่าไง?
เจ้าของกระทู้คือผมเอง
http://www.sonarboy.com/component/option...2205/#2205

เจ้าของเวปนี้ผมรู้จักเค๊าจ้า

เค๊าตอบได้ดีแล้วครับ ใกล้เคียงกับที่ผมแนะนำนี่ล่ะ
เรื่อง Acoustic ถ้าจะเน้นก็ไปเน้นที่ Mic ครับผม ไอ่นี่ล่ะ
ตัวแพงเลยล่ะ ราคาตัวที่น่าใช้ก็ Start ที่ 5000 แล้วครับ

04-04-2008, 23:42
ใครไม่รู้?

สุดท้ายแล้วครับ...........
แล้วในที่สุดผมก็ได้การ์ดเสียง...

หวัดดีครับน้ายอดฯ

ตอนนี้ผมได้TC Electronic Konnekt 8มาอยู่ในมือแล้วเรียบร้อย
ซื้อมาราคา8000สภาพกิ๊กเลยครับ
ขอบคุณที่น้าแนะนำ

แต่ตอนนี้เกิดปัญหาคือมันไม่ดังครับ
เช็คสัณญาณจากเครื่องมันก็ใช้ได้มีสัณญาณเข้า
เวลาอัดเวบก็ขึ้นทำงานเป็นปกติดีทุกอย่างยกเว้นเสียงอย่างเดียวที่ไม่มา
ไม่ทราบเกิดจากอะไร ผมพยายามตรวจเช็คว่าต่อสายผิดรึไม่ก็คิดว่าต่อถูก กดนู้นกดนี้แล้วเสียงก็ไม่มา จนปัญญาต้องปรึกษาผู้เชี่ยวชาญว่าจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง
ส่วนระบบmidiก็ทำงานได้ปกติมีเสียง ผมเข้าใจว่ามันไม่เกี่ยวกับเจ้าTC Electronic Konnekt 8นั่นหรอก เพราะมันไม่ได้รับสัณญาณมาจากมัน แต่มันมาจากโปรแกรมโดยตรงมันจึงมีเสียงโดยผ่านการ์ดเสียงจากเครื่องโดยไม่ผ่านTC Electronic Konnekt 8 ไม่รู้ผมเข้าใจถูกมั้ย

หรือที่มันไม่ดังเกิดจากการตั้งค่าผิดผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน
เวลาอัดกีต้าร์ผมก็เลือก in putจากTC Electronic Konnekt 8ถูกมั้ย
ส่วนout ผมก็เลือกเป็นmasterไม่ทราบถูกหรือเปล่าครับ

ผมก็คลำๆมั่วๆไปนะครับ อยากให้น้าช่วยแนะนำหน่อย
อ้อ..อีกอย่างคือตอนนี้ผมยังไม่มีมอนิเตอร์ผมยังใช้ฟังจากลำโพงคอมฯธรรมดาอยู่ หรืออาจเป็นเพราะเหตุนี้ครับ หากใช่ผมคงต้องรีบจัดหาเสียแล้ว เพราะรู้สึกหงุดหงิดที่มีเครื่องมือแล้วยังทำงานไม่ได้

แต่ผมก็มีหูฟังอยู่อันแต่ยังไม่ได้ลองต่อเข้ากับTC Electronic Konnekt 8ดูเลย เพราะรูแจ็ดมันเป็นรูใหญ่ ส่วนเจ้าหูฟังของผมมันเป็นแจ็คเล็กครับยังไม่ได้ไปซื้อหัวต่อเลยยังไม่ได้ลองดู

ยังไงก็รบกวนน้ายอดช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบพระคุณมาล่วงหน้าครับ
นับถือ

ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วครับ
ที่มันไม่ดังเป็นเพราะผมไม่ได้ต่อline out เข้า: TC Electronic Konnekt 8นั่นเองมันถึงไม่ดัง ซึ่งความจริงมันดังแต่มันไม่รู้จะไปออกเสียงที่ลำโพงไหน ผมเข้าใจเมื่อได้เอาหูฟังต่อเข้าไป ...เฮ้อ..เซ่อจริงๆ

แต่ขอถามเพิ่มเติมครับ
ไอ้ปุ่มที่เขียนว่าpad/instนั้นหมายถึงอะไรแล้วจะเลือกใช้งานเมื่อโอกาสใดครับ?
และที่ช่องเสียบหูฟังมันมีสองช่องผมจะเลือกเสียบที่ช่องไหนระหว่างmutingกับnonmutin g
ส่วนline out ที่ด้านหลังใช้ต่อmonitorใช่มั้ย หากผมจะเอาลำโพงคอมฯที่มีอยู่จะใช้ได้หรือไม่ หากได้ผมจะต่อด้วยวิธีใด คือช่องline out ที่ด้านหลังมันมีสองรูแยกเป็นซ้ายขวาแถมยังเป็นรูใหญ่ ส่วนสายลำโพงของผมมันเป็นแจ็คเล็กและมีเส้นเดียว ผมจะต่อไงดีครับ หรือจะเสียบเข้าไปเพียงแค่รูใดรูหนึ่งก็พอ

ถามเท่านี้ก่อนครับ
ขอบคุณครับ

หลังจากอ่านเมล์ฉบับแรกจบ ผมก็นึงแล้วว่าพี่ลืมต่อสาย output จาก konnekt8 แหงๆ
เลยจะบอกว่า ให้เอาลำโพงไปต่อ line out หรือไม่ก็เอาหูฟังมาเสียบก็จะได้ยินแล้วจ้า อุๆๆ

เอาล่ะเข้าคำถามใหม่ โอ๊ะๆๆๆ

pad/inst เอาไว้ทำไร???
Pad หมายถึง ลดสัญญาญที่ส่งมาจากไมค์
อ้าว??? จะลดทำไม? มันเอาไว้ใช้ในกรณีที่ไมค์โครโพน
รับสัญญาญเสียงมาแรงเกินไปจนทำให้ peak หรือเสียงแตกนั่นเองครับ
พอกดปุ่ม Pad แล้ว Preamp จะลดสัญญาณที่เข้ามาในช่อง Channel 1,2
ลดไป 10 -20 dB ครับ

inst อันนี้เป็นคำย่อมาจาก instrument
มันมีเอาไว้ในกรณีที่พี่เอากีต้าร์ไฟฟ้า หรือกีต้าร์โปร่งไฟฟ้า
เสียบตรงเข้า Konnekt เลยครับ มันจะทำหน้าที่เป็น DI Box
มันจำทำใ้สัญญาญจากกีต้าร์ไฟฟ้าและโปร่งไฟฟ้า จากค่าความต้านทานสูง
กลายเป็นค่าความต้านทานต่ำ ผลคือ เสียงจากกีต้าร์ไฟฟ้าและโปร่งจะใสเป็นธรรมชาตื
Noise ลดลงครับ พี่ก็กดเมื่อต้องการอัดเสียงจากกีต้าร์ไฟฟ้าหรือโปร่งไฟฟ้าครับผม
-------------------------------------------------------------------------------
ช่องเสียบหูฟัง
ทั้งสองช่องให้คุณภาพเสียงเหมือนกัน 100 % ครับจะเสียบช่องไหนก็ได้
แต่มันต่างกันตรงที่

-ถ้าเสียบช่อง muting เสียงที่ไปออกช่อง Line out จะดับไปโดยอัตโนมัติ
มันมีประโยชน์ตอนที่พี่เสียบหูฟังปุ๊บ ลำโพงก็จะดับให้โดยอัตโนมัติครับ
-ถ้าเสียบช่อง non muting เสียบช่องนี้ Line out จะยังคงส่งสัญญาณอยู่ครับ
---------------------------------------------------------------------------------

ลำโพงคอมของพี่ไม่ต้องไปซื้อสายมาต่อให้งงครับ พี่สามารถหา แจ๊ค Converter มาใช้ได้เลย
เป็น Jack สำหรับหูฟังชนิดเล็กไปหาใหญ่แบบนี้

แบบในรูปเลยครับ เป็น Stereo Jack 1/8" to 1/4" ตามบ้านหม้อ ในห้างเดอะมอล
แผนกเครื่องใช้ไฟฟ้าเครื่องเสียงมีขายแน่นอน

พี่เสียบมันเข้ากับช่อง Head Phone ได้เลยครับ ไม่ต้องไปเสียบ Line Out หรอก
ไว้ซื้อ Monitor แล้วค่อยต่อก็ยังไม่สายครับ

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ
สัณญาณoutputดูจากจอมันดังข้างเดียวครับ
ลำโพงก็ไม่เสียง ผมลองเช็คดูแล้ว
หากเป็นmidiสัณญาณก็มาเต็มทั้งซ้ายขวา
แต่เป็นaudioกลับมาแค่ข้างเดียว
อาจเป็นเพราะช่องphoneเสียหรือเปล่า
ซึ่งผมก็เสียบตามที่น้ายอดแนะนำ
และก็มีบ้างครั้งมีเสียงครางฮือๆก้องๆด้วย
ผมกลัวว่าช่องphoneมันเจ๊งมาเขาถึงขายให้ถูก
เป็นไปได้มั้ยครับ?
รบกวนอีกที ขอบคุณครับ

ดังข้างเดียวมันดังข้างซ้ายเหรอขวาครับ
พี่ใช้โปรแกรม Sonar ใช่ไหมครับ ลองดูที่ Track นะ
มันจะมีคำว่า Pan อยู่ ให้ปรับมันไว้ตรงกลางครับ

Pan คือการปรับให้เสียงเอียงไปด้านซ้ายหรือขวาน่ะเองจ้า

เสียงครางฮือๆ ก้องๆนี่ผม นึกออกได้อย่างเดียวคือมันคิด Effect Reverb
หรือไม่ก็ มัน FeedBack กับไมค์ของพี่ครับ

ดังซ้ายครับ
ขวาไม่
ทุกครั้งก่อนอัดผมตั้งpanไว้ตรงกลางเสมอครับ
ผมเช็ดที่หน้าจอของKonnektแล้วมันก็แสดงแค่ซ้ายข้างเดียวเหมือนกับที่ขึ้นที่หน้าจอs onarครับ

อ้อ.....

นึกออกละครับ สงสัยพี่ใช้่ Track ที่เป็น Stereo อันเสียงข้างซ้ายเข้าไปแหงๆ

พี่ต้องสร้าง Track ใหม่ โดยเลือกเป็น Mono track ครับ
แล้วก็อัดอีกรอบ คราวนี้ มันจะออกอย่างที่พี่ Pan ไว้ครับ

คิดว่าน่าจะเป็นเพราะพี่ใช้ Track ที่เป็น Stereo ไปอัดเสียง
พี่เสียบไมค์ไว้ที่ช่อง Channel 1 ของ Konnekt มันก็คือเข้าไปเฉพาะเสียง
ข้างซ้ายครับ เพราะงั้นไว้ว่าพี่จะ Pan ไว้ไหน มันก็ออกแต่ซ้าย
เพระาขาวมันไม่มีอะไรเลย ฮิๆๆๆ

ต่อจากนี้ผมก็มั่วไปคลำไปอย่างสะเปะสะปะ
แต่ก็เข้าใจการทำงานของโปรแกรมsonar และการ์ดเสียงขึ้นตามลำดับๆๆ
ทั้งหมดนี้ผมขอยกความดีให้แก่น้ายอดฯและพี่แป๊ะyn7และน้าkarn
ที่ทำให้ผมได้ก้าวหน้าในเทคโนโลยีมากขึ้น
และยังให้ความรู้แก่ผมมากมายจนผมได้ทำงานอย่างที่คิดไว้จนเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาได้บ้างแล้ว
ขอขอบคุณครับ

และหวังว่าข้อความทั้งหมดที่ผมนำมาลงไว้นี้จะก่อให้เกิดประโยชน์แก่ผู้อื่นได้บ้างนะครับ

ด้วยความนับถือ
boobyblue
04-04-2008, 23:50
ใครไม่รู้?

มีควันหลงอีกนิด...เกี่ยวแก่หูฟังกับไมค์ครับ
เป็นอุปกรณ์ที่จำเป็นครับ..........

ช่วยแนะนำหูฟังกับไมค์หน่อยครับ
มีงบหนึ่งหมื่นครับ
คือมีข่าวดีผมขายจักรยานได้แล้วครับ
เย!!

ยินดีด้วยจ้า

ว่ากันด้วยเรื่องหูฟังครับ ขอถามจุดประสงค์ก่อน
หูฟังของพี่ ต้องการใช้งานในระดับไหนครับ
หูฟังโดยทั่วไป แบ่งออกเป็นการใช้งานสองอย่างคือ

1.เอาไว้เพื่อการอัดเสียง หูฟังแบบนี้เรียกว่า Closed Back
รอบตัวหูฟังมันจะถูกบุด้วยวัสดุกันเสียงไม่ให้ออกไปภายนอก
เมื่อสวมบนหัวผู้ฟังแล้ว จะมีเสียงเร็ดรอดออกมาจากหูฟังน้อยมาก
ประโยช์นของมันก็คือ เสียงดนตรีที่ส่งมาทางหูฟัง จะไม่เร็ดรอด
เข้าไปในไมค์โครโพนครับ
แต่ข้อเสียของมันคือ ไม่ระบายอากาศ ในนานๆหูจะร้อน อึดอัด
ต้องถอดออกเป็นพักๆ และเสียงที่ได้ยินมันจะตึงเครียดครับ
ไม่เหมาะสำหรับนั่งทำเพลงเป็นเวลานาน

2.เอาไว้เพื่อฟังเพลงสบายๆ หรือนั่งทำงานนานๆ
แบบนี้เรียกว่า Open Back คุณสมบัติของมันคือ เสียงจะโปร่งสบายหู
เพราะอากาศถ่ายเท ให้เสียงเป็นธรรมชาติกว่าแบบ Open Back
แต่ข้อเสียก็คือ เสียงมันจะเร็ดรอดออกมาอย่างมากมาย
ไม่สามารถใช้อัดเพลงได้ครับ

หูฟังทั้งสองชนิดถ้าเอาระดับมืออาชีพใช้ ราคาจะ Start ที่ 5000 บาท
ซึ่งผมคิดว่าอาจจะแพงเกินไปสำหรับการลงทุน
ผมมีแนวคิดดังนี่ครับ

การทำเพลงผมนิยมให้ซื้อลำโพงที่สามารถใช้งานได้ดีในระดับนึงดีกว่า
การซื้อหูฟังดีๆมาใช้ เหตุผลก็คือเราไม่สามารถเสียบหูฟังทำงานได้นานๆ
อย่างเก่งก็สองชั่วโมง พี่ก็เหงื่อออกหูแล้ว
อันจะเป็นเหตุของการหมดอารมณ์ทำงานซะก่อน ผมเน้นความสบายตัวเป็นหลัก งานถึงออกมาดี
พี่บูใจเย็นๆเก็บเงินซัก 14000 พี่ก็จะได้ลำโพงที่ใช้งานได้ดีมาทำเพลงแล้วครับ แต่ตอนนี้ ใช้หูฟังไปก่อนนะครับ

ขอแนะนำให้พี่ซื้อหูฟังที่สามารถใช้งานได้ดีระดับนึง
ราคามันจะอยู่ที่ 1500-2000 บาท

ผมแนะนำให้ซื้อชนิด Closed Back พี่จะได้อัดเสียงเนียนๆไร้เสียงรบกวนนะ
Superlux Headphone - HD-660 ราคา 1650 บาท
ซื้อได้ที่ร้านนี้จ้า http://www.proplugin.com/product.detail_31757_th_222700

ไมค์ดีๆ ผมแนะนำให้ใช้ Condencer ไปเลยครับ เพราะพี่คงหาเวลายามวิกาลอัดเพลงอยู่แล้ว ตอนนั้นเสียงรบกวนคงจะไม่มีเท่าไหร่ ฮุๆๆๆ

ถ้าพี่มีงบสำหรับไมค์ถึง 10000 บาท ผมจะแนะนำตัวนี้ครับ
Rode NT1-A ราคาในเวป 10400 บาท แต่ถ้าให้ผมซื้อให้จากร้านนี้
อาจจะลดลงไปได้อีกนิดหน่อยครับ (หลักร้อยจ้า)
http://www.proplugin.com/product.detail_..._th_234417
คุณภาพของไมค์ตัวนี้ ดีมากครับทำออกมาได้ดี ไม่แพ้ไมค์ราคา 2-30000 บาทเลย

แต่ถ้าพี่เน้นประหยัดล่ะก็ ผมแนะนำตัวนี้เลย ใช้งานได้ดีเช่นกัน
SAMSON C03 ราคาไม่แพง 4000 บาทครับ
http://www.proplugin.com/product.detail_...th_228160#

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำและข้อคิด
ขอถามอีกนิด...
ไมค์ระหว่าง1000กับ4000ระดับเสียงคุณภาพให้ความแตกต่างมากมั้ยครับ ใจก็อยากประหยัด แต่อีกใจก็ไม่อยากซื้อหลายครั้ง ผมอยากได้ชนิดเดียวจบ เอาทั้งร้องและอัดกีต้าร์ได้ด้วยครับ
แต่ของสารภาพ4000นี่ก็น่าสนที่สุดเพราะจะได้ทุ้นต้นทุน ผมจะได้เอาเงินไปซื้ออุปกรณ์อื่นๆที่จำเป็นด้วย เช่นสายสัณญาณ จะว่าไปขอคำแนะนำเกี่ยวแก่สายสัณญาณด้วยครับ จะได้ซื้อซะทีเดียว

ขอบอกจุดประสงค์หน่อย...
คือที่ผมจะอัดเพลงนี้ก็แค่ต้องการทำไกด์ลายน์เท่านั้นครับ เมื่อพอเห็นภาพผมก็จะเข้าห้องอัดจริงครับ

เออ..ขอถามเลยละกัน
ห้องอัดของน้านี่ใช้ส่วนตัวหรือบริการรับบันทึกเสียงทั่วไปด้วยครับ
หากรับบริการผมของอนุญาตทราบค่าใช้จ่ายในการบริการด้วยครับ
ขอบอกอย่างไม่อ้อมแอ้ม..คือตอนนี้ผมมีโครงการทำเพลงอย่างจริงจังเพื่อขาย ผมกำลังมองหาห้องอัดอยู่พอดี แล้วผมก็มาได้เห็นกระทู้พี่ป๋อกับพี่นิมิตรไปเยี่ยมบ้านน้า ผมจึงสนใจ เพราะผมคิดว่าน้าคงจะเข้าใจงานของผมมากที่สุดเพราะความที่เรารักอะคุสติคเหมือน งานของผมก็เป็นงานอะคุสติคล้วนๆ ผมจึงคิดว่าน่าจะอยากให้น้าดูแลในภาคการบันทึกเสียงให้ด้วย ผมคิดว่าคงจะดีหาน้อยไม่...
รบกวนน้าออกความเห็นด้วยครับ

ด้วยความนับถือ

ลืมถามไปอีกอย่าง
ไมค์นี่สามารถใช้ในการแสดงสดได้ด้วยหรือไม่ครับ
ผมหมายถึงใช้จ่อกีต้าร์นะครับ
เพราะผมมีความคิดว่าไม่ค์น่าจะให้เสียงที่เป็นธรรมาชาติมากกว่าปิ๊คอัพ
ไม่รู้เข้าใจถูกหรือไม่?
รบกวนอีกทีครับ..........

ไมค์ Condenser สามารถใช้ในการแสดงสดได้ครับ
แต่ต้องเหมาะกับสภาพแวดล้อมนั้นๆด้วย
คือไม่มีเสียงเครื่องดนตรีอื่นๆที่ดังกว่ากีต้าร์ เช่น กลองชุด หรือเครื่องเป่า
ไม่งั้นเจ้า Condenser มันจะเอาเสียงจาก กลองจากเครื่องเป่า กลบกีต้าร์แทน

อีกอย่าง ด้วยระยะการจับเสียงที่ไปได้ไกลกว่า Dynamic ก็จะทำให้เกิด
การ Feedback หรือหอนได้ง่ายกว่าเยอะมากครับ

สุดท้าย แน่นอนครับ เสียงจากไมค์ ก็เหมือนเสียงที่เราได้ยินจากหู
เทียบกับ Pickup แล้ว แตกต่างกันมากๆครับ แต่คนนิยมใช้กันเพราะว่า
มันควบุมปัญหา Feedback และการรั่วของเสียงได้ดีครับ Pickup จึงเหมาะสำหรับการแสดงสด

จบจริงๆแล้วครับ
อวสาน............
04-04-2008, 23:55
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
กราบได้ครับพี่ยอด ..... คนมีน้ำใจ เเละ น้าบู ผู้กตัญญูน้ำใจ.... นำเรื่องต่างๆมาเป็นความรู้ต่อไป

ผมไม่ได้ค่อยได้เรื่อง หรือ มีความรู้อะไรนักด้านนี้ เเต่...พี่ๆเห็นผมมีอะไรพอให้ช่วย....ก็บอกเเล้วกันครับ

hattaya123@hotmail.com

บุญรักษาครับ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

23-04-2008, 05:29
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
ขอบคุณครับ
Acoustic is my life..........
23-04-2008, 10:43
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
ครบเครื่อง เรื่อง สำหรับผู้เริ่มจริงๆ สุดยอดๆ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
24-04-2008, 05:16
Run Offline
Senior member

Likes Given: 7
ขอความกรุณาทำเป็นบทความเลยได้ใหมครับ
ถ้าน้ายอดมีเวลาน่ะนะครับ แจ๋วจริงๆ
Rolleyes
08-05-2008, 17:32

Forum Jump: