Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเกี่ยวกับเรื่องของไม้กับทรงของกีต้าร์ครับ
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: ถามเกี่ยวกับเรื่องของไม้กับทรงของกีต้าร์ครับ
gong_bee_gees Wrote:ผมไม่ได้ถามว่าไม้แบบไหนจะทำให้กีต้าร์มีเสียงดีที่สุดแต่ผมถามว่าถ้าทรงของกีต้าร์มันสัมพันธ์กับลักษณะการเล่นและไม้ที่นำมาทำกีต้าร์ มันน่าจะทำให้เราได้กีต้าร์ที่ตรงกับความต้องการของเรามากที่สุดใช่รึเปล่าครับ
อะไรที่มันเข้ากัน มันก็ดีอยู่แล้วครับ ที่คุณ gong ถามมา มันมี 3 ตัวแปรครับ

เรื่องทรง
ให้คุณ gong นึกถึงโอ่งครับ เคยตะโกนลงไปในโอ่งไหมครับ โอ่งเล็ก หรือโอ่งใหญ่ให้เสียงที่เวลาคุณตะโกนลงไป ไม่เหมือนกัน สาเหตุที่ไม่เหมือนกันเนื่องมาจาก การที่โอ่งมีขนาด และรูปร่างต่างกัน ทำให้มันตอบสนองความถี่ (ฝรั่งเรียก Frequency Response) ไม่เหมือนกัน โอง่เล็ก เบากว่าโอ่งใหญ่ แต่เสียงแหลมกว่า

กีตาร์หลายทรง หลายขนาด เค้าก็ทำมาเพื่อการนี้แหละครับ
ทรง D ตัวใหญ่ Bass เยอะ นิยมเอามาตีคอร์ด
หรือ OM ตัวเล็ก Bass น้อยหน่อย แต่ได้ย่านความถี่เสียงแหลมเพิ่มเข้า

ที่ผมนึกถึงโอ่ง เพราะผมเป็นคนราชบุรีครับ 5555

เรื่องไม้ก็มีคาแร็คเตอร์ของ Tone wood ต่างๆที่น้ากฤษณ์ link มาให้ดู

เรื่องสุดท้ายสำคัญที่สุด
นี้เรื่อง Style การเล่น ว่าเหมาะกับกีตาร์ทรงไหน ไม้อะไร มันเป็นเรื่องของรสนิยมล้วนๆ ผมอาจเอาทรง D มาเล่น Picking ถ้าผมชอบ ไม่มีกฎตายตัวครับ ฝีมือของคนเล่นก็มีส่วนสำคัญในการแสดงศักยภาพของกีตาร์ตัวนั้นๆออกมา

หูคนเล่น หรือคนฟัง พัฒนาและเปลี่ยนแปลงไปตามประสพการณ์ที่ได้เล่น หรือได้ฟังมา เล่นกีตาร์ใหม่ๆ ไม่รู้หรอกครับ ไม้อะไร ทรงไหน

อย่าคิดมากครับ ถึงแม้ว่าคุณอยากได้ทรง OM แล้วกำหนด Spec ไม้ที่คุณชอบ แล้วไปสั่ง Custom Shop ของ Martin ทำให้คุณ

คุณก็ยังจะไม่ได้ยินเสียงมัน จนกว่ามันจะเสร็จ และ เสร็จออกมาแล้วมันจะเหมือนที่คดใว้หรือเปล่า พระเจ้ายังไม่รู้เลยครับ
30-11-2007, 07:32
Find Like Post Reply
sanghais Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ถามเกี่ยวกับเรื่องของไม้กับทรงของกีต้าร์ครับ
เมื่อเสาร์ที่แล้วไปคุยกะเฮียเม้งเยลโลมาม่า. ได้ข้อมูลที่ทำให้ผมช๊อคไปชั่วขณะครับ. คือ ทางซันตาคุสบอกว่า อยากได้กีต้าร์ทรงนึง แต่อยากให้เสียงออกมาเป็นเสียงของอีกยี่ห้อนึง เค้าสามารถทำให้ได้ครับ เช่น บอกอยากได้ทรงSF ของ Furch แต่อยากได้เสียงแบบโลเดน เค้าสามารถทำให้ได้ ขอให้อธิบายเค้าให้เข้าใจครับ.
30-11-2007, 09:21
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
sanghais Wrote:เมื่อเสาร์ที่แล้วไปคุยกะเฮียเม้งเยลโลมาม่า. ได้ข้อมูลที่ทำให้ผมช๊อคไปชั่วขณะครับ. คือ ทางซันตาคุสบอกว่า อยากได้กีต้าร์ทรงนึง แต่อยากให้เสียงออกมาเป็นเสียงของอีกยี่ห้อนึง เค้าสามารถทำให้ได้ครับ เช่น บอกอยากได้ทรงSF ของ Furch แต่อยากได้เสียงแบบโลเดน เค้าสามารถทำให้ได้ ขอให้อธิบายเค้าให้เข้าใจครับ.

ว่ากันตรงๆ ผมไม่ค่อยเชื่อครับ จริงๆน๊ะ

แต่ Line 6 ทำได้ครับ ไปหาเฮียเม้งก็ได้ครับ แกมีอยู่ตัวนึงที่ร้าน ค๊าบบบ
30-11-2007, 10:05
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
gong_bee_gees Wrote:ผมไม่ได้ถามว่าไม้แบบไหนจะทำให้กีต้าร์มีเสียงดีที่สุดแต่ผมถามว่าถ้าทรงของกีต้าร์มันสัมพันธ์กับลักษณะการเล่นและไม้ที่นำมาทำกีต้าร์ มันน่าจะทำให้เราได้กีต้าร์ที่ตรงกับความต้องการของเรามากที่สุดใช่รึเปล่าครับ

ใช่ครับ
30-11-2007, 10:10
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
Teeraparp Wrote:
sanghais Wrote:เมื่อเสาร์ที่แล้วไปคุยกะเฮียเม้งเยลโลมาม่า. ได้ข้อมูลที่ทำให้ผมช๊อคไปชั่วขณะครับ. คือ ทางซันตาคุสบอกว่า อยากได้กีต้าร์ทรงนึง แต่อยากให้เสียงออกมาเป็นเสียงของอีกยี่ห้อนึง เค้าสามารถทำให้ได้ครับ เช่น บอกอยากได้ทรงSF ของ Furch แต่อยากได้เสียงแบบโลเดน เค้าสามารถทำให้ได้ ขอให้อธิบายเค้าให้เข้าใจครับ.

ว่ากันตรงๆ ผมไม่ค่อยเชื่อครับ จริงๆน๊ะ

แต่ Line 6 ทำได้ครับ ไปหาเฮียเม้งก็ได้ครับ แกมีอยู่ตัวนึงที่ร้าน ค๊าบบบ

ตอบกระทู้นี้ล่อแหลมมากๆครับ
ถ้าเราไม่เอ่ยชื่อบุคคลและร้านก็น่าจะดีนะครับ
คือผมมองว่าเราสามารถคิดกันได้ในสองด้าน
คนหนึ่งเห็นด้วยก็บอกว่าน่าจะจริง
แต่ถ้าคนไม่เห็นด้วยนี่ก็อาจทำให้ร้านค้า หรือบุคคลนั้นเกิดการเสียหายได้ครับ
เพราะฉะนั้นเพื่อไม่ให้เกิดการโต้แย้ง หรือตะขิดตะขวงใจกับบุคคลใดบุคคลหนึ่ง
เราพูดในลักษณะที่ว่า "เคยได้ยินข้อมูลมาว่า...." ดีกว่าไหมครับ นะครับ
(This post was last modified: 30-11-2007, 10:46 by Maow.)
30-11-2007, 10:46
sanghais Offline
Member

Likes Given: 0
Maow Wrote:
Teeraparp Wrote:

ตอบกระทู้นี้ล่อแหลมมากๆครับ
ถ้าเราไม่เอ่ยชื่อบุคคลและร้านก็น่าจะดีนะครับ
คือผมมองว่าเราสามารถคิดกันได้ในสองด้าน
คนหนึ่งเห็นด้วยก็บอกว่าน่าจะจริง
แต่ถ้าคนไม่เห็นด้วยนี่ก็อาจทำให้ร้านค้า หรือบุคคลนั้นเกิดการเสียหายได้ครับ
เพราะฉะนั้นเพื่อไม่ให้เกิดการโต้แย้ง หรือตะขิดตะขวงใจกับบุคคลใดบุคคลหนึ่ง
เราพูดในลักษณะที่ว่า "เคยได้ยินข้อมูลมาว่า...." ดีกว่าไหมครับ นะครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ ถ้าล่อแหลมเกินไป. เนื่องจากว่าผมเคยเห็น เราพูดถึง เฟิร์ท, โลเดน, ซันตาคุส กันอยู่. เลยคิดว่าเราก็รู้จักชื่อร้าน, ชื่อคนขายกันอยู่แล้ว ก็เลยเอ่ยชื่อออกมาเลยครับ... ส่วนเรื่องว่า เห็นด้วย หรือ ไม่เห็นด้วย ผมคิดว่าเป็นเรื่องความคิดเห็นกับประสบการณ์ส่วนตัวของแต่ละท่าน ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับร้านหรือหรือบุคคลครับ เพราะว่าเรื่องความเชื่อส่วนตัว กับ เรื่องความเป็นจริง( ที่จะทำได้ หรือ ทำไม่ได้ ) อาจไม่ใช่เรื่องเดียวกันทุกครั้งครับ...
30-11-2007, 13:31

Forum Jump: