Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเกี่ยวกับเรื่องของไม้กับทรงของกีต้าร์ครับ
Author Message
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
ถามเกี่ยวกับเรื่องของไม้กับทรงของกีต้าร์ครับ
คือผมสงสัยว่าถ้าทรงของกีต้าร์กับไม้ที่เอามาทำกีต้าร์นั้นมันไม่เข้ากัน เสียงที่ออกมามันก็คงจะไม่ใช่เสียงที่ดีที่สุดใช่รึเปล่าครับ น้าๆทั้งหลายมักจะบอกว่าถ้าจะซื้อกีีต้าร์ให้ดูที่่ลักษณะการเล่นของเราแล้วจึงเลือกทรงของกีต้าร์ เช่นถ้าเล่น finger style ก็ให้ซื้อทรง OM หรือ Grand auditorium ถ้ากีต้าร์ตัวนั้นเป็นทรง OM หรือ Grand auditorium แต่ถ้าไม้เป็น cedar/indian rosewood (รวมถึง bracing ที่เอื้ออำนวยต่อการเล่นแบบ finger style) เสียงที่ได้มันก็คงจะไม่ใสเท่า engleman spruce/maple ใช่มั้ยครับ ในขณะเดียวกันถ้าเป็น dreadnough หรือ jumbo แต่ไม้เป็น engleman spruce/maple (รวมถึง bracing ที่เอื้ออำนวยต่อการเล่นแบบ struming) เสียงที่ได้มันก็คงไม่เต็มหรือมีพลังเท่ากับ cedar/indian rosewood ใช่มั้ยครับ แต่อาจารย์ของผมคนหนึ่งเคยบอกว่า ที่เค้าใช้ไม้หลายชนิดมาทำกีต้าร์เพราะจะได้คลื่นเสียงที่ต่างกันทำให้ได้เสียงที่เพราะขึ้น (หมายถึง top,back&side นะครับ) ดังนั้นถ้าพูดถึงเรื่องคลื่นเสียงที่ได้แล้ว ไม้ที่ให้คลื่นเสียงคล้ายกันเช่น cedar/indian rosewood มันก็คงไม่เพราะเท่า spruce/rosewood หรือ cedar/mahogany หรือ cedar/maple ใช่มั้ยครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
28-11-2007, 22:03
Find Like Post Reply
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: ถามเกี่ยวกับเรื่องของไม้กับทรงของกีต้าร์ครับ
สำหรับทรงต่างๆของกีตาร์นั้นเป็นกรอบกำหนดเสียงที่ทรงนั้นๆสามารถให้ได้ครับ กีตาร์ทรงเล็กจะมีความถี่พื้นฐาน (fundamental frequency) สูงกว่ากีตาร์ทรงใหญ่ ทำให้กีตาร์ทรงเล็ก เช่น OM หรือ concert มีเสียงที่ชัดเจนในย่านเสียงแหลมโดดเด่นกว่ากีตาร์ทรงใหญ่ ซึ่งจุดนี้เองที่ทำให้มันเหมาะกับการเล่นแนว fingerstyle ซึ่งต้องการความชัดเจนของโน๊ต ในทางกลับกันกีตาร์ทรงใหญ่เช่น Dreadnought หรือ Jumbo นั้นมีความถี่พื้นฐานที่ต่ำกว่าดังนั้นจึงให้เสียงเบสได้โดดเด่น เหมาะกับการตีคอร์ด หรือเล่นประกอบการร้องมากกว่า

สำหรับไม้นั้นสามารถให้คุณลักษณะของเสียงแตกต่างกันได้ เนื่องจากว่าไม้แต่ละชนิดมีระดับของ fundamental และ harmonic frequencies ที่แตกต่างกันเวลาสั่นสะเทือน ทั้งนี้็ขึ้นอยู่กับคุณสมบัติต่างๆของมัน เช่น ความแข็ง ความหนาแน่น เป็นต้น

ส่วนเรื่องเสียงว่าไม้ชนิดไหนเหมาะกับทรงไหนมากกว่ากันผมคิดว่าขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนครับ
29-11-2007, 00:25
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: ถามเกี่ยวกับเรื่องของไม้กับทรงของกีต้าร์ครับ
ขอบคุณครับ น้าจีแมน...
ผมชอบกลับกันในวิธีเล่นบ่อยๆระหว่าง O กับ D ตอนยืมของคนอื่นมาลองน่ะ
นัยว่า...หาอะไรบางอย่าง Tongue
============ เพื่อความบันเทิง =============

29-11-2007, 08:50
Website Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
จากที่อ่านมาของน้าgman ได้ประโยชน์มาอย่างหนึ่งว่า
การจะไปตัดสินในเบื้องต้น ว่ายี่ห้อไหน คุ้มค่า หรือ ไม่คุ้มค่า นั้น ควรจะต้องระบุอ้างอิงถึง รูปทรง และชนิดไม้ที่นำมาประกอบ
แล้วถ้าจะไปตัดสินว่า ยี่ห้อนั้น รุ่นนั้น คุ้มกว่า ยี่ย้อนี้ รุ่นนี้ ก็คงต้องเปรียบเทียบจาก แนวเพลงเดียวกัน ผู้เล่นคนเดียวกัน อย่งนี้ ถึงจะฟันธงลงความเห็น ความชอบ ได้อย่างชัดเจน....
เหมือนอย่างที่ กำลังจะมี Review Project #1by Pood&Yodchula ในเร็วๆนี้

เอ..ฤา นี่จะเป็นเหตุผลที่นักกีต้าร์ในบ้านเรา มักมีกีต้าร์มากกว่า 1 ตัวกันแทบทุกคน.....แบบที่ว่าอยากมีกีต้าร์ตัวเดี่ยวแล้วจบ..เลยใช้ไม่ได้กับคนในบ้านนี้ จริงไม๊
(This post was last modified: 29-11-2007, 09:54 by SARUN.)
29-11-2007, 09:46
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
คำถามแบบนี้ตอบไม่ถูกหรอกครับเพราะกีต้าร์ "เสียงที่ดีที่สุด" มันไม่มีในโลกนี้เหมือนกับผู้หญิงที่สวยที่สุดก็ไม่มีหรอก ต่อให้เป็นนางงามจักรวาล
ก็ตามเดี๋ยวเดียวก็มีคนใหม่ที่สาวกว่าและสวยกว่า

กีต้าร์ดีฯทุกยี่ห้อเขาต้องมี character เสียงของตัวเอง ถ้าเป็นยี่ห้อที่ผมคุ้นเคยเช่น Martin, Taylor, Gibson, Guild, Lowden
นี่ผมหลับตาฟังก็พอเดาใด้ว่าเป็นยี่ห้ออะไรแต่จะให้เดาว่าทรงอะไรหรือใช้ไม้อะไรนี่ไม่มีทางครับ

กีต้าร์บางรุ่นอย่างเช่น Taylor 814 หรือ Lowden O35 มีไม้ให้เลือกเป็นสิบชนิดนะครับ ถ้าเขาคิดว่ามีไม้หน้าและหลังชนิดใดเสียงดีที่สุด
เขาคงไม่ทำมาให้คุณเลือกหรอก แน่นอนว่าไม้แต่ละชนิดให้เสียงไม่เหมือนกันแต่ก็ไม่มากมายเสียจนไปเปลี่ยนลักษณะเสียงของกีต้าร์จนคุณ
ไม่รู้ว่ามันยี่ห้ออะไรหรอก

ลักษณะเสียงของ Tonewood ชนิดต่างฯดูใด้ที่นี่ครับ

http://www.breedloveguitars.com/instrume...ewoods.php
29-11-2007, 13:45
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

โอย มึน....มันจะเหมือนกับการใช้ไม้หลังแบบสามชิ้นหรือเปล่าครับ
Acoustic is my life..........
29-11-2007, 16:21
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ไม้หลังสามชิ้น Martin เริ่มนำมาใช้เพราะต้องการประหยัดไม้ครับ
แต่ผลพลอยใด้คือเบสหนักขึ้นทั้งฯที่ไม่ใด้ตั้งใจหรอก ในยุค 70's
กีต้าร์ญี่ปุ่นใช้กันให้เกลื่อน บางที่ก็เอาไม้สลับสีมาประกบกันเพื่อ
ความสวยงาม

29-11-2007, 18:42
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ไม้ชนิดต่างๆที่ถูกเอามารวมกันเป็นกีต้าร์ 1 ตัว ช่างจะเลือกไม้ต่างชนิดกัน
เพื่อมาเสริมและชดเชยให้ได้เสียงที่ออกมา Balance ครับ
[Image: myworkspace.jpg]
29-11-2007, 20:02

Thank you for every answer krub
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
29-11-2007, 20:51

ผมไม่ได้ถามว่าไม้แบบไหนจะทำให้กีต้าร์มีเสียงดีที่สุดแต่ผมถามว่าถ้าทรงของกีต้าร์มันสัมพันธ์กับลักษณะการเล่นและไม้ที่นำมาทำกีต้าร์ มันน่าจะทำให้เราได้กีต้าร์ที่ตรงกับความต้องการของเรามากที่สุดใช่รึเปล่าครับ
29-11-2007, 21:07

Forum Jump: