Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สายแจ๊คครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: สายแจ๊คครับ
คืนนี้ไม่มีอะไรทำผมจะขอเล่านิทานเรื่อง "Monster" ให้ฟังดีกว่า

สมัยที่ผมเริ่มบ้าเครื่องเสียงในยุค 60's นั้นยังไม่มีใครสนใจเรื่องสายลำโพงหรือสายสัญญาณ "ไฮโซ" กันเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นสายแจ้คก็ใช้สายแบบสายเตารีดหรือหรูหน่อยก็ใช้สายขดๆที่มันยืดใด้หดใด้

พอมาถึงยุค 70's ก็เริ่มมีสาย "ไฮโซ" ออกมาขาย Monster Cable ร่ำรวยขึ้นมาจากการขายสายลำโพงในยุคต้น 70's และเริ่มผลิตสายสัญญาณเครื่องเสียงบ้านขายในยุคปลาย 70's แต่สายสัญญาณของ Monster นั้นถือกันเป็นว่าเป็นสายราคาไม่แพงที่พอใช้ใด้เท่านั้น

ทั้งสายสัญญาณและสายลำโพงของ Monster นั้นมีคุณภาพเหลือเฟือเมื่อนำมาใช้กับเครื่องดนตรีแต่ปัญหาของสายแจ้คมันไม่ใด้อยู่ที่คุณภาพของสายอย่างเดียวแต่มันอยู่ที่คุณภาพของตัวแจ้คด้วย Monster ไม่เคยผลิตหัวแจ้คใด้ดีเหมือนชาวบ้านเขา ถ้าเป็นสายสัญญานเครื่องเสียงบ้าน Monster ก็ไม่เคยใช้หัวแจ้คแบบล้อคใด้แต่ก็ยังไม่เป็นปัญหาเพราะสายเครื่องเสียงมันเสียบแล้วเสียบเลยแต่พอมาทำหัวแจ้คสำหรับกีต้าร์นี่ก็มีปัญหาทันทีครับ ผมเคยเป็นแฟน Monster มาตั้งแต่สมัยพระเจ้าเหาตอนที่ Monster เริ่มผลิตสายแจ้คและสายไมค์ขายเมื่อสิบกว่าปีที่แล้วผมก็สั่งจาก Elderly มาใช้อยู่ครึ่งโหล ตอนนี้ยังใช้อยู่แค่สายไมค์ครับส่วนสายแจ้คนั้นแจกชาวบ้านไปหมดแล้วเพราะมันติดๆดับๆตลอด

วิธีแก้มีทางเดียวครับคือเปลี่ยนหัวแจ้คเป็นยี่ห้อ Neutrik ของเยอรมันหรือ Switchcraft ของอเมริกาที่ราคาถูกกว่าครึ่งต่อครึ่ง ถ้าใช้กีต้าร์อเมริกันโดยเฉพาะกีต้าร์ที่ป็นหลุมแจ้คแบบ Strat ผมแนะนำให้ใช้ switchcraft ดีกว่าเพราะ Neutrik บางทีอาจคับไปเนื่องจากแจ้คตัวเมียมันเป็นยี่ห้อ Switchcraft (แจ้คตัวเมียของกีต้าร์มันทำด้วยเหล็กนะครับ ถ้าแหกแล้วมันไม่หุบหรอกครับ) ตอนนี้สายแจ้คสำเร็จรูปที่ผมใช้อยู่เป็นยี่ห้อ Dimazio ที่ผลิตในอเมริกาครับ เส้นละแค่พันกว่าบาทที่เวิ้ง บางเส้นใช้มาเป็นสิบปีแล้วก็ยังไม่เคยมีปัญหา เสียงกีต้าร์โปร่งก็ออกมาสดใสกว่า Monster Acoustic อีก
23-04-2010, 21:48
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สายแจ๊คครับ - by pood - 23-04-2010, 21:48

Forum Jump: