Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การดูแลกีตาร์ที่รักของคุณในสภาพอากาศเปลี่ยนแปลง
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: การดูแลกีตาร์ที่รักของคุณในสภาพอากาศเปลี่ยนแปลง
ได้ความรู้เพิ่มอีกละครับ.. Big Grin
27-11-2007, 19:13
Website Find Like Post Reply
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: การดูแลกีตาร์ที่รักของคุณในสภาพอากาศเปลี่ยนแปลง
ผมเคยจะเอากีตาร์ไฟฟ้า มาใส่ท้ายรถ เอาเเต่ ตัวใส่อย่างเดียวนะครับ กะ จะให้ไม้มันเเห้ง

ปรากฏว่า โชคดี ได้ปรึกษาช่างก่อน เค้าบอกว่า นอกจากเเห้งเเล้ว ไม้จะบิด เเน่ๆ

ดีนะ เรายังไม่ได้ทำ 555 มะงั้น กลายเปน หนึ่งกีตาร์เบี้ยวเเน่เลย

ขอบคุณมาก สำหรับทุกคำเเนะนำ สาระดีๆ ครับ....
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

27-11-2007, 19:57
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
รับดูแลฟรี!ครับ...
ตามขั้นตอนของผู้ชำนาญการข้างบน เป๊ะเลย

ใครไม่ว่าง ไม่มีเวลา ดูแล เช็ดถู เบิร์น...ฝากได้ครับ
รับประกันกีต้าร์ไม่เปลี่ยนยี่ห้อแน่นอน
============ เพื่อความบันเทิง =============

27-11-2007, 21:01
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
หน้าตาดี
ไม่ต้องมี
กีตาร์
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
27-11-2007, 21:04
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
pood Wrote:การดูแลรักษากีต้าร์นี่มีข้อมูลมากมายในเว้บฝรั่งครับแต่หลายคนอาจไม่สะดวกอ่าน อ่านไม่ออกยังไม่เท่าไหร่
แต่ถ้าอ่านออกแล้วแปลผิดนี่อาจถึงตายใด้ครับ ดังนั้นผมขอเล่าย่อฯก็แล้วกัน

อุณภูมิของอากาศไม่มีผลต่อกีต้าร์มากนัก แต่ที่มีผลแน่นอนคือความชื้นครับ อากาศที่แห้งไปมีผลเสียหายร้ายแรงกว่าอากาศที่ชื้นไป
มากมายหลายเท่าตัว

เรื่องอุณภูมินี่บ้านเราคงไมต้องห่วงเพราะมีแต่ร้อนกับร้อนมาก แต่ถ้าต้องจอดรถตากแดดทั้งวันก็ไม่ควรเอากีต้าร์ใส่ท้ายรถใว้นะครับ
ไม้น่ะไม่เป็นไรหรอกแต่อาจมีผลต่อแลกเก้อร์ใด้ไม่เชื่อก็ไปถามน้ากีต้าร์เก่าเรื่อง Martin D-41 ดูใด้

กีต้าร์ที่ชื้นไปนี่ไม้จะบวมครับ action จะสูงขึ้น top bracing อาจหลุด ถ้าเป็น Taylor นี่ตรง neck block จะบวมขึ้นจน fretboard
นูนขึ้นมาบริเวณ fret 12-14 intonation เละครับลองไปถามช่างดูได้เพราะเคยเจอมาทุกคนและซ่อมไม่ใด้ด้วยแต่เขาว่ารุ่นใหม่ฯแก้
ปัญหานี้แล้วนะครับ
เวลาอากาศชื้นอย่าทิ้งกีต้าร์ใว้ในรถทั้งคืนเพราะผมเคยมี Martin brace หลุดมาแล้วครั้งหนึ่ง โดนค่าซ่อมไปหลายสตางค์ครับ

เรื่องอากาศแห้งนี่อย่าคิดว่าอยู่เมืองไทยแล้วจะรอดนะครับ พวกกีต้าร์ที่นอนห้องแอร์นี่แหละอาจโดนปัญหานี้ เวลาอากาศแห้งเกินไปไม้มันจะหด
โดยมีอาการน้อยไปหามากดังนี้

1. ท้องยุบ....action จะต่ำลงจนเกิดอาการ buzz
2. Fretboard หด.....เอามือลูบดู fret จะโผล่ออกมาด้านข้างเพราะโลหะมันไม่หดตามไม้
3. Bridge เผยอ...... เพราะ bridge มันหดตัวในแนวตั้งฉากกับ top
4. Hairline crack...... อันนี้หนักสุดเพราะรอยแตกตามเกรนนี่แม้จะไม่มีผลต่อเสียงแต่มีผลต่อราคาแน่นอน

ปัญหาอากาศแห้งนี่จะเกิดขึ้นกับกีต้าร์ใหม่ฯมากกว่ากีต้าร์เก่าที่อายุเกินห้าปีครับ เวลาเราเปิดแอร์นี่มันจะดูดความชื้นออกไปด้วย
ใครไม่เชื่อก็ลองเอาถังไปรองตรงท่อน้ำทิ้งของแอร์ดูรับรองวันเดียวถังเต็ม กีต้าร์ที่อยู่ในห้องแอร์ไม่ควรวางโชว์นอกกล่องทั้งวัน
ถ้าจำเป็นเหมือนอย่างที่ร้านนครหลวงเขาจะเอาแก้วน้ำไปตั้งใว้ในตู้กระจกด้วย กีต้าร์ยิ่งแพงยิ่งแตกง่ายครับ

ถ้ากีต้าร์ของคุณเริ่มแสดงอาการเหล่านี้ก็รีบเก็บมันใส่กล่องแล้วเอา humidifier ยัดใว้ในกล่อง คอยเติมน้ำทุกสามวันประมาณไม่เกิน
หนึ่งหรือสองอาทิตย์อาการก็น่าจะหายไป ผมเคยมี Ovation ตัวหนึ่งเกิด hairline crack ด้านหลัง headstock เลยยัดใส่กล่องพร้อม
humidifier อาทิตย์เดียวรอยแตกก็หายไป

ผมไม่รู้เหมือนกันว่า humidifier มีขายที่ใหนแต่เวลาซื้อ Gibson ใหม่เขาแถมมาให้ครับ มันเป็นท่อยางกลมฯมีรูระบายด้านข้าง ข้างในท่อ
เป็นฟองน้ำมีจุกปิด ใครไม่มีจะลองทำเองดูก็ใด้

ถ้าน้าป้อปสองแสนอยากให้กีต้าร์สีเข้มขึ้นต้องเอามาตากแดดครับ อยู่นอกกล่องเฉยฯมันไม่เข้มขึ้นหรอก
จริงเหรอครับคือผมชักลังเลจะทำดีไหม ถ้าเป็นน้า pood นี่ผมเชื่อนะ อำผมหรือเปล่านี่ เดี๋ยว nng ผมเป็นไรไปผมจะมีชีวิตอยู่ต่อไปยังไงล่ะครับ เพราะมีอยู่ตัวเดียว อือๆ
Acoustic is my life..........
28-11-2007, 14:17
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ป๊อบต้องเอาข้อมูลของน้าปู๊ดไปพิจารณานะ
เรื่องประสพการณ์นี่สอนกันยาก
28-11-2007, 15:14
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
อย่าทำนะครับน้าป้อปสองแสน แดดบ้านเรามันแรงเดี๋ยวแลคเคอร์ละลายหมด
กีต้าร์ที่ไม้หน้าสีเข้มนี่เขาผสม vintage toner ใว้กับแลคเคอร์ตั้งแต่แรกแล้วครับ
จะเอามาทำเป็นกีต้าร์แดดเดียวที่หลังน่ะไม่มีใครเขาทำกันนอกจากพวกที่เขาอยู่เมือง
หนาว
28-11-2007, 15:21
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
1 ชม. 4 นาที น้าป๊อปคงยังเลใจอยู่...มิสายเกินไป
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
28-11-2007, 15:26
edo Offline
Senior member

...ขอบคุณครับ.....ความรู้เต็มๆเลย
นักดนตรี...อุปกรณ์ยอดเยี่ยม...
28-11-2007, 20:06
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ผมว่าช่วงนี้กีตาร์เสียงดีเป็นพิเศษ อากาศเย็นหนาแน่นดีครับ อิอิ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
29-11-2007, 11:31

Forum Jump: