Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การดูแลกีตาร์ที่รักของคุณในสภาพอากาศเปลี่ยนแปลง
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
การดูแลกีตาร์ที่รักของคุณในสภาพอากาศเปลี่ยนแปลง
จากการหารือกันระหว่างผมกับคุณหมอedo
ในการดูแลรักษากีตาร์ที่รักของคุณอย่างไร ในสภาวะอากาศแปรปรวน เปลี่ยนแปลงเช่นนี้
(ขออนุญาตนำข้อความส่วนตัวมาลงเพื่อประโยชน์ส่วนร่วมด้วยครับ)

Re: ช่วยยยยยด้วยยยยคร้าบบบบบ

edo เขียน:
...Sharapovaedo....ไม่ยอมให้ผมวางเลยครับพี่ป๋อ....ทำไงดี.....จะซ้อมร้องเพลงอะ.........แย่แล้วววววว.......

หลงมากระวังน้องเค้าช้ำหมดนะครับ!
วันนี้ผมก็เอาออกมาดีดเล่น ยังถามตัวเองและพูดกับพี่แดงเลยว่า
ถ้าผมไม่รู้จักกีตาร์นี้มาก่อน และถ้าได้ลองเล่นแบบนี้ รับรองว่า
ผมจะต้องตามเก็บมาไว้เป็นเจ้าของอย่างแน่นอน ไม่ปล่อยให้หลุดมือไปได้ (ถ้าคนนั้นเขาขาย) เพราะเสียงและAction มันดีเด่นดังจริงๆครับ

....พี่ป๋อครับ.....อากาศจะมีผลต่อ Adamas มั้ยครับ....ช่วงนี้อากาศที่นี่เย็นมากๆ.....บางที่ผมก็เอาออกมาไว้ข้างนอกกล่องนานๆ...
.....บางทีก็ข้ามคืนเลยครับ

มีน้อยกว่ากีตาร์ไม้ล้วนครับ
ทนต่อความชื้นและเชื้อรา!
และที่สำคัญไม่มีระบบไฟฟ้าเข้ามาเกี่ยวข้อง จึงไม่ต้องกังวล เล่นตามสบาย
แต่ระวังหายเท่านั้นเอง!

..อ่า...ครับผม........ขอบคุณคร้าบพี่ป๋อ

ขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยซิ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
27-11-2007, 11:46
Website Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: การดูแลกีตาร์ที่รักของคุณในสภาพอากาศเปลี่ยนแปลง
povation Wrote:แต่ระวังหายเท่านั้นเอง!

อันนี้ เห็นดีเห็นงามด้วย 5555
แล้วกีต้าไม้ล่ะ ดูแลเป็นพิเศษ กันยังไงครับ ผมเองไม่เคยรู้เลย เอาออกมาตากอากาศ เป็นเวลา หลายหนาวแล้ว ละ
27-11-2007, 11:56
Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
RE: การดูแลกีตาร์ที่รักของคุณในสภาพอากาศเปลี่ยนแปลง
อยากให้สีไม้เข้มขึ้น ผมเลยพยายามนำมาไว้นอกกล่องครับ แต่ก็ไม่เห็นจะเข้มขึ้นสักเท่าไหร่ เลยครับ
Acoustic is my life..........
27-11-2007, 12:26
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ผมเก็บในกล่องอย่างเดียวเลยครับ
27-11-2007, 13:17
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
การดูแลรักษากีต้าร์นี่มีข้อมูลมากมายในเว้บฝรั่งครับแต่หลายคนอาจไม่สะดวกอ่าน อ่านไม่ออกยังไม่เท่าไหร่
แต่ถ้าอ่านออกแล้วแปลผิดนี่อาจถึงตายใด้ครับ ดังนั้นผมขอเล่าย่อฯก็แล้วกัน

อุณภูมิของอากาศไม่มีผลต่อกีต้าร์มากนัก แต่ที่มีผลแน่นอนคือความชื้นครับ อากาศที่แห้งไปมีผลเสียหายร้ายแรงกว่าอากาศที่ชื้นไป
มากมายหลายเท่าตัว

เรื่องอุณภูมินี่บ้านเราคงไมต้องห่วงเพราะมีแต่ร้อนกับร้อนมาก แต่ถ้าต้องจอดรถตากแดดทั้งวันก็ไม่ควรเอากีต้าร์ใส่ท้ายรถใว้นะครับ
ไม้น่ะไม่เป็นไรหรอกแต่อาจมีผลต่อแลกเก้อร์ใด้ไม่เชื่อก็ไปถามน้ากีต้าร์เก่าเรื่อง Martin D-41 ดูใด้

กีต้าร์ที่ชื้นไปนี่ไม้จะบวมครับ action จะสูงขึ้น top bracing อาจหลุด ถ้าเป็น Taylor นี่ตรง neck block จะบวมขึ้นจน fretboard
นูนขึ้นมาบริเวณ fret 12-14 intonation เละครับลองไปถามช่างดูได้เพราะเคยเจอมาทุกคนและซ่อมไม่ใด้ด้วยแต่เขาว่ารุ่นใหม่ฯแก้
ปัญหานี้แล้วนะครับ
เวลาอากาศชื้นอย่าทิ้งกีต้าร์ใว้ในรถทั้งคืนเพราะผมเคยมี Martin brace หลุดมาแล้วครั้งหนึ่ง โดนค่าซ่อมไปหลายสตางค์ครับ

เรื่องอากาศแห้งนี่อย่าคิดว่าอยู่เมืองไทยแล้วจะรอดนะครับ พวกกีต้าร์ที่นอนห้องแอร์นี่แหละอาจโดนปัญหานี้ เวลาอากาศแห้งเกินไปไม้มันจะหด
โดยมีอาการน้อยไปหามากดังนี้

1. ท้องยุบ....action จะต่ำลงจนเกิดอาการ buzz
2. Fretboard หด.....เอามือลูบดู fret จะโผล่ออกมาด้านข้างเพราะโลหะมันไม่หดตามไม้
3. Bridge เผยอ...... เพราะ bridge มันหดตัวในแนวตั้งฉากกับ top
4. Hairline crack...... อันนี้หนักสุดเพราะรอยแตกตามเกรนนี่แม้จะไม่มีผลต่อเสียงแต่มีผลต่อราคาแน่นอน

ปัญหาอากาศแห้งนี่จะเกิดขึ้นกับกีต้าร์ใหม่ฯมากกว่ากีต้าร์เก่าที่อายุเกินห้าปีครับ เวลาเราเปิดแอร์นี่มันจะดูดความชื้นออกไปด้วย
ใครไม่เชื่อก็ลองเอาถังไปรองตรงท่อน้ำทิ้งของแอร์ดูรับรองวันเดียวถังเต็ม กีต้าร์ที่อยู่ในห้องแอร์ไม่ควรวางโชว์นอกกล่องทั้งวัน
ถ้าจำเป็นเหมือนอย่างที่ร้านนครหลวงเขาจะเอาแก้วน้ำไปตั้งใว้ในตู้กระจกด้วย กีต้าร์ยิ่งแพงยิ่งแตกง่ายครับ

ถ้ากีต้าร์ของคุณเริ่มแสดงอาการเหล่านี้ก็รีบเก็บมันใส่กล่องแล้วเอา humidifier ยัดใว้ในกล่อง คอยเติมน้ำทุกสามวันประมาณไม่เกิน
หนึ่งหรือสองอาทิตย์อาการก็น่าจะหายไป ผมเคยมี Ovation ตัวหนึ่งเกิด hairline crack ด้านหลัง headstock เลยยัดใส่กล่องพร้อม
humidifier อาทิตย์เดียวรอยแตกก็หายไป

ผมไม่รู้เหมือนกันว่า humidifier มีขายที่ใหนแต่เวลาซื้อ Gibson ใหม่เขาแถมมาให้ครับ มันเป็นท่อยางกลมฯมีรูระบายด้านข้าง ข้างในท่อ
เป็นฟองน้ำมีจุกปิด ใครไม่มีจะลองทำเองดูก็ใด้

ถ้าน้าป้อปสองแสนอยากให้กีต้าร์สีเข้มขึ้นต้องเอามาตากแดดครับ อยู่นอกกล่องเฉยฯมันไม่เข้มขึ้นหรอก
27-11-2007, 14:01
kitalica Away
Senior member

pood Wrote:ผมไม่รู้เหมือนกันว่า humidifier มีขายที่ใหนแต่เวลาซื้อ Gibson ใหม่เขาแถมมาให้ครับ มันเป็นท่อยางกลมฯมีรูระบายด้านข้าง ข้างในท่อ
เป็นฟองน้ำมีจุกปิด ใครไม่มีจะลองทำเองดูก็ใด้

ขอบคุณพี่กฤษณ์ครับ
ขอให้พี่ลงรูป humidifier หน่อยครับ เผื่อลองทำจะได้เห็นชัดเจนครับ
ห้ามคำพูดของตัวเองก่อนหลุดปากนั้นง่ายยิ่ง
แต่ถอนความเจ็บใจของคนอื่นหลังฟังคำบาดหูจากเรานั้นแสนยาก!
Big Grin
27-11-2007, 14:05
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
humidifier ราคาประมาณ $12กว่าๆคับ
ที่น้า pood บอกเป็นแบบนี้

แต่มีของ planet waves ด้วยคับเป็นอย่างงี้

(This post was last modified: 27-11-2007, 14:28 by Webmaster.)
27-11-2007, 14:24
Roundback

สะใจ..จุใจ
All I Have
27-11-2007, 17:11
Roundback

pop_250823 Wrote:อยากให้สีไม้เข้มขึ้น ผมเลยพยายามนำมาไว้นอกกล่องครับ แต่ก็ไม่เห็นจะเข้มขึ้นสักเท่าไหร่ เลยครับ
ผมว่าอุณหภูมิรอบข้างและชนิดของเนื้อไม้ที่ใช้ทำกีตาร์เป็นตัวแปรสำคัญครับ
All I Have
27-11-2007, 17:14
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

...........ขอบพระคุณอากฤษณ์มากเลยครับสำหรับข้อมูล
27-11-2007, 19:00

Forum Jump: