Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ต่อสาย ground จากตู้ลงดิน
Author Message
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: ต่อสาย ground จากตู้ลงดิน
povation Wrote:ผมไม่เจอน้าจงและน้าพัตเตอร์มานานแล้ว ไว้ต้องหาเรื่องไปเยี่ยมบ้าง
เอากีตาร์ตัวไหนไปซ่อมดี?

มะวานผมเอา D41 ไปหาช่างจงครับ
รีบโดดงานไปตั้งแต่บ่าย กะว่าจะรอรับกลับเลย ได้ไม่ต้องเสียเวลามาอีกเที่ยว
ปรากฏว่า แกหยุดทุกวันจันทร์ครับ... ว่าจะโทรเช็คแล้วเชียว ดันชะล่าใจ...แป่วววว!

เลยมาเล่าให้พี่น้องฟังเป็นอุทาหรณ์ครับ...
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

27-11-2007, 12:30
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
การต่อสาย ground

ถ้าเป็นบ้านสมัยเก่าต่อที่ก้อกน้ำใด้ครับแต่สมัยนี้เขาใช้ท่อ PVC กันก็เลยหมดสิทธิ์ครับ ถ้าเป็นยุคหลัง พ.ศ. 2537 นี่
กฏกระทรวงบังคับให้ต้องใช้ปลั้กสามขาทั้งในบ้านและคอนโดหมดแล้วครับแต่ก็ยังมีโกงกันเพียบ

ถ้าอยู่ในคอนโดคงต้องถามนิติบุคคลว่าจะต้องต่อตรงใหน ถ้าเขาไม่ยอมให้ต่อเราฟ้องผู้ตรวจสอบอาคารใด้ครับว่าอาคารไม่ผ่าน
มาตรฐานความปลอดภัย ถ้าฟ้องใด้สำเร็จอาคารที่คุณอยู่จะโดนระงับใช้และคุณจะต้องย้ายไปอยู่ที่อื่นดังนั้นควรแค่เก็บเอาใว้ขู่
นิติบุคคลแต่ไม่ควรไปฟ้องจริงฯนะครับ
27-11-2007, 13:08
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
Roland ปลั๊กมันมาเป็นสองขากลมครับน้ากฤษณ์ ผมไม่รู้ว่าจะต่อตรงไหนยังไง กลัวตอกไปๆมาๆโดดไฟดูดตายกันพอดี (ผมอยู่บ้านครับ มะมีคอนโดฯ Rolleyes)

น้า karn เมื่อวานผมก็จะไป แต่โทรฯไป check ก่อน เลยไม่เสียเที่ยว อิอิอิ

แล้วน้า karn จะเอาไปทำไรอ่ะ D-41 ป่วยเป็นไรครับ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 27-11-2007, 13:14 by .::.pOoH.::..)
27-11-2007, 13:10

.::.pOoH.::. Wrote:Roland ปลั๊กมันมาเป็นสองขากลมครับน้ากฤษณ์ ผมไม่รู้ว่าจะต่อตรงไหนยังไง กลัวตอกไปๆมาๆโดดไฟดูดตายกันพอดี (ผมอยู่บ้านครับ มะมีคอนโดฯ Rolleyes)

น้า karn เมื่อวานผมก็จะไป แต่โทรฯไป check ก่อน เลยไม่เสียเที่ยว อิอิอิ

แล้วน้า karn จะเอาไปทำไรอ่ะ D-41 ป่วยเป็นไรครับ

ธ่อ! น้า pOoH ไม่น่าโทรไปเช็คก่อนเลย ไม่งั้นอาจไปจ๊ะเอ๋กันก็ได้
ผมเลยไปเสียเที่ยวคนเดียว...

ผมตั้งใจเอา D-41 ไปใส่ Saddleที่น้าให้มาน่ะครับ แล้วปรับระยะแอ็คชั่นด้วยเลย
และมันมีเสียงกระพือเบาๆ เวลาดีดแรงๆด้วยครับ น่าจะมาจากปิ๊กอัพกระทบซาวน์บอร์ด
เห็นน้าตู่บอกว่าติดปิ๊กอัพกะพี่จง ผมเลยเอาไปให้แกดูBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

27-11-2007, 14:07
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เคยจำใด้ว่าน้าตู่ซื้อ Fishman Ellipse Blender ตัวที่ติด Martin D-41 ที่ Music Collection ไม่ใช่หรือครับ
ถ้าใช่ละก้อ MC ไม่ใด้สั่งรุ่น narrow saddle ที่ใช้กับ Martin มาขายนะครับเพราะเคยไปซื้อแกะกล่องดูทุกตัวเป็น wide saddle
หมด เวลาติดเขาก็ใช้ไขควงตอกเอาครับ แบบนี้ไม่มีทางที่ piezo จะ seat ใด้เต็มฯใน bridge slot ลองเช็คดูก่อนครับว่า saddle หลวมหรือเปล่า
ถ้าถอดสายหมดแล้ว saddle ไม่ควรจะหลุดจาก bridge นะครับนอกจากใช้มือดึงออกมา

ถ้า saddle หลวมนี่กระพือแน่นอนครับ จะเอา saddle ใหม่ไปใส่ก็กระพือเหมือนเดิมนอกจะใช้ saddle ใหม่ที่หนากว่าเดิมอย่างของ gibson, Taylor
มาดัดแปลงใส่แทน
27-11-2007, 14:28

pood Wrote:เคยจำใด้ว่าน้าตู่ซื้อ Fishman Ellipse Blender ตัวที่ติด Martin D-41 ที่ Music Collection ไม่ใช่หรือครับ
ถ้าใช่ละก้อ MC ไม่ใด้สั่งรุ่น narrow saddle ที่ใช้กับ Martin มาขายนะครับเพราะเคยไปซื้อแกะกล่องดูทุกตัวเป็น wide saddle
หมด เวลาติดเขาก็ใช้ไขควงตอกเอาครับ แบบนี้ไม่มีทางที่ piezo จะ seat ใด้เต็มฯใน bridge slot ลองเช็คดูก่อนครับว่า saddle หลวมหรือเปล่า
ถ้าถอดสายหมดแล้ว saddle ไม่ควรจะหลุดจาก bridge นะครับนอกจากใช้มือดึงออกมา

ถ้า saddle หลวมนี่กระพือแน่นอนครับ จะเอา saddle ใหม่ไปใส่ก็กระพือเหมือนเดิมนอกจะใช้ saddle ใหม่ที่หนากว่าเดิมอย่างของ gibson, Taylor
มาดัดแปลงใส่แทน

ขอบคุณครับพี่ pood
ผมจะลองไปเช็คดูตามที่พี่บอกครับ
เพราะผมลองเอามือล้วงเข้าไปในซาวน์โฮล จับที่ปิ๊กอัพและสายไฟต่างๆข้างใน
ก็แน่นดีครับ เลยคิดจะเอาไปให้พี่จงตรวจดู
เดี๋ยวคืนนี้จะลองทำตามที่พี่แนะนำครับBig GrinBig Grin

27-11-2007, 14:40

karn Wrote:เดี๋ยวคืนนี้จะลองทำตามที่พี่แนะนำครับBig GrinBig Grin

ทำเองเลยเหรอครับน้า ระวังล้วงเข้าไป พอดึงมือออกมาเครื่องในหลุดมาทั้งยวงนะ

คราวนี้ Dan Fogelberg คงได้เปลี่ยนรุ่นอื่นเป็น signature ปุ๊ไม่รู้ด้วยTongue
27-11-2007, 15:34

.::.pOoH.::. Wrote:ทำเองเลยเหรอครับน้า ระวังล้วงเข้าไป พอดึงมือออกมาเครื่องในหลุดมาทั้งยวงนะ

คราวนี้ Dan Fogelberg คงได้เปลี่ยนรุ่นอื่นเป็น signature ปุ๊ไม่รู้ด้วยTongue

อ๊ะจึยยยยย!

แค่ถอดสายแล้วลองขยับ saddle เท่านั้นครับน้าBig Grin

27-11-2007, 16:30

karn Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:ทำเองเลยเหรอครับน้า ระวังล้วงเข้าไป พอดึงมือออกมาเครื่องในหลุดมาทั้งยวงนะ

อ๊ะจึยยยยย!

แค่ถอดสายแล้วลองขยับ saddle เท่านั้นครับน้าBig Grin

ควับ! ควับ! ยิกๆๆ ยึกๆๆ (เสียงขยับ).....โพล๊ะ!!! T____T""
27-11-2007, 16:43

Forum Jump: