Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คอเจ็บเชิญทางนี้เลยครับ
Author Message
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

Likes Given: 0
RE: คอเจ็บเชิญทางนี้เลยครับ
.::.pOoH.::. Wrote:ทานอาหารครบ 5 มื้อนี่..ลุงเขียวไม่แนะนำอย่างสูงขอรับ

ช่วงนี้ดูลุงเขียวเป็นงานเป็นการ ไม่เป็นเด็กโต๋และ อยากไปลอยกระทงเชียงใหม่
เหรอคะ..ยังทันค่ะยังทัน...กรู้....Big Grin
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
22-11-2007, 14:51
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
กระทู้นี้ให้หมายรวมถึงการหันคอจ้องมองอะไรเพียงด้านเดียวจนต้องเจ็บคอหรือคอเคล็ด
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 22-11-2007, 18:07 by povation.)
22-11-2007, 15:05
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ผมคงไม่มีโอกาสได้ทานอาหารครบ 5 หมู่แน่ๆชีวิตนี้เพราะที่บ้านผมมีแค่ หมู่4 ส่วนตัวผมอยู่หมู่ 1 แค่ทานให้ครบ4 หมู่ ก็คงเดินกันขาลากแล้วครับ แต่ละหมู่ห่างกันหลายกิโล?????
Acoustic is my life..........
22-11-2007, 15:16
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

dejemerry Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:ทานอาหารครบ 5 มื้อนี่..ลุงเขียวไม่แนะนำอย่างสูงขอรับ

ช่วงนี้ดูลุงเขียวเป็นงานเป็นการ ไม่เป็นเด็กโต๋และ อยากไปลอยกระทงเชียงใหม่
เหรอคะ..ยังทันค่ะยังทัน...กรู้....Big Grin

หัวใจลุงเขียวยังโต๋อยู่จ้า Wink
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
22-11-2007, 15:18
Find Like Post Reply
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

pop_250823 Wrote:ผมคงไม่มีโอกาสได้ทานอาหารครบ 5 หมู่แน่ๆชีวิตนี้เพราะที่บ้านผมมีแค่ หมู่4 ส่วนตัวผมอยู่หมู่ 1 แค่ทานให้ครบ4 หมู่ ก็คงเดินกันขาลากแล้วครับ แต่ละหมู่ห่างกันหลายกิโล?????

น่าน..ซะงั้น..คนแก่ตามไม่ทัน น้า pop ก็ทานแค่หมู่เดียวก็พอแล้วค่ะ
ขาดสารอาหารซะให้เข็ด...Big Grin

.::.pOoH.::. Wrote:
dejemerry Wrote:

หัวใจลุงเขียวยังโต๋อยู่จ้า Wink

เสียงยังอ่อย ๆ อยู่ดี เฮ้อ..กินยาอะไร..ถึงจะหายล่ะเนี่ย...Rolleyes
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
22-11-2007, 15:24
Ether Offline
อี๋เถอ โกวเนี้ย..ปัญจบุปผา แห่งวังฟ้า

ทำยังไงให้เสียงดีไม่มีตก อันนี้ ความสามารถยังไม่ถึงค่ะ
เอาแค่ ทำยังไงให้คอที่เจ็บและระคายคอหายเร็ว ๆ พอจะมีค่ะ
แบบที่น้าๆ แนะนำกันคือไม่ดื่มน้ำเย็น ไม่ทานของเย็นจัด
แต่ที่บ้าน เวลาเจ็บคอ (คือมีโรคประจำตัวกันคือโรคหอบหืด)
พอเริ่มเจ็บคอ ระคายคอ ไอมาก ๆ จะเริ่มมีอาการหอบถามหาทันที
(ทราบมาว่า บ้านน้าป๋อ และลูกๆ ก็เป็น)
แต่ก่อนเป็นแบบปางตายหลายทีเลยค่ะ แต่ตอนนี้ไม่เป็นมาเกือบ 10 ปีแล้ว
อยู่ดีดีมันก็หายเอง
1. อย่างแรกเลยนะคะ คือพ่อ ซื้อน้ำจับเลี้ยงมาต้มให้ดื่มอุ่น ๆ ช่วงที่เริ่มเจ็บคอ
แล้วมีอีกอย่างค่ะอันนี้ก็ดี (หล่อฮังก๊วย) เป็นก้อนเหมือนน้ำตาลใส่ในกาแฟ
แต่ตอนนี้หาซื้อไม่ค่อยได้ ละลายน้ำร้อน ดื่มอุ่นๆ ช่วยได้จริงๆ ค่ะ
2. ลุงจับไปฝึกวิธีหายใจ แบบที่นักร้องเค้าฝึกกันค่ะ เป็นการฝึกวิธีหายใจ
ให้ถูกวิธี คือหายใจเข้าท้องป่อง หายใจออกท้องแฟ๊บ เก็บลมให้เยอะๆ
หายใจเข้าให้ได้ยาวๆ ปล่อยลมได้ยาวๆ และหายใจให้ได้แบบนี้
จนเป็นไปเองโดยอัตโนมัติ
22-11-2007, 16:44

Ether Wrote:ทำยังไงให้เสียงดีไม่มีตก อันนี้ ความสามารถยังไม่ถึงค่ะ
เอาแค่ ทำยังไงให้คอที่เจ็บและระคายคอหายเร็ว ๆ พอจะมีค่ะ
แบบที่น้าๆ แนะนำกันคือไม่ดื่มน้ำเย็น ไม่ทานของเย็นจัด
แต่ที่บ้าน เวลาเจ็บคอ (คือมีโรคประจำตัวกันคือโรคหอบหืด)
พอเริ่มเจ็บคอ ระคายคอ ไอมาก ๆ จะเริ่มมีอาการหอบถามหาทันที
(ทราบมาว่า บ้านน้าป๋อ และลูกๆ ก็เป็น)
แต่ก่อนเป็นแบบปางตายหลายทีเลยค่ะ แต่ตอนนี้ไม่เป็นมาเกือบ 10 ปีแล้ว
อยู่ดีดีมันก็หายเอง
1. อย่างแรกเลยนะคะ คือพ่อ ซื้อน้ำจับเลี้ยงมาต้มให้ดื่มอุ่น ๆ ช่วงที่เริ่มเจ็บคอ
แล้วมีอีกอย่างค่ะอันนี้ก็ดี (หล่อฮังก๊วย) เป็นก้อนเหมือนน้ำตาลใส่ในกาแฟ
แต่ตอนนี้หาซื้อไม่ค่อยได้ ละลายน้ำร้อน ดื่มอุ่นๆ ช่วยได้จริงๆ ค่ะ
2. ลุงจับไปฝึกวิธีหายใจ แบบที่นักร้องเค้าฝึกกันค่ะ เป็นการฝึกวิธีหายใจ
ให้ถูกวิธี คือหายใจเข้าท้องป่อง หายใจออกท้องแฟ๊บ เก็บลมให้เยอะๆ
หายใจเข้าให้ได้ยาวๆ ปล่อยลมได้ยาวๆ และหายใจให้ได้แบบนี้
จนเป็นไปเองโดยอัตโนมัติ

ต้องลองๆ ตอนนี้ผมประสบปัญหาคือไม่ว่าจะหายใจเข้าหรือออกท้องก็ป่องอะครับป้าEther ช่วยpop ทีดิครับ
22-11-2007, 16:48
Ether Offline
อี๋เถอ โกวเนี้ย..ปัญจบุปผา แห่งวังฟ้า

จริงอะ เจอท้องไม่เห็นป่องเลย...
ไม่เจอกันแว๊บ สองแว๊บ ใครทำน้องป๊อบท้องได้ละเนี้ย...

แนะนำให้ไปทำแท้งในห้องน้ำแถวไหนก็ได้ด่วน...ถ้าลูกออกมาตัวเหลือง
ไม่ต้องตกใจ แสดงว่ากินฟักทองไปเยอะ ถ้าลูกตัวเขียวแสดงว่าวันนั้น
ได้วิตามินสูง.....55
(This post was last modified: 22-11-2007, 16:58 by Ether.)
22-11-2007, 16:56

Ether Wrote:จริงอะ เจอท้องไม่เห็นป่องเลย...
ไม่เจอกันแว๊บ สองแว๊บ ใครทำน้องป๊อบท้องได้ละเนี้ย...

แนะนำให้ไปทำแท้งในห้องน้ำแถวไหนก็ได้ด่วน...ถ้าลูกออกมาตัวเหลือง
ไม่ต้องตกใจ แสดงว่ากินฟักทองไปเยอะ ถ้าลูกตัวเขียวแสดงว่าวันนั้น
ได้วิตามินสูง.....55

ถ้าตัวเขียวคาดว่าน่าจะท้องกับ SHARK น่ะครับ
22-11-2007, 17:00
pinkuitarz Offline
แก๊งสาวซ่าส์..ฮาระเบิด!!

เอ้า เอาเข้าไป.. ภรรยาตั้ง "คอเกาหลี" สามีตั้ง "คอเจ็บ" ดีนะที่ลูกไม่ตั้ง "คอ..." 555 นัดกันรึป่าวคะเนี่ย?? อิอิ Big Grin

สำหรับเรื่องร้องเพลงให้ทนทานปิ๊งแนะนำไม่ได้นะคะ แต่ปิ๊งเข้ามาจิ๊กความรู้เหมือนกับพ่อค่ะ เพราะบางครั้งอัดเพลงหลายๆเพลง อยากอัดต่อ แต่เสียงไม่ไหวแล้ว ก็เลยอยากรู้เคล็ดลับเหมือนกันน่ะค่ะ ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับเคล็ดลับนะคะ Big Grin
[Image: Cute-hi5-39.gif]

22-11-2007, 17:43

Forum Jump: