Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
Author Message
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
RE: เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
เป็นคำถามที่ดีมากครับ ไม่รู้จะตอบว่าอย่างไรเพราะไม่มีความรู้มากพอ แต่ชอบคำถามนี้มากจริงๆ เลยเข้ามาชื่นชมกับคำถามครับ และหวังว่าเจ้าของกระทู้จะได้คำตอบที่ดีและน่าพอใจ เพราะจะได้เป็นความรู้กับคนอื่นด้วย อย่างเช่นผมเอง เพราะถ้าถามว่าชอบเสียงกีต้าร์แบบไหนผมก็ตอบไม่ได้เพราะไม่รู้ว่าเสียงแบบที่เราชอบนั้นเขาเรียกกันว่าอย่างไร ขอบคุณสำหรับคำถามดีๆครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
12-03-2010, 22:46
Find Like Post Reply
wooq Offline
Junior member
**

RE: เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
ขออนุญาติตอบนอกเรื่องหน่อยนะครับ พอดีผมเป็นคนเล่นหูฟังมาก่อนครับ เลยอยากเอาประสบการณ์มาเล่าหน่อย

เวลาจะเลือกซื้อหูฟังนะครับส่วนใหญ่จะต้องไปลองรุ่นที่เล็งๆไว้แล้วว่าชอบสลับกันไปมาเรื่อยๆครับโดยใช้ source เดิมทุกอย่าง (เพลง สาย amp etc.) ถึงจะสามารถรู้ว่าเสียงของแต่ละตัวเป็นยังไงครับ พอได้อันที่ชอบมากกว่าก็ไปลองตัวที่เล็งไว้อีกสัก2-3อันครับถึงจะได้อันที่ชอบสุด ถึงจะไม่ใช้ตัวที่ใสสุดหรืออุ่นสุดนะครับ จะฟัง review เยอะยังไงก็ไม่เหมือนไปฟังจริงๆเราจะรู้ได้เลยครับว่าตัวไหนใส,ทึบ,สาก หรือหวานกว่ากันครับ
(This post was last modified: 12-03-2010, 23:27 by wooq.)
12-03-2010, 23:25
ต้มส้ม แสนรัก Offline
Member

เสียง คือ อารมณ์ที่เชื่อมประสาทสัมผัสแล้วทำให้เราพอใจที่จะฟังให้เป็นแบบไหน อารมณ์จิงๆ ค่ะ
15-03-2010, 01:24
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เรื่องเสียงกีต้าร์นี่ความจริงเป็นเรื่องของวิทยาศาสตร์ปนกับความเชื่อและตำนานครับแต่ถ้าให้คุณหลับตาฟังมันก็กลายเป็นเรื่องวิทยาศาสตร์ล้วนๆ

เสียงคือคลื่นความถี่ (compression wave) ในช่วงที่หูคนเรารับใด้ ถ้าเป็นเสียงของ tuning fork มันก็มีอยู่ความถี่เดียวคือ fundamental frequency หรือ first harmonic เท่านั้น ถ้าเป็นสายกีต้าร์มันก็มีหลายความถี่เพราะมันสั่นแบบนี้ครับเวลาโดนดีด

[Image: harmonic_motion4.png]

รูปข้างบนเป็นกีต้าร์สายเปล่าสายเดียวนะครับ ถ้าเป็นหกสายความถี่เริ่มยุ่งขึ้นอีกเยอะ

[Image: 1000pxguitar_harmonic_nodes_svg.png]

เสียงที่เราใด้ยินจากกีต้าร์ถ้าว่าตามหลักการน่าจะเป็นเสียงจากสายกีต้าร์ที่ใด้รับการขยายจาก body ให้ดังขึ้นแต่มันไม่ง่ายอย่างนั้นเพราะ body มันก็ไม่ใด้ขยายสัญญาณอย่างเดียวแต่ยังมีของแถมคือ harmonics ที่เกิดจาก natural frequencies ของไม้ด้วย ถ้าอยากรู้มากกว่านี้ก็กูเกิ้ลเอาเองนะครับเพราะผมก็รู้ไม่จริงหรอก

การพยายามอธิบายเสียงกีต้าร์ด้วยตัวอักษรนั้นมันมีขีดจำกัดเยอะมากครับเหมือนกับการพยายามบรรยายว่าผู้หญิงสวยแค่ไหนนั่นแหละ เท่าที่ผมพออธิบายแบบกล้อมแกล้มใด้ก็มีไม่กี่อย่างอาทิเช่น

รายละเอียดของเสียง

ถ้าเป็นกีต้าร์ยี่ห้อเดียวกันรุ่นแพงจะให้รายละเอียดของเสียงมากกว่ารุ่นถูก มันก็คล้ายกับหวีที่มีซี่ละเอียดกับหวีซี่ห่างครับ รุ่นแพงเสียงจะละเอียดกว่า

[Image: comb2big.jpg]

หางเสียง

เรื่องหางเสียงนี่เป็นเรื่องของการออกแบบครับ กีต้าร์ยิ่งหางเสียงยาวอย่าง Lowden นี่หลายคนบอกว่าเล่นเพลงบรรเลงช้าๆเพราะมากแต่พวกหางเสียงสั้นอย่าง Gibson นี่ตีคอร์ดเพราะกว่า

เสียงพุ่ง เสียงจม

อันนี้ก็แยกใด้ชัดเจนเหมือนกัน เวลาลองกีต้าร์ไม่ควรลองคนเดียวนะครับเพราะคนเล่นกับคนฟังมักใด้ยินไม่เหมือนกัน อย่างเรื่องเสียงพุ่งหรือจมนี่คนเล่นไม่ใด้ยินหรอกครับ

เสียงอั้น

กีต้าร์ที่ราคาถูกมักมี dynamic ไม่สูงครับ ลองตีคอร์ดดูจะเห็นใด้ว่าเสียงมันเริ่มอั้นตอนที่เราตีแรงขึ้นแต่เสียงมันไม่ดังขึ้น

ยังไม่หมดครับแต่งานเข้า เดี๋ยวค่อยว่ากันต่อครับ
15-03-2010, 17:18

(15-03-2010, 17:18)pood Wrote: เรื่องเสียงกีต้าร์นี่ความจริงเป็นเรื่องของวิทยาศาสตร์ปนกับความเชื่อและตำนานครับแต่ถ้าให้คุณหลับตาฟังมันก็กลายเป็นเรื่องวิทยาศาสตร์ล้วนๆ

เสียงคือคลื่นความถี่ (compression wave) ในช่วงที่หูคนเรารับใด้ ถ้าเป็นเสียงของ tuning fork มันก็มีอยู่ความถี่เดียวคือ fundamental frequency หรือ first harmonic เท่านั้น ถ้าเป็นสายกีต้าร์มันก็มีหลายความถี่เพราะมันสั่นแบบนี้ครับเวลาโดนดีด

[Image: harmonic_motion4.png]

รูปข้างบนเป็นกีต้าร์สายเปล่าสายเดียวนะครับ ถ้าเป็นหกสายความถี่เริ่มยุ่งขึ้นอีกเยอะ

[Image: 1000pxguitar_harmonic_nodes_svg.png]

เสียงที่เราใด้ยินจากกีต้าร์ถ้าว่าตามหลักการน่าจะเป็นเสียงจากสายกีต้าร์ที่ใด้รับการขยายจาก body ให้ดังขึ้นแต่มันไม่ง่ายอย่างนั้นเพราะ body มันก็ไม่ใด้ขยายสัญญาณอย่างเดียวแต่ยังมีของแถมคือ harmonics ที่เกิดจาก natural frequencies ของไม้ด้วย ถ้าอยากรู้มากกว่านี้ก็กูเกิ้ลเอาเองนะครับเพราะผมก็รู้ไม่จริงหรอก

การพยายามอธิบายเสียงกีต้าร์ด้วยตัวอักษรนั้นมันมีขีดจำกัดเยอะมากครับเหมือนกับการพยายามบรรยายว่าผู้หญิงสวยแค่ไหนนั่นแหละ เท่าที่ผมพออธิบายแบบกล้อมแกล้มใด้ก็มีไม่กี่อย่างอาทิเช่น

รายละเอียดของเสียง

ถ้าเป็นกีต้าร์ยี่ห้อเดียวกันรุ่นแพงจะให้รายละเอียดของเสียงมากกว่ารุ่นถูก มันก็คล้ายกับหวีที่มีซี่ละเอียดกับหวีซี่ห่างครับ รุ่นแพงเสียงจะละเอียดกว่า

หางเสียง

เรื่องหางเสียงนี่เป็นเรื่องของการออกแบบครับ กีต้าร์ยิ่งหางเสียงยาวอย่าง Lowden นี่หลายคนบอกว่าเล่นเพลงบรรเลงช้าๆเพราะมากแต่พวกหางเสียงสั้นอย่าง Gibson นี่ตีคอร์ดเพราะกว่า

อันนี้ก็แยกใด้ชัดเจนเหมือนกัน เวลาลองกีต้าร์ไม่ควรลองคนเดียวนะครับเพราะคนเล่นกับคนฟังมักใด้ยินไม่เหมือนกัน อย่างเรื่องเสียงพุ่งหรือจมนี่คนเล่นไม่ใด้ยินหรอกครับ

เสียงอั้น

กีต้าร์ที่ราคาถูกมักมี dynamic ไม่สูงครับ ลองตีคอร์ดดูจะเห็นใด้ว่าเสียงมันเริ่มอั้นตอนที่เราตีแรงขึ้นแต่เสียงมันไม่ดังขึ้น

ยังไม่หมดครับแต่งานเข้า เดี๋ยวค่อยว่ากันต่อครับ

สิ่งนี้ที่รอคอยครับ รอฟังต่ออย่างใจจดใจจ่อ ขอขอบคุณคุณกฤษณ์มากครับ
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
16-03-2010, 01:46
VIP member

ในกระทู้ข้างบนผมพูดถึงเรื่องความสัมพันธ์ระหว่างเสียงกับเวลาไปแล้ว ตอนนี้ขอตัดเรื่องเวลาออกไปแล้วมาดูเรื่องเสียงอย่างเดียวดีกว่า

กีต้าร์นั้นมี fundamental frequencies จาก 82-1047 Hz. ตามตารางข้างล่างครับ

[Image: guitar20note20frequencies.jpg]

ถ้าเรากรีดสายหนึ่งยันสายหก เราจะใด้ยินทั้งเสียง fundamental frequencies และ harmonic frequencies คงไม่มีทางที่กีต้าร์ตัวไหนจะเปล่งเสียงทุกย่านความถี่ออกมาดังเท่ากันใด้ ถึงจะดังเท่ากันหูเรามันก็ฟังว่าดังไม่เท่ากันอยู่ดีตามสมการของ Fletcher-Munson (http://en.wikipedia.org/wiki/Equal-loudness_contour) ลองมาดู frequency response ของกีต้าร์ตัวนึงในกราฟข้างล่างเป็นตัวอย่างครับ

[Image: 1fqan.jpg]

จากกราฟข้างบนจะเห็นใด้ว่ากีต้าร์ตัวนี้ทีย่านความถี่จาก 3.5-4.5 KHz. โด่งขึ้นมาประมาณ 6 dB.ลักษณะของเสียงกีต้าร์ตัวนี้จะใช้คำอะไรบรรยายโปรดติดตามในรูปต่อไปครับ

[Image: interactivefrequencychart.jpg]

รูปข้างบนเขาบัญญัติศัพท์เป็นภาษาฝรั่งมาให้ ผมขอแปลเป็นไทยเลยแล้วกันครับ

ถ้ากีต้าร์มีเสียงย่านนี้ดังกว่าค่าเฉลี่ยเยอะเขาเรียกว่า

100-160 Hz. Boom/Punch= เสียงบวม/กระแทกกระทั้น

150-220 Hz. Warm = เสียงอุ่น

240-450 Hz. Full/Muddy = เสียงขุ่น

450-900 Hz. Honk = เสียงเหน่อ

800-1600 Hz. Whack = เสียงสะบัดสะบิ้ง

1000-2000 Hz. Tinny = เสียงกระป๋อง

2000-3500 Hz. Crunch = เสียงกรอบ

3500-5200 Hz. Edge = เสียงคม

เสียงกีต้าร์ตัวในกราฟจึงเป็นพวก "เสียงคม" ครับ ใครอยากรู้ว่าเสียงแบบนี้เป็นยังไงก็ลองเอา Takamine ไปใส่สาย Elixir Nanoweb ดูใด้เลย
(This post was last modified: 18-03-2010, 23:21 by pood.)
16-03-2010, 11:48

(16-03-2010, 11:48)pood Wrote: ในกระทู้ข้างบนผมพูดถึงเรื่องความสัมพันธ์ระหว่างเสียงกับเวลาไปแล้ว ตอนนี้ขอตัดเรื่องเวลาออกไปแล้วมาดูเรื่องเสียงอย่างเดียวดีกว่า

กีต้าร์นั้นมี fundamental frequencies จาก 82-1047 Hz. ตามตารางข้างล่างครับ

[Image: guitar20note20frequencies.jpg]

ถ้าเรากรีดสายหนึ่งยันสายหก เราจะใด้ยินทั้งเสียง fundamental frequencies และ harmonic frequencies คงไม่มีทางที่กีต้าร์ตัวไหนจะเปล่งเสียงทุกย่านความถี่ออกมาดังเท่ากันใด้ ถึงจะดังเท่ากันหูเรามันก็ฟังว่าดังไม่เท่ากันอยู่ดีตามสมการของ Fletcher-Munson (http://en.wikipedia.org/wiki/Equal-loudness_contour) ลองมาดู frequency response ของกีต้าร์ตัวนึงในกราฟข้างล่างเป็นตัวอย่างครับ

[Image: 1fqan.jpg]

จากกราฟข้างบนจะเห็นใด้ว่ากีต้าร์ตัวนี้ทีย่านความถี่จาก 3.5-4.5 KHz. โด่งขึ้นมาประมาณ 6 dB.ลักษณะของเสียงกีต้าร์ตัวนี้จะใช้คำอะไรบรรยายโปรดติดตามในรูปต่อไปครับ

[Image: interactivefrequencychart.jpg]

รูปข้างบนเขาบัญญัติศัพท์เป็นภาษาฝรั่งมาให้ ผมขอแปลเป็นไทยเลยแล้วกันครับ

ถ้ากีต้าร์มีเสียงย่ายนี้ดังกว่าค่าเฉลี่ยเยอะเขาเรียกว่า

100-160 Hz. Boom/Punch= เสียงบวม/กระแทกกระทั้น

150-220 Hz. Warm = เสียงอุ่น

240-450 Hz. Full/Muddy = เสียงขุ่น

450-900 Hz. Honk = เสียงเหน่อ

800-1600 Hz. Whack = เสียงสะบัดสะบิ้ง

1000-2000 Hz. Tinny = เสียงกระป๋อง

2000-3500 Hz. Crunch = เสียงกรอบ

3500-5200 Hz. Edge = เสียงคม

เสียงกีต้าร์ตัวในกราฟจึงเป็นพวก "เสียงคม" ครับ ใครอยากรู้ว่าเสียงแบบนี้เป็นยังไงก็ลองเอา Takamine ไปใส่สาย Elixir Nanoweb ดูใด้เลย

น้ากฤษณ์ครับ อย่างนี้จะเป็นไปได้ไหมครับ ที่กีต้าร์หนึ่งตัวจะมีลักษณะเสียงหลายๆแบบด้วยกัน เช่น มีทั้งเสียงขุ่นและเสียงคมพร้อมๆกัน หรืออะไรประมาณนี้ครับ ขอบคุณครับ
(This post was last modified: 16-03-2010, 12:29 by gong_bee_gees.)
16-03-2010, 12:27
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(15-03-2010, 17:18)pood Wrote: ถ้าเป็นกีต้าร์ยี่ห้อเดียวกันรุ่นแพงจะให้รายละเอียดของเสียงมากกว่ารุ่นถูก มันก็คล้ายกับหวีที่มีซี่ละเอียดกับหวีซี่ห่างครับ รุ่นแพงเสียงจะละเอียดกว่า

หางเสียง

เสียงอั้น

อากฤษณเปรียบเทียบให้เห็นภาพเลยครับ กีตาร์ของผมเสียงไม่ค่อยดีเพราะมันเป็นแบบ หวีห่าง นี่เอง Tongue
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
16-03-2010, 16:26
thidl Offline
Member

Dear Na'Pood krub, So how do we get frequency respond graph of our guitars krub?
16-03-2010, 17:36
VIP member

(16-03-2010, 17:36)thidl Wrote: Dear Na'Pood krub, So how do we get frequency respond graph of our guitars krub?

ผมใช้โปรแกรมฟรีคือ Audacity ที่หาใด้ทั่วไปในเวบครับ ใช้ไม่ยากถ้าพอมีความรู้พื้นฐานอยู่บ้าง

[Image: analyse.jpg]
16-03-2010, 18:07

Forum Jump: