Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
คำที่ใช้อธิบายเสียงกีต้านั้น น้าๆ แต่ละคนเข้าใจตรงกันมั้ยครับ
เช่น????
อุ่น ขุ่น นุ่ม ใส หนา บาง คม แข็ง สาก หวาน อิ่ม พุ่ง ห้วน เหน่อ

เอาที่ผมเข้าใจ
อุ่น ขุ่น นุ่ม : ผมคิดเอาเองว่าน่าจะเป็นพวกเดียวกัน
หมายถึงเสียงกีต้าที่ออกแนวทุ้มๆ?
ใส : น่าจะหมายถึงเสียงกีต้าที่เหมือนกับเพิ่งจะเปลี่ยนสายมา?
หนา : น่าจะเหมือนเสียงกีต้าที่ใส่สายเบอ 0.12 ขึ้นไป?
บางกับคม : น่าจะเป็นพวกเดียวกัน (และอาจจะนับรวมถึง ?ใส? ด้วยได้มั้ยครับ?)
น่าจะหมายถึงเสียงกีต้าที่ใส่สายเบอ 0.12 ลงมา? (หรือเสียงแบบ Cole Clark ถึงจะใส่สายเบอร์ 0.12 ก็ตาม)
หวานกับอิ่ม : น่าจะใช้กับไฟฟ้าเท่านั้นใช่มั้ยครับ?
หวาน : คือเสียงตอนใส่คอรัส?
อิ่ม : คือเสียงที่ผ่านแอมป์หรือผ่านการขยายแล้ว?
แข็งกับสาก : น่าจะความหมายเดียวกัน
คือเสียงแบบกีต้า Seagull หรือ Norman (อันนี้ผมว่าผมน่าจะเข้าใจถูกนะครับ เพราะผมเล่นอยู่ทุกวัน รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ ว่ามันสาก)
ผมรู้เท่านี้เองครับ
และที่รู้นี่ก็ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกรึป่าวด้วยนะครับ Shy

ส่วนที่เหลือ เช่น พุ่ง ห้วน เหน่อ นี่ไม่เข้าใจจริงๆครับ นึกภาพไม่ออกเลย
อยากรู้น่ะครับ เสียงในหัวของทุกคนเมื่ออ่านคำเหล่านี้แล้วเหมือนกันไหมครับ

แต่ที่แน่ๆ คงไม่น่าจะเอาแค่ความรู้สึกนึกคิดของแต่ละคนมาอธิบายใช่มั้ยครับ
แต่ละคำน่ามันน่าจะมีเสียงที่อธิบายได้ชัดเจน ไม่งั้นคงเอามาคุยกันในเวบบอร์ดไม่ได้อ่ะครับ
สมมติมีใครขอคำแนะนำ แล้วเราตอบว่า ชอบเสียงใสให้ไปยี่ห้อนั้น ชอบเสียงพุ่งให้ไปยี่ห้อโน้น
แต่ว่าใสของแต่ละคนไม่เหมือนกัน พุ่งของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน คงงงตายเลยครับ

อธิบายโดยยกกีต้ามาเปรียบเลยก็ยิ่งดีครับ ผมจะได้นึกเสียงออกได้ด้วย
เช่น..... แข็ง สาก ให้ไปฟัง Seagull หรือ Norman แบบนี้อ่ะครับ
ขอบคุณครับ
12-03-2010, 12:09
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
คำที่ใช้อธิบายเสียงกีต้านั้น ยากนะ...ยิ่งถ้าไม่เข้าใจการใช้คำ ใช้ภาษาเพื่อให้เกิดจินตนาการ
เชื่อว่า แต่ละคนเข้าใจตรงกันเป๊ะ ...100% ไม่มีแน่ๆ แต่ละม้ายคล้ายคลึงกันล่ะ ก็เป็นไปได้ครับ

เห็นมาหลายคู่ล่ะ จะรักกัน หรือ จะชังกัน ก็เรื่องวิจารณ์เสียง นี่ล่ะ...

คำบางคำ มีความหมายดูไม่ค่อยน่าฟัง ไปในทางแง่บวกได้ยากมาก อย่าง แข็ง สาก...
เช่นสมมุติ หากผมวิจารณ์ว่า..กีต้าร์Honda เสียง แข็งและสาก มากก...มีหวัง โดนกลุ่ม Honda Lover เกลียดขี้หน้าตาย ไม่เอาด้วยดีกว่า Big Grin

มันจะต่างกันที่ ตรงขั้น"...กว่า" กับ" ..ที่สุด "
ที่แต่ละคน มีระดับที่ไม่เหมือนกัน ในการกำหนดในใจว่า ผ่านเกณฑ์ ที่จะเรียกว่า อุ่น ขุ่น นุ่ม ใส หนา บาง คม แข็ง สาก หวาน อิ่ม พุ่ง ห้วน เหน่อ และ อื่นๆ อีกมากมาย

ยกตัวอย่าง เช่น ผมมั่นใจว่า หูของผม คงฟัง เสียง หวาน ไม่เหมือนกับ Eric Clapton แน่ๆ...Big Grin (ประเมินจาก สภาพร่างกายน่ะครับ )

ผมคิดว่า ในทางวิทยาศาสตร์ น่าจะมีเครื่องมืออะไรซักอย่าง ที่วัดได้นะ แต่ก็ต้อง มี มนุษย์ นี่แหละ ที่ไปกำหนดคร่าวๆก่อน ว่า เสียงประมาณนั้น ถึงประมาณนี้ เรียกว่าอะไรดี แล้วค่อยแปลงมาเป็นหน่วยความถี่...แต่ก็ดูจะไม่ใช่สิ่งสำคัญในเวลานี้

เอาเป็นว่า ... ก็ใช้ ประสพการณ์ การฟัง ของหูคน นี่เป็นตัวแบ่งไปก่อนแล้วกัน...
ซึ่ง น้าdear เองก็คงต้อง อ้างอิงเอาไว้ในใจเสมอๆ ว่า รับฟังมาจาก "หูใคร?"

ผมทึ่งมากเลยนะ ที่น้าdear หาคำจำกัดความของเสียง มาได้เยอะจริงๆ
ส่วนตัว ผมมีไม่กี่คำเอง ในการจะอธบายเสียงกีต้าร์ ซัก 1 ตัว
แถมยังหูไม่ระดับ"เทพ" พอที่จะฟังเพียงแค่ 1 กริ๊ง แล้วอธิบายได้
ผมจึงมักจะอ้างอิง การบรรเลงเป็นบทเพลง ควบคู่ไปด้วยอยู่นานนนนน.....ถึงจะพอตอบตัวเองได้ว่า กีต้าร์ตัวนี้ เสียงโดยรวม มีลักษณะอย่างไร....แต่ผมมักจะยืนยันเสมอว่า "นี่คือความคิดของผม และกับกีต้าร์ตัวนี้ เท่านั้นนะ!!"

เท่าที่อ่านมา "เอาที่ผมเข้าใจ" ของน้าdear ผมค่อนข้างเห็นคล้อยตามด้วยทุกข้อนะ
ช่วยเลริมนิดนึง..
พุ่ง ...เสียงหัวโน๊ต ชัดเจนมากๆ
ห้วน ..เสียงหัวโน๊ต ชัดเจน แต่หางเสียง มีน้อยมาก
เหน่อ ..เสียงหัวโน๊ต มีการแกว่งตัว อย่างชัดเจน อย่างเสียงแบบ Tele อ่ะ Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
12-03-2010, 13:42
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
เสียงกีตาร์ที่ดี ในสำเนียงของผม ดีดแล้วต้องได้ยินเสียง...ตุ๊มตุ๊มต่อมต่อม
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
12-03-2010, 14:47
Website Find Like Post Reply
veedemort Offline
ฝีมือ 4 ... อุปกรณ์ 120

Likes Given: 0
ในเว็บ taylorguitars.com บอกไว้ว่า

"การที่เราจะอธิบายถึงลักษณะของเสียงกีต้าร์ ... มันก็เหมือนกับการอธิบายว่า ไอติมรสวนิลา มีรสชาติเป็นยังไง"

ซึ่งแต่ละคนก็จะพยายามอธิบายตามความเข้าใจของตนเอง

สำหรับผมคงบอกคร่าวๆ ได้แค่เอกลักษณ์ของแต่ละยี่ห้อครับ : )
12-03-2010, 15:36
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
แยกเสียงได้ละเอียดดีครับ ส่วนของผมคงจะมีแค่ เสียงม่วน

ป.ล.ไม่เกี่ยวกับแก๊งค์ม่วนนะครับ

จากสมาชิกแก็งค์ม่อน
12-03-2010, 17:48
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
อ้าว...มีแก็งค์"ม่อน"ด้วย!!
อยู่แก็งค์ม่อนดีกว่า...
อยู่ด้วยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆTongue
12-03-2010, 18:11
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
^
^
^
"คนหลายแก๊งค์"
============ เพื่อความบันเทิง =============

12-03-2010, 18:21
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(12-03-2010, 17:48)Webmaster Wrote: แยกเสียงได้ละเอียดดีครับ ส่วนของผมคงจะมีแค่ เสียงม่วน

ป.ล.ไม่เกี่ยวกับแก๊งค์ม่วนนะครับ

จากสมาชิกแก็งค์ม่อน

ไม่กล้าเป็นหัวหน้าแก๊งหรือ...อิโด่!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
12-03-2010, 18:40
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
คือผมไม่ได้แยกเสียงเองนะครับ
ผมเอามาจากเวบบอร์ดกีต้าทั้งเวบเราและก็เวบอะคูสติคไทยอ่ะครับ
คำจำกัดความแบบนี้ อ่านไปเรื่อยๆ ถ้าไม่คิดอะไรมันก็เพลินดีครับ เหมือนจะนึกภาพตามไปได้
แต่พอนึกดูดีๆ เอ๊ะ จริงๆแล้วเราไม่รู้นี่นาว่าไอ้ อุ่น นุ่ม หวาน พุ่ง ฯลฯ มันเสียงเป็นยังไงหว่า?

อยากรู้ว่าตัวเองจะเข้าใจถูกรึป่าว เลยรวบรวมเอามาถามน่ะครับ
(This post was last modified: 12-03-2010, 21:07 by dear709.)
12-03-2010, 21:04
Maew Offline
Senior member

Likes Given: 0
อธิบายยากจริงๆ คงคล้ายๆกับการอธิบายคุณภาพเสียงของพวกเครื่องเสียงนะครับ
พวกนักวิจารณ์จะมีคำพวกนี้เต็มไปหมด
ผมเคยอ่าน audiophile อยู่เล่มนึงจะมีคำอธิบายเหมือนพจนานุกรมว่า แต่ละคำ หมายถึงลักษณะไหน
ก็พอจะช่วยได้บ้าง แต่ก็ยังจินตนาการได้ยาก ถ้าไม่ได้ฟังมาเยอะๆครับ

ผมว่านะ ต้องไปนั่งฟัง นั่งลองกับคนที่มีประสบการณ์มากๆ และรู้จริง (มีหรือเปล่าก็ไม่รู้?)
แล้วก็ต้องใช้หูตัวเองจำเอาไว้เลย อะไรประมาณนั้นน่ะ
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
12-03-2010, 21:16

Forum Jump: