Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
(Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat?
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat?
ใช่ครับ อยากได้Brazilian Rosewood ชอบ Brazilian Rosewood แบบไม่ค่อยมีเหตุผลเท่าไหร่

จริงๆแล้ว ผมไม่ใช่แฟนVintage Strat เท่าไหร่หรอกครับ และไม่ได้โปรด Relic เท่าไหร่เลย PRSผมbid จาก EBay มาถึงแล้วมีรอย ยังหงุดหงิดไปพักใหญ่
ถ้า Original นี่ คงไม่ไหวอ่ะครับ ราคาแรงมาก จะหาปีเก่าๆ สภาพดีๆ ให้ไปกับราคาดีๆนี่ ผมไม่เคยเห็นเลย และไม่แน่ใจว่าที่บอกว่า Original ต้องเก่าแค่ไหน Pre CBS หรือเปล่า อันนั้นคงต้องขายบ้าน ขายรถซื้อแล้วครับ

จริงๆแล้ว ที่สนใจจะซื้อตั้งแต่แรกเป็นมือสอง Ash+Brazilian ตอนนี้ก็ยังสนใจอยู่ เรื่องNeck Profile ร้านบอกเป็น 59 แต่เอา serial ไปเช็คกะ fender เขาบอกว่าเป็น 60 ครับ ทาง fender น่าจะข้อมูลถูกมากกว่า

ผมมี Alder+Mapleอยู่แล้ว ก็เลยอยากได้ที่มี specอีกแบบไปเลย เพราะผมอยากได้ Fender Ash มาซักพักแล้ว และเจ้านี่ไม่ Relic ซึ่งก็ดีแล้ว เพราะส่วนตัวผมก็ไม่ได้ชอบกีตาร์ดูเก่าๆอะไรมากมาย ถึงจะมีคนบอกว่า Relicมักจะเสียงดีกว่า (ผมคาดว่าเพราะ ถูกลอกFinish ออกบางส่วน) ก็ตามที

แต่สี Brazilian ตัวนี้บางไปหน่อย แล้วก็มันเป็นไม้Ash ที่มีคนทักว่าเสียงอาจจะดี แต่มันเสียความเป็น Re59 ไปครับ เพราะต้องAlder+Rosewood (เป็นที่มาของการตั้งกระทู้นี้แต่แรก) อีกประเด็นคือลงทุนกะ masterbuiltดีมั้ย เพราะเจ้านี่เป็นแค่teambuilt และราคานี้ไปหาMasterbuilt รุ่นอื่นอย่าง 50th Masterbuilt ได้สบายๆ

ราคาของร้านWildwoodนะครับ เท่าที่คุยมา ของมือสอง เจ้าของเดิมฝากขาย ลดไม่ได้แล้ว

ส่วนWildwood 10 re59 Brazilian http://www.wildwoodguitars.com/electrics...s/59strat/
Masterbuilt จะลดให้ 10% จากราคาหน้าweb แต่teambuilt ลดไม่ได้แล้ว ไม่รู้จริงหรือเปล่า ผมว่าจะเอาจริงๆก็อาจพอขอได้หน่อยๆ

เราสั่ง Masterbuilt Custom Order กะWildwood ได้ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะ modify spec ได้แค่ไหน ผมถามว่าถ้าจะเอาRe59 Brazilian แบบ Ash+Flame Maple Neck+Gold Hardware+NOS เขาคิดราคามา 5100 ยังไม่ได้ต่อครับ แต่ว่ามันใช้เวลาเป็นปีเลย ก็เลยไม่สั่ง คนทำมีสามคนคือ Tod, Jason และJCแต่ละคนคิวก็ยาวไม่เท่ากัน ผมเห็นมีของJC ที่ Body Korina อยู่ และอยู่แป๊บๆก็ไป เพราะฉะนั้นคงเปลี่ยน specได้พอควร ถ้าคุณพงศ์(ชื่อเหมือนพี่อีกท่านนึงที่มีTodd's Masterbuilt WW10เลย) จะลองเปลี่ยนPU หรืออะไรไปเลยตั้งแต่สั่งก็คงได้ แต่ก็คงต้องเช็คว่าสั่งกะตัวแทนในไทยดีกว่ามั้ย

สำหรับ Masterbuilt WW10ที่เหลือที่ร้านWildwood มันไม่มีตัวไหนที่มองแล้วแบบโดนมากๆในความรู้สึกผมเท่าไหร่ บางตัวก็โอเค แต่ไม่ได้รู้สึกชอบสีและองค์ประกอบอื่นๆรวมๆกันอะไรมากมายครับ มีบางตัวที่มีคนแนะนำมา ผมดูแล้วก็เออ เจ๋งมากๆ แต่แบบ ก็ยังรู้สึกว่าตัวนี้น่าจะมีนี่นิด นั่นหน่อย น่าจะเปลี่ยนสเปคตรงนี้ ไม่น่าทำรอยแบบนี้เลย อะไรแบบนี้ อย่างว่าคนเรามันมองไม่เหมือนกันและผมอยากได้คอเฟรม+ Gold hardware (อันนี้ก็ไม่มีเหตุผลเท่าไหร่อีกเหมือนกัน) ไม่มีMasterbuilt ในร้านที่เป็น Spec นี้แล้ว และจะเห็นว่าจะเหลือของ JS เยอะ คิดว่าคนไม่ค่อยนิยม JS เท่าไหร่ ของJC นี่มาแป๊บๆไป มาแป๊บๆไป เท่าที่สังเกตรุ่นนี้ ของ JC จะนิยมสุด ตอนที่ผมดูปีที่แล้ว มันมีให้เลือกหลากหลายกว่านี้ แต่ตอนนั้นไม่ได้คิดจะซื้อจริงจัง น่าเสียดายที่น่าจะขยับตัวเร็วกว่านี้ เผื่อจะมีตัวโดนๆมากกว่านี้ นอกจากนี้ราคาลดแล้วก็ยังแพงกว่า2006 Brazilian มือสองอีก ดังนั้นคิดว่าคงไม่เอาของใหม่ที่มีในร้านครับ

เรื่องบินไปลองเอง ผมคงไม่สะดวกไปครับ เพราะไม่สะดวกมากๆจากหลายๆเหตุผล

ส่วน Masterbuilt 60 Brazilian หลังจากเคยพลาดตัวSunburstของYuriy ไป 4400 เพราะลังเลและก็พยายามต่อราคา ตอนนี้มีของ Todd Lake Placid Blue รูปข้างบนน่ะแหละครับ ราคาไม่ต่างกับตัวYuriy มาก ซึ่งจะต้องตัดสินใจในไม่กี่วันนี้ว่าจะเอามั้ย ผมลังเลว่าจะจ่ายเงินมากขนาดนี้สำหรับStrat ดีมั้ยครับ ตัวนี้เป็น Slight Relic ก็ดีแล้ว เพราะอย่างที่บอกผมไม่ชอบถ้ามันเน่ามากๆ

ถ้าผมซื้อ Masterbuilt อาจจะต้องเริ่มอยู่ในอเมริกาอย่างประหยัดๆหน่อย แต่ถ้าเอาตัวที่เล็งไว้แต่แรก (Ash+Brazilian) ก็ไม่ต้อง และยังมีเงินเหลือพอไปหาอะไรได้อีก เพราะยังคิดจะซื้อ Martin OMC Aura ถึงจะไม่ใช่ Traditional Martin แต่ผมชอบ และอยากมี martin ไว้ก่อนซักตัว

ตอนนี้กำลังคิดระหว่าง2006 Brazilian กะTeambuilt Ashน่ะแหละครับ ถ้าจะล้มโครงการ Fender ก็มี Martin Brazilian ที่อาจจะพอซื้อได้อยู่ คือ 1984 D28V Brazilian, HD 28BLE, D40BLE ซึ่งผมอยากได้ตัวหลังมากที่สุด แต่ว่าตอนนี้ที่เจอราคามันแรงไป
(This post was last modified: 30-03-2010, 04:26 by Noname.)
24-03-2010, 02:18
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? - by Noname - 24-03-2010, 02:18

Forum Jump: