NimitGuitar webboard
(Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Electric music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=17)
+--- Thread: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? (/showthread.php?tid=6321)

Pages: 1 2 3 4

(Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? - Noname - 11-03-2010

คิดว่ายังไงบ้างครับ

คือผมก็ถามมาหลายคนแล้วนะครับ แต่อยากฟังความเห็นเพิ่มเติม เพราะมีหลายคนบอกว่ามันไม่เข้ากัน

อีตา John Suhr ก็เขียนไว้ว่า Brazilian Rosewood ? Limited in availability, Brazilian Rosewood has the characteristics of Indian and Madagascar rolled into one. It doesn't have as much brights as the Madagascar and is more crisp than Indian. It is best not used on Ash unless you like brights or you compensate in some other way like using darker sounding pickups or bridge.
และ
Rosewood fingerboard on Ash body will give too much sizzle for many players. We would only build such combination if you are positive that this is what you want.

อีกเรื่องนึง ถ้าซื้อ Strat Reissue 59-65 body ash แฟนๆStrat คิดว่าคุณค่ามันเสียมั้ยครับ เพราะว่า Fender Strat ช่วงนี้จริงๆมันต้องalder+คอดำเท่านั้น

RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? - pood - 12-03-2010

เรื่องความเชื่อของคนนี่เขาว่าไม่ควรไปลบหลู่นะครับ เรื่องกีต้าร์ ash body กับ rosewood fingerboard เสียงแปร๋นเกินไปนี่น่าจะเป็นเพราะ Fender ทุกรุ่นในยุค 60's ใช้ alder body กับ rosewood fingerboard ยกเว้น Tele สี natural รุ่นเดียว ต่อมาในยุค 70's ที่สี natural ฮิตติดตลาด Fender ก็เลยเอา ash มาใช้มากขึ้นแต่บังเอิญ pickup ในยุคนั้นเสียงมันแปร๋นมากก็เลยเกิดความเชื่อขึ้นว่า ash body กับ rosewood fingerboard ไปกันไม่ใด้ครับ

ตอนเราเล่นกีต้าร์นั้น fingerboard มันไม่ใด้มีส่วนร่วมเลยนะครับเพราะสายกีต้าร์มันพาดอยู่กับ fret เท่านั้น ส่วนที่เรากดมันไม่ใด้ทำให้เกิดเสียงดังนั้นผมว่าไม่น่าจะเป็นไปใด้ว่าชนิดของ fingerboard จะมีผลกับเสียง ถ้าไม่เชื่อก็ไปที่ Music Concept แล้วขอเขาลอง American Deluxe Strat ระหว่างรุ่น alder กับรุ่น ash ที่ใช้ rosewood fingerboard และมีสเป็คอื่นเหมือนกันทุกอย่างแต่รุ่น ash แพงกว่าใด้ครับ ผมรับรองใด้ว่าตา John Suhr ถ้าหลับตาเล่นก็แยกไม่ออกว่าตัวไหนเป็นไม้อะไรเพราะผมเคยลองมาแล้วและน้ากีต้าร์เก่าก็ซื้อรุ่น ash มาแล้วเพราะแกบอกว่าเสียงนุ่มกว่ารุ่น alder

ที่เล่ามานี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่มี reference หรอกและไม่รู้จริงด้วยเนื่องจาก Fender ของผมทั้งกรุไม่มี ash + rosewood แม้แต่ตัวเดียว ส่วนเรื่องที่ว่าตอนนี้ alder + rosewood กำลังมาแรงนั้นผมก็เพิ่งเคยใด้ยินนี่แหละครับ

RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? - Noname - 12-03-2010

"ส่วนเรื่องที่ว่าตอนนี้ alder + rosewood กำลังมาแรงนั้นผมก็เพิ่งเคยใด้ยินนี่แหละครับ"

^
คือเรื่องalder + rosewood ช่วงนี้ผมหมายถึงว่าfenderช่วง ปี59-65 มันต้อง alder+rosewood น่ะครับ เพราะเขาไม่ใช้ไม้ash ทำช่วงนี้

ถ้าจะซื้อ Reissue 59-65 ก็ไม่ควรซื้อไม้ ash หรือเปล่า เพราะมันไม่เหมือนต้นฉบับนั่นเองครับ (ต้นฉบับเป็นalder+rosewood) ในแง่คุณค่าของความเป็นreissue และอีกหลายๆเรื่อง เช่นเสียความเป็น vintage เพราะเสียงจะต่างจากต้นฉบับไปเยอะ เพราะไม้bodyคนละแบบ อันนี้ไม่ได้พิจารณาว่าจะต่างไปในทางที่ดีหรือแย่ลงนะครับ แต่หลายคนกับSuhr นี่แหละครับที่ว่ามันไม่เข้ากัน

ผมเคยลองแล้วครับ american deluxe ash+rosewood ผมก็ไม่คิดว่ามันแย่อะไร เรื่องเสียงผมก็แยกไม่ค่อยออก แต่ ash สวยกว่าเยอะ (ผมมี american deluxe alder+maple ที่บ้านตัวนึง และalder+rosewood ผมก็เคยลองแล้ว) แต่พอหาข้อมูลก็เจอคนcomment อย่างที่ว่านะครับ

จะหากีตาร์ที ขออนุญาตคิดมากหน่อยครับ ตัวที่ผมสนเป็นre59 Ash+Brazilian Rosewood ครับ ถ้าไม่งั้นก็อาจเลือกรุ่นนี้แต่เป็นalder และกำลังชั่งใจอยู่ว่า teambuilt vs. masterbuilt ดี เพราะราคาต่างกันพอควรครับ

ปล. ผมอาจซื้อmasterbuilt รุ่นคุณยอดได้ในราคา$4400หรือต่ำกว่านั้น คิดว่าน่าสนมั้ยครับ เรื่องคอvintage 7.25 เคยลองมาผ่านๆ ไม่ถนัดมากๆเลย ไม่รู้เล่นๆไปจะชินมั้ย

ถ้าคุณยอดผ่านมาอ่าน ต้องขออภัยด้วยที่emailไปถามแล้ว ยังเอามาตั้งกระทู้อีก เพราะผมอยากฟังความเห็นเพิ่มเติม และผมสัญญาว่าจะไม่รบกวนคุณยอดแล้วนั่นเอง 555555

RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? - pood - 12-03-2010

ตั้งแต่เล่น Fender Custom Shop มาผมยังไม่เคยตัวไหนที่เสียงไม่ดีเลยครับ ผมว่าอย่าห่วงเรื่อง ash + rosewood ดีกว่า ถ้าทำออกมาแล้วเสียงไม่ดีเขาคงไม่ทำหรอก ความจริงแล้วแฟน Fender ส่วนใหญ่เขาก็ยอมรับว่าเพลงที่ define The Sound of Strat ใด้ดีที่สุดก็คือเพลงนี้ครับ

กีต้าร์ตัวที่ Mark Knopfler ใช้นั้นก็เป็น ash body + rosewood fingerboard ครับ ผมว่าเสียงมันก็ไม่ bright นะครับ ดูรายละเอียดใด้ที่นี่ครับ

http://www.fender.com/products/search.php?partno=0117800815

[Image: 0117800815_md.jpg]

เรื่องการเลือกระหว่าง team built กับ master built นั้นถ้าผมอายุเท่าคุณ Yodchula ผมคงเล่น master built ครับเพราะมันมี collector's value มากกว่าเยอะ ยิ่งคนทำตายไปแล้วนี่ราคายิ่งสูง ปัญหาของผมมีอยู่ว่าผมน่าจะตายก่อนคนทำผมเลยเลือกเล่น team built แทนเพราะถ้าเล่นแต่ master built คนรับมรดกคงขายต่อลำบากกว่าแน่นอน

ถ้ามีสตางค์เหลือใช้ผมแนะนำให้เล่นของแพงไปเลยครับ ถ้าไปซื้อของถูกแล้วจะมานั่งเสียดายตอนแก่นะครับ

RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? - yodchula - 12-03-2010

จะบอกว่า Ash กับ Rosewood มันไม่เข้ากันก็คงไม่ใช่ครับ
มันจะให้เสียงคมกว่า Alder เท่านั้นเอง ซึ่งก็เหมาะกับการเล่นของพี่ Mark แล้ว
เพราะแกไม่ใช้ Pick ใช้นิ้วดีดมันให้ Sound Warm กว่า Pick เยอะครับ
มันเลยลงตัวตรงเทคนิคของ Mark จ้า สรุปว่าถ้าชอบ Sound แบบนั้นก็ลุยไปเลยครับ

ส่วนจะซื้อ Master Builder หรือจะซื้อ Team built ผมคิดว่าถ้าซื้อไหว
ก็ซื้อ Master Builder ไปเถอะครับ ดูแนวโน้มของคุณแล้ว มีสิทธิ์ที่จะไม่พอใจ Teambuilt ในอณาคตแน่ ฮิๆๆ

RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? - dear709 - 13-03-2010

ผมชอบเพลงนี้มากมาย
ยิ่งได้ข้อมูลจากน้า pood ว่าแฟนๆ Fender ยอมรับ Sultan of swing ว่ามัน define The Sound of Strat ที่สุด ยิ่งชอบเข้าไปอีกครับ
studio version เสียงคลีนๆเลยก็ชอบ ใน live อันนี้แตกหน่อยๆ ก็ชอบครับ
ว่าแล้วก็ไปฟังอีกสัก 18 รอบดีกว่าครับ

RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? - pood - 13-03-2010

บังเอิญที่บ้านมี 2005 American Deluxe Ash Stratocaster ที่ fingerboard เป็น rosewood อยู่พอดี ผมก็เลยอัดเสียงมาพิสูจน์ซะเลย เพิ่งอัดเมื่อกี๊เองครับ ตัวนี้ pickup เป็น SCN สี crimson red transparent และ headstock เป็นสีดำเพราะเป็น special order lot ครับ

เล่นกันมั่วๆนะครับ ใช้ปิ้กครับ

RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? - Noname - 13-03-2010

^
ขอบคุณมากครับทั้งคุณปูดทั้งคุณยอด

American Deluxe Ash ตัวนี้สีแปลกตาดีจังครับ

เพิ่งคุยกับร้านwildwood มา เขาบอกว่าถ้าไม่ชอบmasterbuilt re 59 brazilian ที่เขามีอยู่ใน stock http://www.wildwoodguitars.com/electrics/fender/10s/59strat/

ก็สามารถสั่งใหม่ได้ custom order เอาสี เอาไม้ เอารายละเอียดที่ต้องการได้ แต่รอ 7-10 เดือนครับ แล้วแต่spec แต่ไม่แน่ว่าเราจะเปลี่ยนอะไรได้บ้าง เพราะยังไม่ได้คุยรายละเอียดครับ
เดือนธันวานี้ผมก็น่าจะกลับไทยถาวรแล้ว ถ้าเอาจะเสร็จทันมั้ยเนี่ย

RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? - yodchula - 13-03-2010

คุณเต้ยตกลงลองคอ 7.25" ยังครับ ถนัดรึเปล่า ต้องลองดันสายดูด้วยนะครับ Big Grin

RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? - plankton - 13-03-2010

มาแอบอ่าน

จริงๆ ถ้าไม่นับเรื่องตั้ง Action ต่ำ
ผมชอบ Feel การดันสายของ 7.25 มากกว่าเยอะ
รู้สึกง่ายกว่า สบายมือมากกว่าเยอะครับ ^_^