Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
(Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat?
Author Message
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat?
สวัสดีครับคุณ Noname...

ไม่ยักรู้ว่าเล่น electric ด้วย เห็นแต่ซื้อ Acoustic งั้นผมขอแจมกระทู้ด้วยนะครับ ในฐานะคนรัก Fender ด้วยกัน

การจะซื้อ Strat ดีๆ สักตัว มันเป็นเรื่องที่น่าปวดหัวมากครับ แต่ถ้าคุณยังอยู่ที่โน่นและมีโอกาส ลองหาดู Original ไปเลยไหมครับ เผื่อได้ราคาดีๆ รับรองว่า จะประทับใจไม่รู้ลืมเหมือนผมที่ยังหลอนอยู่จนถึงทุกวันนี้ (แต่ตัดใจซื้อไม่ลง...)

สำหรับ masterbuilt นั้น ผมแนะนำว่า ยังไงก็ต้องลอง เพราะมีรุ่นน้องผมที่นี่ bid Fender Masterbuilt มาจาก Ebay มาถึงแล้วปรากฎว่า เสียงไม่ดีครับ ซึ่งผมก็งงมากเพราะตั้งแต่เล่นมาไม่เคยเจอ Masterbuilt ที่เสียงแย่ขนาดนี้ ดังนั้น หากจะซื้อกีต้าร์ราคาสูงๆ สักตัว หาโอกาสบินไปลองเองดีกว่าครับ

ถ้าจะถามว่า Masterbuilt กับ Teambuilt ตัวไหนน่าซื้อกว่ากัน ผมบอกได้เลยว่า ถ้าจะเอากันที่เสียง โอกาสที่จะเจอตัวที่เสียงดีมีพอๆกัน ที่กล้าพูดเพราะว่าผมมี Custom Shop ทั้ง 3 แบบ คือ Teambuilt, Custom Shop Limited Release, และ Masterbuilt ซึ่งแน่นอนว่า โอกาสที่จะเจอ Masterbuilt ที่เสียงดีมีมากกว่ารุ่นอื่นๆ

ผมมองว่าคุณ Noname อยากได้ Brazilian Fingerboard ใช่ไหมครับ ส่วนตัวผมมีโอกาสได้ครอบครอง 1960 Masterbuilt Limited Realease with Brazilian Fingerboard (แบบคุณยอดจุฬา) ถึง 2 ตัว คือของ John Cruz และ Chris Flemming ซึ่ง 2 ตัวนี้ ขนาดรุ่นเดียวกัน เสียงยังต่างกันเลยครับ (ปัจจุบันได้ขายตัว CF ไปแล้ว เหลือ JC ตัวเดียว) นอกจากนั้น ผมยังมีโอกาสได้ลอง Masterbuilt Wildwood 10 (JC) และได้ทำการเทียบเสียงกันแล้ว ปรากฎว่าแบบแรกเสียงหนาและอุ่นกว่า WW 10 ครับ (ซึ่งเป็น tone ที่ผมชอบ) ในขณะที่ WW10 เสียงบางกว่า แต่พุ่งกว่าครับ ที่เสียงแตกต่างกันน่าจะเป็นเพราะ Pick up ไม่เหมือนกันครับ ดังนั้น ขึ้นอยู่กับคุณ Noname แล้วละครับว่าชอบ tone แบบไหน

อีกอย่าง ถ้าจะซื้อ WW10 ลองดู Neck Profile ด้วยนะครับ เพราะมีให้เลือกถึง 4 แบบ โดยแบบที่คนไทย (มือเล็ก) ชอบคือ mid 60 C shape neck ซึ่งทางร้านเหลือไม่กี่ตัว ที่เหลือจะเป็นคอใหญ่ๆ ทั้งนั้น (masterbuilt) หรือถ้าคุณ Noname จะสั่งกับทางร้าน ถ้าทราบราคาแล้วช่วยแจ้งผมหน่อยได้ไหมครับ เผื่อจะพิจารณาซื้อมาเปลี่ยน Pick up เป็น Fat 50 เพราะผมอยากได้ Brazilian Fingerboard ที่เป็น radius 9.5 หรือ 10 ที่ playable มากกว่า 7.25 เยอะครับ

ขอให้เจอกีต้าร์ที่ถูกใจนะครับ...Big Grin
23-03-2010, 18:27
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? - by pong555 - 23-03-2010, 18:27

Forum Jump: