Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
(Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat?
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat?
"ส่วนเรื่องที่ว่าตอนนี้ alder + rosewood กำลังมาแรงนั้นผมก็เพิ่งเคยใด้ยินนี่แหละครับ"

^
คือเรื่องalder + rosewood ช่วงนี้ผมหมายถึงว่าfenderช่วง ปี59-65 มันต้อง alder+rosewood น่ะครับ เพราะเขาไม่ใช้ไม้ash ทำช่วงนี้

ถ้าจะซื้อ Reissue 59-65 ก็ไม่ควรซื้อไม้ ash หรือเปล่า เพราะมันไม่เหมือนต้นฉบับนั่นเองครับ (ต้นฉบับเป็นalder+rosewood) ในแง่คุณค่าของความเป็นreissue และอีกหลายๆเรื่อง เช่นเสียความเป็น vintage เพราะเสียงจะต่างจากต้นฉบับไปเยอะ เพราะไม้bodyคนละแบบ อันนี้ไม่ได้พิจารณาว่าจะต่างไปในทางที่ดีหรือแย่ลงนะครับ แต่หลายคนกับSuhr นี่แหละครับที่ว่ามันไม่เข้ากัน

ผมเคยลองแล้วครับ american deluxe ash+rosewood ผมก็ไม่คิดว่ามันแย่อะไร เรื่องเสียงผมก็แยกไม่ค่อยออก แต่ ash สวยกว่าเยอะ (ผมมี american deluxe alder+maple ที่บ้านตัวนึง และalder+rosewood ผมก็เคยลองแล้ว) แต่พอหาข้อมูลก็เจอคนcomment อย่างที่ว่านะครับ

จะหากีตาร์ที ขออนุญาตคิดมากหน่อยครับ ตัวที่ผมสนเป็นre59 Ash+Brazilian Rosewood ครับ ถ้าไม่งั้นก็อาจเลือกรุ่นนี้แต่เป็นalder และกำลังชั่งใจอยู่ว่า teambuilt vs. masterbuilt ดี เพราะราคาต่างกันพอควรครับ

ปล. ผมอาจซื้อmasterbuilt รุ่นคุณยอดได้ในราคา$4400หรือต่ำกว่านั้น คิดว่าน่าสนมั้ยครับ เรื่องคอvintage 7.25 เคยลองมาผ่านๆ ไม่ถนัดมากๆเลย ไม่รู้เล่นๆไปจะชินมั้ย

ถ้าคุณยอดผ่านมาอ่าน ต้องขออภัยด้วยที่emailไปถามแล้ว ยังเอามาตั้งกระทู้อีก เพราะผมอยากฟังความเห็นเพิ่มเติม และผมสัญญาว่าจะไม่รบกวนคุณยอดแล้วนั่นเอง 555555
(This post was last modified: 12-03-2010, 02:44 by Noname.)
12-03-2010, 02:20
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? - by Noname - 12-03-2010, 02:20

Forum Jump: